Microsoft có thể sẽ thay thế tên gọi Metro ngay trong tuần này

Blaze1st
3/8/2012 4:16Phản hồi: 159
Microsoft có thể sẽ thay thế tên gọi Metro ngay trong tuần này

Có lẽ kể từ khi Windows Phone 7.5 thực sự nổi lên trong thời gian gần đây, giao diện Metro đã trở nên quen thuộc với nhiều người, sắp tới đây nó sẽ trở nên phổ biến hơn nữa khi Windows 8 ra mắt. Tuy nhiên thật đáng tiếc vì trong thời gian tới có lẽ cái tên Metro sẽ không còn được sử dụng nữa. Cụ thể, một tài liệu nội bộ liên quan đến việc thay đổi tên gọi Metro đã được Microsoft gởi đến nhân viên của mình. Theo đó, Microsoft được cho là đang làm việc với một đối tác chiến lược quan trọng nhằm đưa đến quyết định cuối cùng là chấm dứt sử dụng tên "Metro" cho Windows 8 và những sản phẩm khác từ Microsoft trong tương lai.

Bên cạnh đó, cũng theo nguồn tin, nhóm phát triển HĐH Windows đang làm việc cùng nhau để thống nhất đưa ra một tên gọi khác ngay trong tuần này. Ngoài ra, Microsoft cũng khuyến khích các nhân viên nên ngừng gọi tên giao diện Metro, mà thay vào đó là cái tên "Windows 8 Style UI".

Metro UI được biết đến như là giao diện chủ đạo trên các dòng sản phẩm của Microsoft như điện thoại Windows Phone, hệ điều hành Windows 8 hay máy nghe nhạc Zune. Tuy nhiên mới đây một công ty bên Đức có tên Metro AG đã kiện Microsoft về tên gọi Metro trên và yêu cầu Microsoft phải chấm dứt việc sử dụng tên Metro để mô tả giao diện của hệ điều hành. Có lẽ vì sắp đến thời điểm phát hành Windows 8 và Windows Phone 8 nên Microsoft không muốn gặp bất kỳ rắc rối nào có thể sẽ ảnh hưởng đến thời điểm ra mắt, vì vậy biện pháp tốt nhất đó chính là thay thế cái tên Metro bằng một tên gọi khác hợp lí hơn.

Từ bây giờ đến cuối tuần có lẽ sẽ có tên gọi khác dành cho giao diện trên Windows 8 hay Windows Phone 8, Tinhte sẽ theo sát và cập nhật thông tin này.

Cập nhật: Microsoft sẽ đưa ra tên gọi mới cho giao diện Windows 8 và WP8 ngay trong hôm nay hoặc ngày mai. Các bạn nào quan tâm nhớ theo dõi nhé.

159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😃"Windows 8 Style UI". Hơi dài nhưng từ từ sẽ quen.

Kiểu này giống cô gái, khi làm cô Dâu phải mặc áo mới của cô Dâu vậy thôi.
Chắc có rất rất nhiều người dùng muốn làm chú Rể nha😃
@Dương Đăng Ban nick á em. Ra đảo là Rhobinson ra đảo hoang, vài năm rồi quay lại ;)

Một topic có ai đó comment đầu tiên (hoặc xuýt đầu tiên) mà thiếu ý nghĩa là được tính là temp, và bị ra đảo
@spamspam lại thêm 1 điều hiểu biết nữa bác à 😁
@galabuon dạ vâng thanks bác đã chỉ giáo!
@jack93 Không phải tên gọi là Windows 8 Style UI bạn ơi, cái đó là Microsoft khuyến khích nhân viên mình nên gọi tạm thời vào thời gian này, trong ngày hôm nay và ngày mai chắc chúng ta sẽ biết rõ.
gõ metro trên g00gle ra toàn "Hệ thống bán lẻ" bỏ là vừa 😃
prin77
CAO CẤP
12 năm
@luke valentine Đối diện nhà mình là metro...
New user interfaces
Windows 8 style 😁
Thời của kiện cáo :p
thongnh
ĐẠI BÀNG
12 năm
MS sensor UI
Gặp thằng apple là nó kiện ngược lại rồi. Sau này chắc trong siêu thị sẽ có trái apple với tên khác.
@angle_squall Người như bạn có lẽ số phận muôn đời ko mua được s/p nào của Apple nên chuyển sang ghét nó là lẽ đương nhiên.
Nhưng mà biết đâu, sau này lỡ trúng số có tiền rồi (dù cơ hội hơi hiếm), lúc đó đi mua đồ Apple thì chẳng khác nào tự vả vào mặt mình.
@angle_squall Để mình nói theo giọng điệu như thế này có quen không nhé:
" Các bác nông dân người ta cực khổ, dầm mưa dãi nắng, tốn biết bao nhiêu tiền của nghiên cứu, chăm sóc, sản xuất mới có được trái táo bán trong siêu thị. Vậy mà thằng kia nó lấy làm tên công ty nó, vậy có tức không chứ..hức hức..bản quyền, trí tuệ của các bác nông dân mà. Phải kiện thôi"😁
P/S: mình viết cho vui nhé, không có gây war gì hết nghe😃
Nói chứ tên gọi bây giờ mà cũng làm lu bu quá. Nếu thật sự người ta thích sp đó, có tìm hiểu về nó rồi thì làm sao mà lầm với cái khác được. Còn dạng không biết gì hết mà đi mua thì nhầm cũng đáng rồi:p
@chickenhead Không bao giờ nghĩ tới chuyện sài chứ nói chi mà phải mua. khỏi nói trúng số, ai mà có cho cái hang của apple thì lấy rồi bán, chứ chả bao giờ nghĩ tới là sài gì hết. Nên bạn đừng nghĩ mình mua. Bạn comment mắc cười quá, Nếu mình nói mình dư sức mua MBP, Iphone, IPad thì sao, cần gì mà phải trúng số?? tại vì mình ko thích nên ko mua, chứ ko phải ko mua được. ;)
đặt là ôvuôngUI hợp đó 😃
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
@luke valentine ghe nó thế nào ý bác à 😁
vừa mới remove win 8 trên lap trở về win 7.
@Hungdunghcmc em cũng vừa mới cài đêm qua.. Hơi bực vì cái giao diện @@
@anhhung7461 Vì W8 chỉ phù mạnh nhất khi có màn hình cảm ứng. Là lap cũ không nên dùng W8, W7 là đỉnh cao của các máy đời cũ rồi
@tuansiro Mình cũng ko thích cái giao diện của w8
Bạn có thể tắt nó đi
@anhhung7461 Win8 thì thích thật,có điều chưa thấy nhiều app,chưa tương thích vs 1 số “cái j đó”.vídụ cái driver của cái Dcom 3G,cắm Dcom vào nó ko tìm thấy thiết bị,...khi nào win8 nó phổ bijến thì xài.
RIM
CAO CẤP
12 năm
Đơn giản gọi là 'Hub" chăng?
@RIM có hub mà ko có live tile thì cạp đất mà xài win8 à
@RIM Không chừng lại cải nhau với thằng HTC và Samsung vì...từ "Hub" tao dùng nhiều rồi ^^
dlcr
TÍCH CỰC
12 năm
Đợi xem sao, nhưng theo mình thì tên gì ngắn gọn thì càng tốt.
mẹ mình bảo cái giao diện windows 8 là 'lướt qua lướt lại':p
arcwin
CAO CẤP
12 năm
@khoasonphong Cái đó N9 mới là lướt qua lướt lại ^^
thế nào cũng được vẫn like windows
=)) lần sau window sẽ để một trái táo lành lặn chứ 😆
Win 8 beta vẫn mướt hơn w7 trừ cái chưa được hoàn thiện 😃
angelkt86
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dontknow1 Không gì là tuyệt đối bạn à😁

Sent from my GT-S5570 using Tinhte.vn
8 UI đi cho gọn 😁
@HDMobi 8 UI -> Infinite UI
@HDMobi Gọi là giao diện còng số 8 hả :D
Microsoft mở cuộc thi đặt tên thôi. Mình thích cái tên Title a Life.
THe new Windows 8 style
@tonynguyen00 Đặt thế apple kiện rồi sao kaka
đáng lẽ M nên mua lại hoặc kiện tới cùng chứ:|
Giờ hầu như ai quan tâm đều biết tới Metro rồi. Thay bằng 1 cái tên dài ngoằng và (theo mình) không cá tính bằng Metro như vậy thì... T_T
Prusten
TÍCH CỰC
12 năm
@kasaudepyai Em thấy bác nói đúng. Microsoft nên mua quách bọn Metro cho rồi, vừa được sử dụng thương hiệu vừa có luôn chuỗi bán lẻ, một công đôi việc. 😁
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
@Prusten Bác đừng có đùa, đế chế Metro AG có doanh thu 68 tỉ € năm 2008 đấy
WinHub UI chẳng hạn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119