Microsoft có kế hoạch chuyển các ứng dụng nền Desktop sang Universal, trước tiên là Notepad

bk9sw
2/8/2015 18:2Phản hồi: 160
Microsoft có kế hoạch chuyển các ứng dụng nền Desktop sang Universal, trước tiên là Notepad
Giám đốc mảng Windows và thiết bị của Microsoft - Terry Myerson cho biết Microsoft đang có kế hoạch đưa nhiều ứng dụng cơ bản nền Desktop lên Windows Store hay nói cách khác là chuyển các ứng dụng kiểu cũ thành Universal. Sau ứng dụng máy tính Calculator thì ứng dụng tiếp theo sẽ được "Universal hóa" là Notepad.

Myerson nói: "Ngay cả với những ứng dụng như Notepad, tôi hy vọng chúng sẽ được đưa lên Windows Store sớm. Do đó, chúng tôi sẽ bắt đầu tiếp nhận đánh giá và phản hồi về Notepad."

Như Myerson đã nhấn mạnh, Microsoft muốn tiếp nhận đánh giá và phản hồi về Notepad để đưa ứng dụng này lên Store. Lý do chính để chuyển đổi các ứng dụng Desktop sang dạng Universal là nhằm giúp ứng dụng cập nhật nhanh hơn.

Ngoài ra, cá nhân mình cho rằng việc đưa các ứng dụng cổ điển lên Store là điều Microsoft nên làm bởi lẽ Windows 10 mang một diện mạo mới và các ứng dụng Universal không chỉ có ưu điểm là có thể cài đặt và cập nhật từ Store mà còn có giao diện, chức năng và cách thức thao tác phù hợp với Windows 10 hơn. Thêm nữa, giao diện của ứng dụng Universal còn tối ưu cho thao tác chạm dùng trên các thiết bị cảm ứng. Với ý định của Myerson, chúng ta có thể hy vọng những ứng dụng cơ bản của Windows không chỉ Notepad mà còn là WordPad, Snipping Tool hay Paint sẽ được Universal hóa, giao diện đẹp hơn và nhiều tính năng hay hơn.

Theo: CNN
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sau nay tat ca cac app chi can nhan cai la tu tai ve thì quá tuyệt vời ko phải tìm link down các thứ nữa. Tất cả đều nằm trong store vag tự cập nhật như ios ^^!
actv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bố của Đốm của mk cũng vậy nè
@ragefighter Máy bác upgrade từ Win 8.1 lên hay cài mới?
Mình upgrade mà mở calculator không mất giây nào cả. Click là lên luôn, nhập phép tính được luôn.
Hieule87
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ragefighter Là rồi mỗi bạn bị, dân làm việc bạn biết hết cơ ak
@ragefighter Nếu nói về độ dìm hàng thì tôi thấy bác mới là kẻ dìm hàng nhất mà tôi từng thấy, từ mục windows for phone cho đến cả cái win 10 for pc, tôi cũng thấy bác chỉ có 3 từ MIC thất bại, tôi chả hiểu là MIC nó có làm gì bác không, hay bác từng tính đăng ký vào làm ở MIC mà bị nó từ chối nên cay cú. Tôi nói thật bạn mới là người mà như cái kiểu bạn nói cuồng, chúng tôi cuồng cái gì nhưng cái gì đúng thì nói chứ bác, chống đối kiểu gì một cách mù quáng ko tả được. Tôi xin xác nhận tôi bật app Cal trong store mất 1s, ko đứng ko xoay gì hết, máy Core i5, ram 8gb, card trung bình GTX 740
Chinh phụ
ĐẠI BÀNG
9 năm
dk đó
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
Làm tới luôn đi, Mic. Hãy dành lại ving quang ngày nào cho winfan mở mặt 😁
@ragefighter xem lại máy móc đi Thánh 😁
duc97ltk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ragefighter Bác này chắc dùng ứng dụng Universal từ thời Win8, chờ lâu vãi đạn. giờ lên Win 10 nhanh như gió
@duc97ltk em đang xài win10 nè anh 2. chắc anh 2 thấy chê là nhào bào bên vực ah? gió cái gì? chậm thì nói chậm chứ gì?
mrt1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ragefighter Chắc tại máy bác cổ quá rồi 😁 em bật cái lên luôn :p
jeremy.n2v
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ủng hộ, nhất là chuyển hết control panel sang settings. Thời win 8 bấm vào liên kết trong settings lại dẫn ra control panel, phát nản
ctthou
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhphat95 Windows 10 giờ vẫn vậy mà.
volm
Trứng
9 năm
@jeremy.n2v Chuyển hết rồi mà bạn, Microsoft vẫn giữ cái control panel cho những đối tượng bảo thủ chưa quyen với giao diện mới và những ứng dung nền desktop còn dùng đến nó mà thôi.
@jeremy.n2v Cái này sẽ từ từ nhé bác. Windows là một dịch vụ rồi thì cứ từ từ mà cảm nhận thay đổi qua các bản update :3
@volm Microsoft còn giữ control panel vì chưa biết chuyển hết tính năng lên universal setting như thế nào. Thử mò trong setting 1 hồi thể nào cũng lại link qua control panel desktop. Windows 10 còn đỡ, chứ 8 cứ nữa này nữa nọ, 1 số cái thì trong setting, 1 số cái lại trong control panel. Cái này lỗi tại microsot chưa hoàn thiện OS mà đã tung ra rồi. PS: Có bạn bảo thủ ấy, thần thánh hóa cái universal app vừa vừa thôi
Á ù kiểu này thì tương lai phần mềm lậu, dĩa lậu toi rồi.. Cứ quăng hết lên đó đi thích là click..!
@BB VietNam Sẽ có appstorevn thôi
có ai bị giống mình ko? là 1 fan của windows nhưng đối với win 10 mình ko cảm thấy hứng thú như khi ra mắt win 8 nữa.hjxx
@ncdangson Chính xác là lúc đầu có háo hức nhưng rồi nản bởi nó khác biệt một cách... nửa vời so với những phiên bản khác.
@ncdangson mình thì ngược lại, win 10 đa nhiệm cực kì mình xài rất thích , cứ để 2 3 màn hình làm cùng 1 lúc rất tiện :d hyhy
Mấy chục năm có cập nhật đâu, cho lên làm giề 😆
@spyhunter88 công nhan chả thấy cập nhật gì
hàng ngày mình vẫn dùng Note Pad, rất tiện dụng và nhẹ,tin mừng đây
esata
CAO CẤP
9 năm
@anhchu14234 Mừng gì mà mừng! Tương lai MS rút hết phần mềm windows exe thay bằng App online. Rồi nó từ từ rút bớt các app free online, tiền nhiều sài nhiều, tiền ít hay không tiền thì dùng free app và Windows exe chưa bị xóa.

Và 1 ngày đẹp trời sau 1 lần upgrade quan trọng nó rút bỏ support Windows exe, nghĩa là toàn bộ file exe trên máy thành vô dụng.

Lúc đó bạn chỉ có 2 lựa chọn: 1 là ói ra nhiều/ít tiền để đươc dùng nhiều/ít online app; 2 là format máy trở về windows 8/7/xp không có driver cho phần cứng mới hiện dùng + không Microsoft suppor!
@esata MS ko dại mà làm vậy đâu bác, làm như thế thì phần lớn những người dùng sẽ quay lưng lại với họ. Vì phần mềm .exe vẫn,và sẽ luôn là mảng chủ lực cho các doanh nghiệp,nên MS ko ngu đâu bác,họ làm ra store vì thấy đc sự an toàn của nó vs người dùng cá nhân (ko virus), app ở 1 nơi để tiện cho nhu cầu tìm kiếm,.
.. các lợi ích khác đi kèm vs lợi nhuận như google hay apple đang làm vậy,đây là sự tiến bộ ,học hỏi từ thị trường vậy. Lo lắng của bác không có cơ sở cho lắm.

Sent from my IM-A830L using Tapatalk
mong 1 ngày winphone cũng như windows cài được tất cả mọi file setup như apk,zip,......
hoatongoc
TÍCH CỰC
9 năm
Giờ chỉ mong windows explorer có multi tab cho mọi người nhờ thôi... mấy ngàn người kêu gào suốt bao nhiêu lâu trên feedback mà chả có kết quả 😔
@e1yg2t Ko thay thế đc WinRAR đâu, còn cả tá tính năng với bảo mật của WinRAR nữa mà.
@warmboy24 Bởi rar không phải là chuẩn mở
@123dfsfg sdfg RAR cung cấp free source giải nén mà, chỉ có nén mới cần bản quyền thôi
@duyhotan2000 Không rõ rar có open thuật toán giải nén. Nhưng vấn đề ở đây là

Zip là 1 chuẩn mở - standard và open
rar theo bạn nói chỉ là open

Standard ở đây nghĩa là được chấp nhận rộng rãi, được công nhận bởi các tổ chức. Chuẩn zip không phải là tài sản trí tuệ của một cá nhân hay tổ chức cụ thể nào. Rar thì khác. Nếu một ngày rar thay đổi thuật toán giải nén dẫn đến thay đổi thuật toán giải nén ..bla.. Làm sao đảm bảo được điều gì. iso cũng vậy
Tích hợp IDM hay phần mềm tuong tự là ngon
Xin nói giúp mình để MS làm lại cái DVD maker từ thời Win7 cho Win 10 giùm em cái. Tự dưng lên windows 8 trở đi ko còn nữa, giờ muốn ghi DVD video chiếu máy đĩa cho thằng con coi thì ko còn nữa.
mrt1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ALO_BOY2005 Có app win7 usb dvd tool đó bạn, hàng chính chủ ms luôn đó
@mrt1995 Theo gợi ý của bạn, mình đã thử tìm vài cài. Không cài được bạn, no ghi là chỉ dùng cho XP, 7 thôi
Cài báo lỗi liền 😔. Cài lại thì nó cài được mà chỉ là dạng chép ISO ra đĩa
@ALO_BOY2005 bạn ấy tư vấn sai đấy.đấy là tool tạo usb cài window thôi 😁 tải Nero về cài nhé.hoặc xem clip youtube này xem.mình thấy hướng dẫn ghi đĩa từ window 10 mà
@lanhhuyet2410 Cách này có từ thời windows 7 rồi, chỉ ghi được Audio thôi. DVD Maker làm Video được. Mình đang cần trình ghi. Thằng Nero 9 ko tương thích với win 64bit. Mình thích thằng Nero Express hay Burning ROM. Nhưng giờ ko kiếm ra cr. cho mấy bản mới
kill-you
ĐẠI BÀNG
9 năm
không liên quan nhưng font Edge thì bị vậy. Còn Unikey không xài được, ngồi mò bộ gõ của MS 😕
@kill-you của mình xài hoàn toàn bt mà
xuankienbui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kill-you Vụ font thì e chưa biết nó xài font gì bác vào setting font trong egde tìm down lại là ok. Còn vụ unikey tìm cái unikey cho win 8. 1(64, 32 tùy win) rồi tắt cái UAC đi là ok. ( gõ uac trong search box rồi kéo về mức thấp nhất)
@xuankienbui vụ font này thì các app khác như YM! hoặc edge cũng bị font ẹo ẹo vậy. thỉnh thoảng 1 số app bấm ko mở được cứ im ru.
dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
1520 thì chưa lên WP10 cái pc cùi vẫn là XP ôi trời ơi win10 ơi là win10
Microsoft có vẻ hơi bấn loạn hihi - một Mac user chia sẻ - hihi
beautiful
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Methylamine Có vẻ các Mac user đang mất bình tĩnh - một Ms user chi sẻ =))
Bạn cứ đùa. Máy mình chip Atom mà ấn phát cái Cal nó lên ngay, chắc chả đến 1s, dìm gì mà ác thế
e1yg2t
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tranguyenghia chắc máy thím ấy chíp pentinum ram 512 ổ hdd
V’t
TÍCH CỰC
9 năm
Cũng hay! Đưa lên strore update cho nhanh
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
cái việc cập nhật từng s trên store đối với công việc nó cũng ko cần thường xuyên đâu...thay đổi nhiều nhân lực mô mà đáp ứng kịp chứ...như nhiều ngân hàng hiện nay vẫn còn dùng win xp đấy thôi...mặc dù ko còn được sự hỗ trợ😔

kèo win10 này mà thua lớn nữa thì có nước microsoft chịu khó hỗ trợ max win 7 nhất đi là vừa rồi:eek:...thiết bị giải trí cảm ứng bây giờ cửa vào đã có hai ông lớn android và ios chiếm giữ bên tả bên hữu rồi...😕
@kungfu9 còn ngôi vương ở giữa nữa mà 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019