Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

MediaTek có thể sẽ mua giấy phép sử dụng giải pháp đồ họa AMD Radeon trên các SoC mới

bk9sw
13/3/2015 18:28Phản hồi: 91
MediaTek có thể sẽ mua giấy phép sử dụng giải pháp đồ họa AMD Radeon trên các SoC mới
Trang Fudzilla cho biết hãng sản xuất chip bán dẫn của Đài Loan - MediaTek có thể sẽ mua giấy phép sử dụng giải pháp đồ họa di động Radeon của AMD trên các mẫu SoC dùng cho điện thoại và máy tính bảng trong tương lai.

Đây là một hợp đồng lớn đối với cả 2 công ty bởi AMD sẽ có cơ hội trở lại thị trường vi xử lý đô họa điện năng thấp trong khi MediaTek cuối cùng sẽ có được những SoC tích hợp GPU mạnh hơn và tăng sự hiện diện trên thị trường thiết bị cao cấp. Mặc dù MediaTek có thể chọn ARM Mali hoặc các GPU PowerVR của Imagination Technologies việc lựa chọn GPU "rời" thay vì tích hợp khiến MediaTek khó cạnh tranh với những đối thủ lớn như Qualcomm với SoC tích hợp GPU Adreno hay Nvidia với SoC dùng GPU được phát triển dựa trên nền tảng Maxwell.

Cuộc đua song mã đang nổ ra giữa kẻ thống trị thị trường là Qualcomm cùng tay chơi mới nổi MediaTek và việc MediaTek hợp tác với AMD sẽ giúp tiếp thêm lửa cho hãng sản xuất Đài Loan. Cả AMD và MediaTek vẫn từ chối bình luận về hợp đồng mới giữa 2 hãng nhưng các nguồn tin từ ngành công nghiệp đều cho rằng cả 2 đang cùng nhau phát triển các giải pháp đồ họa mới cho những dòng chip tiếp theo.

Trước đây vào năm 2009, AMD đã đàm phán bán lại mảng Imageon cho Qualcomm với giá 65 triệu đô. Qualcomm sau đó tiếp nhận Imageon và đổi tên thành Adreno (Adreno là cách chơi chữ của Radeon). AMD đã gặp nhiều chỉ trích khi bán lại mảng kinh doanh này nhưng công ty chưa từng thừa nhận đây là một quyết định sai lầm.

Theo: Fuzilla
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong là nó ngang ngửa với qualcom
@kill1102 ..... Tùy từng phân khúc bạn , nhưng mình nghĩ khởi đầu sẽ là kém hơn ( 1 chút thôi ) . Sợ mỗi khâu ko tương thích thôi !!!
@kill1102 Câu nói thể hiện rõ sự rằng bạn đang sử dụng 1 chiếc điện thoại đang dùng chip MTK... (Nếu không phải thì bỏ qua nhé!)😁
@Moto 360 Em dùng qualcom bác ạ. Nhưng MTK nó giá rẻ nên em mong là ngang ngửa thôi :D
Mtk 6752 h cũng ngang ngữa rồi bạn ạ
Chuẩn bị có SoC với chip đồ họa Oderan tích hợp.
kentkim
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em thích cái kết cuối, Andreno là Radeon..hay thật.
Ginerbread
TÍCH CỰC
9 năm
@kentkim *Adreno
@kentkim Cái nàu thực ra để ý là thấy mà , lần đầu tiên mình thấy cái gpu adreno này là mình nghĩ ngay đến amd radeon
GPU của Nvidia bao giờ cũng mạnh khủng nhất 😆
Razor11
CAO CẤP
9 năm
@hypous Amd và nvidia chỉ ngang nhau thôi bạn
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
@LionelRichie Quan trọng là hiện tại AMD vẫn nổi tiếng về ngốn điện, con hơn cả Intel. Không rõ nếu hợp tác vs MTK thì tình hình thế nào. Nếu thuận lời thì có thể nói là 1 nguồn thu lớn đối vs AMD cũng như có dấu ấn lớn đối với mảng Mobile.
@masterss0 Amd tốn hơn intel vì cpu còn xài 32nm. Tính ra amd mod rất nhiều. Nếu so cùng 32nm thì intel thua amd chắc.
@masterss0 thử tính hiệu năng game con a10 7600 với i3 gt630 bằng nhau, nhưng điện thế nào nhĩ, vậy mà ngốn điện à. Do hiệu năng đồ họa tích hợp cao nên điện tiêu thụ nhiều hơn xíu là tất nhiên, vậy cũng nói
vythanh
CAO CẤP
9 năm
Quan trọng là tiết kiệm pin
Ủa mediaTek của đài loan à? Trước h cứ tưởng của China ? Nhưng dù sao cũng thích qualcom hơn 😁. Còn Intel với sao đứng ngoài cuộc ở mảng di động nhỉ?
@ilove Asus trước asus dùng trackpad của synaptic nói chung multitouch tạm được nhưng windows hỗ trợ kém quá nói chung thua xa macbook chứ ở đó mà sánh ngang, bây giờ window8 cảm ứng touchpad mượt hơn cũng chưa có hãng nào làm bằng macbook
@nguyenvantu12a10 Headquarters San Diego, California, U.S.,
http://en.wikipedia.org/wiki/Qualcomm
@nguyenvantu12a10 Qualcomm của mỹ b ơi. Mình thấy mảng chip này thì hiếm có ai qua nổi thằng mỹ lắm.
@.:sunshine:. Tại mình đọc Qualcomm cứ nghĩ của Đài Loan 😃
Và Sorry các bác 😁
Adreno vào tay Qualcomm phát triển mạnh chứ để AMD nắm chỉ có tiêu
Nvidia có dự định nâng cấp GPU mảng di động từ Maxwell lên Broadwell mới đáng gờm @@
Qualcomm GPU Adreno chiếm thị phần nhiều nhất rồi
Hứa hẹn chắc MTK vs INTEL Atom @@
@timelessOFtitan cho xem cai link đi, mới nghe lần đầu và mình search cung không ra luôn
@nguyenthaiduy2771994 https://www.tinhte.vn/threads/chi-tiet-ve-nvidia-tegra-x1-cpu-8-nhan-gpu-maxwell-256-nhan-muc-do-su-dung-dien-tot.2413276/
Đây nhé bác, trên tinhte cũng có đánh giá đó, Do Nvidia mới tham gia vào mảng di động nên ít thiết bị sử dụng, nhưng sau này chắc sẽ ngang cơ Qualcomm đấy @@
@timelessOFtitan chữ broadwell chổ nào ạ, biết thì nói không biết thì thôi broadwell của intel ạ
gasaynang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@timelessOFtitan Sai rồi anh bạn, Maxwell của Nvidia và là mới nhất hiện tại, còn Boardwell là vi xử lý thế hệ thứ 5 của Intel đời 2014, 2015 này Intel sẽ ra mắt vi xử lý đời tiếp theo (G6) Skylake nhé.
nvntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
điểm yếu của MTK là gpu , như vậy thì bá đạo rồi
marklost
TÍCH CỰC
9 năm
😁 em mặc dù không có cảm tình với media nhưng vẫn mong nó mạnh để cạnh tranh cho người dùng hưởng lợi kakak
Cái hình xấu thế
NstSinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình vẫn thích mấy con Intel Qual core trong smartphone hơn
Còn lâu mới theo kịp Qualcomm
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@khuchatdem cái này thì chưa biết đc đâu bác. ngựa hay đường dài mới biết.
Jay D
TÍCH CỰC
9 năm
Đã trải nghiệm mtk 1 thơì gian qua 3 đời. Mt6577, 6589, 6592. Công nhận là họ ngày càng tối ưu và có kha khá tính năng hay và thiết thực. Mình thích cái tính năng up frame trên 6592 từ 30fps lên 60fps khi xem video. Xem mượt kinh!!!
và đúng là mtk vẫn kém nhất khoản GPU... đời 6592 chayj màn 720p là cũng khá rồi... mong là hợp tác sẽ có lợi cho người dùng.
concaloc
ĐẠI BÀNG
9 năm
chưa bao giờ thích mediatek

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Chắc nó phát triển chậm dần đều 😁
khoa-ckd
TÍCH CỰC
9 năm
Không thích mediatek lắm nhưng dù sao cũng đỡ hơn Spreadtrum của khựa.
mấy bác cho e hỏi thằng này có tự gia công chip hay phải thuê thằng khác làm vậy?
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
Ko phải adreno là GPU của ATI qualcom mua lại sao, bài viết nói GPU rời ko cạnh tranh lại GPU tích hợp thực tế qualcom mạnh hơn, sao kỳ z, trên laptop GPU RỜI =2 GPU TÍCH HỢP
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@traitay95 Mình nhớ ko nhầm là ATI bị AMD mua lại mà. còn việc GPU trên laptop thường rời nó mạnh hơn tích hợp. tích hợp yêu cầu nhỏ gọn, tiết kiệm điện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019