Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

[Mẹo] Convert file epub sang file ebook bằng Mobipocket Reader trên PC

bomcoi1402
18/3/2014 6:23Phản hồi: 3
Mình ko biết đã có ai chia sẻ mẹo này chưa, search trên forum thì ko thấy nên mạo muội post lên cho anh chị em nào chưa biết sẽ dễ dàng có được file .prc để đọc trên em BB yêu dấu.
Số là hum nay lang thang trên mạng, kiếm đc mấy quyển truyện dạng ePub (dạng sách cho bọn iOs) khá hay, ngồi hì hục cài mấy fần mềm để đọc ePub trên BB nhưng đều ko ưng ý cả, khó dùng và hay gặp lỗi. Thế là quay sang tìm cách convert từ .epub sang .prc để đọc ngay bằng Kindle mà lâu nay vẫn dùng trên em 99, cách thì có nhưng cũng khá lằng nhằng. Thế là google tiếp, thấy trên diễn đàn nào đó có bác nào đó nói là Mobipocket Reader trên PC đọc đc file .ePub, liền nảy ra ý định dùng MPR mở file truyện .epub rồi dùng tính năng "Send to" (ngày xưa dùng để copy eBook vào các máy BB đời cũ ko có thẻ nhớ) để send truyện vào BB xem sao. Kết quả là thành công mỹ mãn ạh! MPR sẽ tự convert truyện thành file .prc ở thư mục Ebooks mới tạo trong thẻ nhớ của mình, mọi người chỉ cần copy sang nơi chứa eBook rồi đọc thôi 😁 rất nhẹ nhàng và nhanh chóng.

Phần mềm cần dùng: mình dùng Mobipocket Reader 6., các phiên bản khác mọi người thử test xem có dùng cách này đc ko.

Cách làm:
1. Cài Mobipocket Reader vào máy tính. (ae dùng BB ham đọc truyện chắc ai cũng cài sẵn cái này rồi :D )
2. Cắm điện thoại vào máy tính, nhớ cho nhận cổng USB chứ đừng để Charge only nhé.
3. Click vào file .epub, chọn "Open with", dẫn đường dẫn đến "reader.exe" trong thư mục đã cài Mobipocket Reader rồi ấn "OK" để mở truyện lên.

Nếu truyện mở được bình thường, nghĩa là file epub đó đã sẵn sàng để ta chuyển vào điện thoại, nếu bị lỗi font hay ko mở đc thì các bạn phải tìm cách khác thôi ^^
4. Trong cửa sổ của MPR, chọn Send to và chọn thẻ nhớ điện thoại của mình, chờ 1 tí là xong.
5. Mở tiếp truyện epub khác và làm tương tự, các file truyện .prc vừa convert đã sẵn sàng trong folder eBooks trong thẻ nhớ của bạn.

Lưu ý: điện thoại bạn nào ko có thẻ nhớ thì chọn Send to vào bộ nhớ của máy luôn như bình thường nhé.
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chienpt92
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bỏ bước 2, 4, 5 đi. Sau khi thực hiện bước 1 và 3 bạn vào thư mục Documents/my ebooks (Trong PC) là đã có file được convert sang .prc sẵn ở đấy rồi. giờ thì thích làm gì thì làm.
Ẹnoy!
gis
TÍCH CỰC
10 năm
Thêm nữa là nên để file có đuôi epub đc mở mặc định bằng Mobipocket Reader để mở cho nhanh, đồng thời bookmark (favourite) thư mục My Ebooks lại 😃
hungbc1010
ĐẠI BÀNG
10 năm
Gộp tất cả 3# lại, làm nhanh gọn thế này:
1. Cài Mobipocket Reader vào máy tính.
2. Cài đặt file .epub mở mặc định bằng Mobipocket Reader để mở cho nhanh (nhấp đôi vào là OK, không cần mở bằng Open with).
3. Sau khi file đã mở, vào thư mục Documents/my ebooks của máy tính là thấy file .prc. Tha hồ tự xử. 😃
PS: Mình thì toàn làm ngược lại, chuyển .prc về .epub để đọc bằng Alkido.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019