Microsoft cập nhật OneDrive với nhiều tính năng quản lý ảnh: album, tự nhập hình, tìm kiếm tốt hơn

Duy Luân
29/1/2015 7:17Phản hồi: 64
Microsoft cập nhật OneDrive với nhiều tính năng quản lý ảnh: album, tự nhập hình, tìm kiếm tốt hơn

Microsoft vừa cho biết rằng trong vòng vài tuần tới hãng sẽ nâng cấp OneDrive với nhiều tính năng mới, bao gồm việc quản lý ảnh dễ dàng hơn, hỗ trợ xem, sắp xếp và chia sẻ ảnh theo dạng Album, cho phép nhập ảnh từ thiết bị bên ngoài (smartphone, camera, thẻ nhớ, ổ USB...) vào thẳng OneDrive. Ngoài ra dịch vụ lưu trữ trực tuyến này cũng sẽ được tích hợp cùng Bing để việc tìm kiếm trở nên đơn giản hơn.

Cụ thể hơn, ứng dụng OneDrive trên máy tính sẽ được bổ sung tính năng tự động thu thập và upload ảnh mới ngay khi nó phát hiện có một thiết bị lưu trữ nào đó được kết nối vào máy tính Windows của bạn. Ngay cả ảnh chụp màn hình cũng có thể được upload nếu người dùng muốn. Tính năng này tương tự như Camera Upload của Dropbox. Còn khi sắp xếp ảnh vào album, các tấm ảnh được thể hiện với kích thước lớn hơn và bạn cũng có thể chia sẻ cả album cho người khác, tiện hơn so với việc sử dụng folder trước đây. Người dùng OneDrive trên iOS sẽ được cập nhật tính năng album trước, sau đó đến lượt Windows Phone và Android.

Việc tìm kiếm các tập tin của bạn cũng trở nên đơn giản hơn. OneDrive sẽ chuyển sang sử dụng công nghệ của Bing để cho phép người dùng tìm nội dung chứa bên trong các file MS Office và PDF, hoặc tìm kiếm ảnh dựa theo vị trí và thời gian chụp. Chưa hết, mỗi tấm hình được upload lên còn có thể được gắn tag thủ công hoặc tự động (OneDrive sẽ xác định nội dung ảnh và gắn từ khóa cho phù hợp). Tính năng "Recap" thì sẽ tự động chọn ra một số ảnh đặc sắc và gửi lại cho chính bạn để bạn thưởng thức ảnh của mình thêm một lần nữa hay chuyển tiếp cho bạn bè đầu được.

Cuối cùng, Microsoft sẽ tăng dung lượng lưu trữ miễn phí của người dùng từ 15GB lên thành 30GB nếu họ bật tính năng sao lưu tự động trên các ứng dụng di động. Đây là một mức dung lượng lớn hơn nhiều so với những dịch vụ đối thủ như Dropbox, iCloud hay Google Drive.

Nguồn: Microsoft
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đồng bộ luôn, kênh nhở
Dùng dropbox có vẻ hay hơn hay sao ấy nhỉ ?!
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
@Thangmasaru Hay hơn chỗ nào bác?
@tinhnd Đã từng dùng 3 nhưng chỉ dữ lại 1 vì đơn giản thấy Db nhanh hơn,nhẹ nhàng hơn.
sao one driver trên Win 8.1 destop nó ...ngu khủng khiếp
@duclinh79 mình thấy ok mà bạn.... mình hay lưu tài liệu làm việc trên đấy .... thấy cũng ok mà
mình dùng trên iphone và blackberry. thấy trên iphone load và download rất chậm.... đã cập nhật trên iphone nhưng k thấy cải biến mấy
lecong12
ĐẠI BÀNG
9 năm
được cái 30G Free, còn lại không bằng Dropbox
@lecong12 thừa nhận là dropbox đc nhiều người dùng hơn thấy tốc độ load + download nhanh hơn thật... nhưng dung lượng ít quá... nên mình vẫn chọn one driver.... k biết cập nhật có khá khẩm không
@sontrinh19xx lười phải chịu thôi 😁
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@lecong12 Dạo này đỡ hơn rồi bạn. mặc dù mình vẫn thích Dropbox hơn
phuongvn87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không hiểu sao nhưng OneDriver chậm kinh khủng dù dùng nền web hay app. Thấy mỗi Google driver là tốc độ ngon mỗi tội có 15GB trong khi cái One của mình có 40 GB và cáo Dropbox 50GB thì bỏ xó 😕
@phuongvn87 mình hỏi ngu tí, sao cái dropbox của bác dung lượng cao thế em tưởng có 2gb hay giờ nó tăng free hay bác mua thêm gb.... share anh em
@sontrinh19xx chạy ra siêu thị , cầm cái note 4 , dặng nhập, đk 50gb 2 năm
@huykhanh.95hup à,,,, e nhớ vụ này rồi.... thanks bác...
phuongvn87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sontrinh19xx Thì đúng là 2GB mà bạn.Cách đây 2 tháng bị mất em Lumia thấy S4 xả hàng còn 8 củ nên xúc về.Bọn dropbox nó tặng thêm 48GB trong 2 năn
Có mỗi một cái là đồng bộ thời gian thực giữa các thiết bị cùng xử lí 1 văn bản mà mãi microsoft nó ko làm, chưa kể lâu lâu sync bị lỗi ko hiểu vì sao. Thực sự thấy so với dropbox hay icloud drive, onedrive thua quá nhiểu😔

Sent from my iPad using Tinhte.vn app
@chicken29986 chuẩn bác, đc cái gb free nhiều
@sontrinh19xx GB nhiều làm gì khi không ổn định và đáng tin cậy... Dropbox mình có 16GB, dùng mãi có hết đâu. Những cái cần thiết nhất thì MS mãi chẳng thấy bổ xung, nếu làm cái kiểu củ chuối thế này thì thà đừng làm còn hơn. May mà dạo này chịu cho kết nối với dropbox từ office trên iOs rồi.
lecong12
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chicken29986
Cách đây mấy ngày, Dropbox đã mua lại công ty cung cấp dịch vụ chỉnh sửa tài liệu trực tuyến CloudOn. Cái này mà cho đồng bộ theo thời gian thực luôn thì quá OK.
Cha Kim Abencrombie này là cha nào mà được lên ảnh nhỉ?😁

quá ngon, hôm trước mới bỏ 260k mua lưu trữ không giới hạn trên onedrive.
microsoft tuyệt vời 😁
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
@quanghung1611 260k được lưu trữ không giới hạn bao lâu bác? Nghe hấp dẫn quá đi
@tinhnd một năm
đã rất cố gắng nhưng mình vẫn không cài đc windows 10 technical preview build 9926
Screenshot (228).png
Screenshot (244).png
hugnvn87
TÍCH CỰC
9 năm
@vip99 Có luôn build 9933 rồi, đang update báo mà toàn update lỗi, mạng chán quá
Mấy bác đòi hỏi giữ quá.free cho 30GB rồi còn gì.Mình thấy nó chỉ chập đối với những file có dung lượng lớn.
Mình cũng bị lỗi này một thời gian dài, có cao nhân bảo là do dùng bản ....., mình không đồng tình cái này vì mình dùng hàng hịn mà vẫn bị.
sau mình mày mò thì ra thêm cái này. Bác mở setting của Onedrive lên, bỏ stick cái " Use office to sync files faster and work on files with other people on the same time.."
thì nó sẽ không còn tình trạng vừa sync lúc mình đang mở văn bản nữa.
rất phiền toái với chức năng này.

nó đang sync là mình khỏi save luôn, vài lần mất tài liệu làm mình tởn luôn.
ktd87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hì hục up hết nguyên ổ data 750GB lên OneDrive để khỏi lo lắng gì cả. Đi đâu cũng xài được.
@ktd87 Vãi bác, chắc mạng bác xài khủng lắm...e cũng hì hục mấy ngày nay mà chưa tới 200GB :3
ktd87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lyxangsu Cũng mất cả tuần chưa xong bác ạ. Mỗi đêm chừng được 20-30GB
Free 30 ngon nha, nhưng mình vẫn đang dùng Google Drive vì dung lượng mình chẳng bao nhiêu
mr_fire
ĐẠI BÀNG
9 năm
ai dùng google drive có email edu được 10T. dropbox thì chịu khó dùng máy ảo kích hoạt sẽ đc thêm 16GB vĩnh viễn. nói chung cái gì cũng có cái hay riêng. ai quyen thì dùng cái đó. :v
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
@mr_fire đắng giờ em mới biết bác ah
quvinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@teri.nk79 làm sao để kết nối 2 acc vậy bạn
thinh0175
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thich qua
Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
Chẳng hiểu sao cứ không có cảm tình với bạn OneDrive này, lần nào cài lại win cũng vô gpedit disable nó luôn 😁
TUM LUM
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu ai đó tìm hiểu thông tin về Onedrive mà ghé Tinh Tế xem các thành viên phát biểu thì chắc họ sẽ nghĩ Onedrive là cái gì đó quá tệ không đáng dùng...
Cá nhân tui , hiện cũng dùng đủ các loại drive vậy mà tui thấy Onedrive là tuyệt vời
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
Chẳng dùng cái đám mây nào khác trừ OneDrive... Ai thấy sync chậm hay tải chậm chứ mình thấy nó bình thường và rất nhanh đấy chứ @@

Còn cái lưu tài liệu Office lên OneDrive thì tốt nhất là chọn trên máy, chọn vào folder Onedrive chứ không nên chọn up thẳng lên OneDrive bằng Office, chọn vào folder là nó tự sync rồi, lưu như lưu file bình thường 😁
ltminh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tbdat11 chính xác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019