Microsoft cân nhắc cho phép Windows 10 for Phone chạy app Android bằng công nghệ giả lập

Duy Luân
30/3/2015 13:57Phản hồi: 134
Microsoft cân nhắc cho phép Windows 10 for Phone chạy app Android bằng công nghệ giả lập
Ảnh minh họa

Theo trang Neowin, Microsoft đang muốn mang khả năng chạy ứng dụng Android vào Windows 10 trên điện thoại thông qua công nghệ giả lập. Hiện bản thử nghiệm trong nội bộ công ty của dự án này đã có thể chạy được khá nhiều app Android, một số bản build thậm chí còn hỗ trợ chạy kho ứng dụng Google Play nữa. Tất nhiên, việc Microsoft có quyết định thật sự triển khai khả năng chạy app Android vào Windows hay không vẫn là một câu hỏi còn để ngỏ. Dù chưa được "bật đèn xanh" nhưng dự án vẫn đang tiếp tục được "tích cực phát triển".

Nguồn tin của Neowin cũng nói về một số vấn đề mà dự án đang gặp phải, trong đó có những vấn đề pháp lý liên quan đến Google. Việc Microsoft đang thu khá nhiều phí sử dụng bản quyền của các nhà sản xuất thiết bị Android cũng có thể bị Google tận dụng nếu hai bên kiện nhau ra tòa. Những vấn đề khác có thể liên quan đến hiệu năng cũng như sự phát triển của cả hệ sinh thái Windows nói chung. Tin đồn về việc hỗ trợ app Android cho Windows đã xuất hiện từ đầu năm ngoái rồi.

Nguồn: Neowin
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liminzun
TÍCH CỰC
9 năm
làm luôn chứ cân nhắc gì nữa 😁
Khỏi phải nói chứ em mong chờ cái này lâu lắm rồi. nhưng mà sợ các máy RAM 1Gb k đủ để chạy. Blackberry10 toàn máy ram từ 1,5-2Gb hết mới chạy đc android runtime mà 😔
Đỉnh rồi
Thré con m8 for window hơi giống hd2 thần thánh gì rồi @@ nếu thật sự vậy là tin vui vs mấy bác lúa mì 😁
phuoc07kcn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giả lập android đồng nghĩa với việc MS tuyên bố đầu hàng trong cuộc chiến giữa các hệ điều hành di động!
@phuoc07kcn sao lại là đầu hàng bạn, tận dụng ưu thế của đối thủ thôi mà.
Làm được như vậy chắc em cũng sắm một em 640XL về dùng. Hi vọng 640XL sẽ chay tốt được,...
Representer
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho chạy android thì làm luôn con 1520, to khỏe pin trâu 😃
ngocphuhn29
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoang ho Neu the chap nhan mua. May cu thoi
Em thì ko cần cái này. app của MS đã quá đủ rồi.
T-Com
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không thích.
anthui2009
ĐẠI BÀNG
9 năm
đến a blackberry còn phải cho chạy app của android huống chi wp, mà phải cho wp chạy app của android mới tăng doanh số được
@anthui2009 Nói như bạn thì có nghĩa là thị phần Blackberry lớn hơn WP à 😆
T-Com
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cứ mượn apps của Android đi, đến lúc giật lag thì lại cứ nhè đầu Windows Phone ra mà chưởi.
Làm thế khác nào gián tiếp quảng cáo cho Android.
Chưa kể tình trạng không chạy mượt vì không phải hàng "chính chủ". BlackBerry là 1 ví dụ điển hình.
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
9 năm
@LRA Ko dùng thì ko nên nói bừa 😃 z10 của mình chạy app game mượt hơn mấy e tầm trung nhé 😃 .
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
sao không chạy app của ios luôn nhể. em nghĩ mic làm sao để ang e lap trinh viên dễ viết ứng dụng hơn. thấy mọi ng bảo viết cho wp khó
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
@gagalovegood uầy hôm nào zậy mình là dev đi
ussh999
TÍCH CỰC
9 năm
@shakimaru Vụ này chắc đúng đấy. Mấy app WP cải tiến rất chậm. Không biết chậm có đi cùng với chất hay không nhưng file cài có "cân nặng" không phải ít so với app tương tự bên Andr.
tanbinhvip01
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gagalovegood mình lập trình thì thấy wp là dễ viết nhất mới đúng. có lẽ bạn chưa đọc hết đó thôi sau đó đến androi rồi ios. các thẻ xaml bên wp làm giao diện rất rất dễ vì nó gần với ngôn ngữ html hơn nhé. vấn đề là chả ai thèm viết thôi. mình dev mobile đây.
TND NO
TÍCH CỰC
9 năm
@tanbinhvip01 dùng http://touchdevelop.com một lát là có apps rồi 😃
dang_trong
TÍCH CỰC
9 năm
Ms làm thế này thì họ cần kiểm soát thật tốt hệ sinh thái của mình, phần mềm android đa dạng và kèm theo đó nhiều nguy cơ, tính ổn định không cao
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@dang_trong Cùng suy nghĩ ^^, Ứng dụng Android đa dạng, nhưng đòi hỏi tài nguyên lớn mới có thể chạy ổn định đc. Còn máy Win thì không đòi hỏi tài nguyên nhiều toàn là Ram 512MB - 1GB , con cao cấp nhất cũng 2GB. Nếu chạy đc giả lập, ngoài rắc rồi về pháp lý thì để có thể chạy giả lập tốt đc thì chắc cũng chỉ dàng cho các con cao cấp của WP mà thôi.
giangkc
ĐẠI BÀNG
9 năm
hi vọng là chạy mượt trên máy ram 1gb
Theo ngu kiến của em thì RAM mà 1G thì chạy Android ko ổn!
Bước đi tắt để tăng nhanh số lượng ứng dụng, đồng thời là lời tuyên bố đầu hàng của a sốp. Mình nghĩ kế hoạch viết app riêng cho wp nhưng lại chạy được cho cả android thì sẽ tốt hơn, hiệu năng chắc sẽ cao hơn 😃😃
ussh999
TÍCH CỰC
9 năm
@quan_tiger123 Nghe bác này nói có vẻ bác dùng excel còn chưa nổi. Ảo tưởng ít thôi.
chickenbg
TÍCH CỰC
9 năm
khè khè...thế thỳ ngon quá,,,kiểu dáng và cam tốt đc bù đắp bởi app 😆 quá ngon
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
Mình chẳng mong chờ điều này tí nào 😃
Klq: Có bản build 10049 rồi kìa. Có Spartan nhé 😃 Ae vào cập nhật đi 😁
@tbdat11
Bác nói jz cơ buid 10049 ở wp 10 ak
@Mr Key Windows bạn ơi 😁