Mem mới cần tư vấn mua máy ảnh ạ.

Quynh Art
18/12/2014 5:4Phản hồi: 11
Tình hình là e mới bước chân vô nghề nhiếp ảnh hơn 1 tháng, đã có kiến thức xóa mù chữ về nhiếp ảnh và photoshop, cũng đã cầm qua con kiss x5 và 5d mark 2 (mượn chụp vài chục tấm ạ ^^), cũng đã cầm và nghía em 6d nhưng chưa được nháy cò.😔
Nhu cầu của em là muốn đi sâu vào nghề nhiếp ảnh + kiếm tiền bằng nghề, em muốn mua máy để học nâng cao trình độ và thuận tiện cho việc làm chứ không phải mua để bắn phá giải trí.😃 Với số vốn 30 triệu cho 1 bộ gồm lens và body + các phụ kiện (grip+ flash + tủ chống ẩm), em chuyên chụp chân dung ngoại cảnh, chụp tiệc, em bé, phong cảnh, lâu lâu thì chụp đêm ạ.:(
Em đang lưỡng lự giữa 6d, 70d và 7d, đã tham khảo rất nhìu nhưng vẫn chưa quyết định được nên đập em nào và lens đi kèm để phục vụ cho nhu cầu của mình, em cũng có ý định là sau này em sẽ nâng cấp lên đời.😃 Con 6d thì em đã bỏ vì nó chiếm hết số vốn em có, giờ em phân vân giữa 7d và 70d, em thì không chạy đua công nghệ, chỉ cần chất ảnh tốt, xử lý thuận tay nhanh gọn chắc chắn, vì kỹ thuật mình có nên cũng không lạm dụng công nghệ nhiều, và phân vân vì 7d lỗi thời quá nhưng kỹ thuật thì nó cũng ngon.;)
Tóm lại em muốn nhờ các bác tư vấn giúp em là nên 7d hay 70d và bộ lén gì để đáp ứng được nhu cầu của em trong 30tr ạ ( em rất lười thay lens vì nhìu khi bỏ lỡ những khoảnh khắc đẹp dù biết lens kit sẽ không đẹp bằng chơi lens fixx).
Em mong các bác tư vấn giúp vì vài ngày nữa là em đi xúc em nó về rồi ạ?
Thanks các bác nhiều.😃
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
tôi nghĩ bác nên chọn 70D vì đây là công nghệ mới Digic 5+ , Canon đã cải tiến hệ thống lấy nét nên rất tốt, còn 7D vẫn là Digic 4 đc chụp nhanh khoảng 9shoot/s còn 70d cũng 7/s...bác ko đua theo công nghệ thì xài 70D vì 7D có mark 2 bít đâu nó lại ra mark 3 lúc đấy bác lại lăn tăn nữa 😁
Báo giá cho bác tham khảo tại Khánh Long TpHCM:
body 70D xách tay: 18,2tr
lens 50 f1.4 USM: 7,6tr (chụp chân dung là bá chấy)
lens sigma 17 50 f2.8: 9tr (góc rộng để chụp tiệc này kia đông người)
* nếu bác chụp chuyên thì bắt buộc chân dung fải chụp bằng fix thôi ko thể nào chụp chân dung bằng đa dụng được...vì 17 50 f2.8 ở tiêu cự 50 chụp chân dung cũng tạm được nhưng ko thể nào bằng đc fix cả..
@Thiên_Minh Thanks bác, em đã tham khảm giá bên khanhlong nhưng cũng cảm ơn bác đã báo giá cho e, có xúc thì em cũng qua khanhlong ạ, tuy chưa mua gì bên đó nhưng bạn bè em đa số sắm bên đó hết. Có 1 điều là e không mê cái khoản màn hình xoay lật và cảm ứng của 70D, thấy nó thừa so với nhu cầu của e thì phí quá, và hình như 70D làm bằng vỏ nhựa thì phải, nhưng bù lại em kết cái khoản megapixel của nó, em xin hỏi là 18 và 20 độ chênh như vậy có ảnh hưởng gì nhiều đến chất lượng ảnh ra khi in và khi phóng to không ạ?
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Quynh Art ko chênh bao nhiu đâu bác àk...khánh long làm ăn uy tín lắm bác cứ in tâm mà mua sắm
@Thiên_Minh Tình hình là đắn đo suy nghĩ mãi giữa 7d và 70d trong tầm tiền 30tr và cuối cùng e đã rước em 6d về các bác ạ, e cố lên đc 2tr nữa nên đã xúc e nó và con canon zoom lens EF 28-105mm 1:3.5-4.5 ll USM có macro giá 2tr5 hàng cũ. Có 1 hạt bụi nhỏ nhưng không đáng kể, trình độ của e thỳ chưa đánh giá đc con lens này. Con 6d thì khỏi nói rồi e k hề hối hận với quyết định của mình tí nào. E muốn hỏi các bác con lens đó dùng tạm với 6d đc không ạ, chụp chân dung phong cảnh màu mè ok k các bác, có thiếu wide khi chụp tiệc k và chụp xóa phông thỳ nên zoom mức nào và f bao nhiêu thỳ ok ạ
Thiên_Minh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Quynh Art tiền nào của đó thôi bác....bác muốn ảnh đẹp thì body xịn thôi chưa đủ...qtrọng là bộ lens....chứ con 6d mà bác xài cái lens đó thì fí giá trị 6d wá...lens đó gần như tele..mà giá như thế thì chất ảnh chắc chắn ko tốt rồi...chụp chân dung thì tất nhiên ko đc vì khẩu lớn nhất là 3.5 sẽ ko thể xoá phông được...chụp tiệc thì cóthể tàm tạm vì tiêu cự 28 chắc đứng cũng xa...cảnh này kia lên màu chắc cũng tạm thôi.....thật ra sử dụng ống kít 18 55 chụp ra hình rất đẹp ko hề thua con lens 28 105...chỉ thua về dãi tiêu cự mà thôi
gear 70D và 50 f1.4 chụp rất oke...lens chất cho ảnh cũng chất
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
@Quynh Art dãy tiêu cự 28-105 là đa dụng rồi, chất lượng lens ko tốt thì đầu tư thêm pts cho màu mè hình ảnh lung linh hơn vậy.

28mm trên fullframe đủ rộng để chụp tiệc, cứ yên tâm vì 1 bàn tiệc thường chụp 2-3 shot chứ ko ai bắt bạn chụp 1 shot mà gom hết tất cả người trong bàn

xóa phông thì cứ zoom lên khoảng 90-100mm và để mẫu xa phông thì sẽ xóa phông được. mấy lens zoom chất lượng thấp thường ko cho ảnh tốt nhất tại tiêu cự rộng nhất (28mm) và xa nhất (105mm) và khẩu lớn nhất của nó nên khuyến khích bạn tránh 2 tiêu cự đầu và cuối ra, khép khẩu lại chút xíu (5.6)

tiền ít thì phải chịu thôi, ko thể dòm ngó lung tung được. ít ra hiện giờ bạn đã có body 6d roi ko fai suy nghĩ nhìu, kế tiếp có thêm tiền thì mua cái lens fix khẩu lớn ( 50 1.4 hay 85 1.8) và cái flash là đủ xài rồi
anhvu2889
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn đọc sơ qua bài này và sẽ nhìn ra đâu mới là lựa chọn đúng đắn.
https://www.tinhte.vn/threads/cac-dong-may-dslr-canon-va-nikon-mua-phan-khuc-nao-la-hop-ly-nhat.2250601/
Mình cũng đã từng như bạn, đắn đo giữa 70D và 7D. Cuối cùng ra tiệm và chọn ngay 7D. Đến giờ vẫn không hối hận hay đem ra so lại với 70D. (Chỉ còn lăn tăn tiếp về vụ có nên đầu tư lên tiếp FF hay không 😁)
Còn lens thì bạn làm 1 con Tamron hay Sigma 17-50 đều đẹp. Thêm 1 cái flash nữa là đủ cho nhu cầu hiện tại của bạn
Mình cũng đã từng như bạn, đắn đo giữa 70D và 7D. Cuối cùng ra tiệm và chọn ngay 7D. Đến giờ vẫn không hối hận hay đem ra so lại với 70D. (Chỉ còn lăn tăn tiếp về vụ có nên đầu tư lên tiếp FF hay không 😁)
Còn lens thì bạn làm 1 con Tamron hay Sigma 17-50 đều đẹp. Thêm 1 cái flash nữa là đủ cho nhu cầu hiện tại của bạn

Thks bác anhvu2889, heee bài này mình có đọc rồi, đúng là bước vào con đường gian nan, và đây là bước khởi đầu. Cái vấn đề này mình cũng thấy nhiều topic đề cập rồi nhưng vẫn mông lung. Bác ở đâu hum nào mình giao lưu bữa, thứ 7 này là em xúc em nó rồi :p
anhvu2889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Quynh Art Mình ở Bình Thạnh - HCM. Bác thích thì cứ qua nhà em cầm 7D chụp thử vài tấm rồi hãy quyết định đi mua món gì. Vì mỗi người mỗi sở thích mà. Giống như có lắm anh ghiền cái 70-200 lắm, nhưng có dám mua đâu vì... nặng mà thân thể lại ốm yếu :D
phankien9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dòng xD tất nhiên là hơn hẳn dòng xxD rồi lăn tăn gì khi chọn 7D nữa? Nếu bác muốn chơi và đi vào chụp dịch vụ thì em thấy tốt nhất là nên sài FF gom thêm lúa lấy 6D hoặc 5d2 thì hợp lý hơn. Ngoài khả năng về độ phân giải ảnh, khả năng lấy net tốt, tùy biến và control, cấu tạo thân máy thì dòng xD tốt hơn xxD hơn nhiều nên điều kiện cho phép thì cứ chơi xD. Dịch vụ cốt là in ấn và người thuê dịch vụ của bạn phần nhiều người ta chẳng thể phân biệt đc dải màu, tone màu rồi thì nó art tới đâu, người ta chỉ cần ảnh net và đẹp thôi, chỉ cần bạn có 1 tấm raw tốt khả năng hậu kì cao thì bạn thành công rồi. Mình cũng thỉnh thoảng đi chụp dịch vụ vs chiếc 60D và fix 50 1.8 vẫn chụp đc có sao đâu(event tiệc cưới, rồi thì album ảnh cưới trong phòng chụp hoặc phim trường), nhưng chụp ngoại cảnh thì đảm bảo cần cao hơn.
Mình nghĩ là bạn nên dành dụm thêm tầm 10 củ nữa hốt luôn cái 6D vs lens 24 105L thì ok hơn vừa đỡ thay lens chất lượng ảnh tốt, màu mè ok dải iso cao đỡ phải sài flash nếu như mới chơi flash cũng hơi nhằn, thêm 3 400k hốt thêm cái hộp chống ẩm vs hạt chống ẩm là đủ bộ. Nếu định kiếm tiền bằng chụp thì đó là xác đáng rồi, nếu ko muốn đầu tư mạnh như vậy thì 7D cùng lens 24 105L cũng ko tồi mặc dù góc chụp sẽ bị hẹp hơn. 7D thì tầm 19 triệu xách tay chắc là ok, thêm 10 củ cho lens 24 105 nữa hàng 2hand thui chắc chứ ko có mới thì đủ cho bác chụp rùi!
anhvu2889
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dồn toàn bộ tiền vào body sao???? Giờ thì 6D sẽ chụp ra những tấm như 30D rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019