Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft có thể tự động kiểm tra phần mềm lậu và phần cứng trái phép trên Windows 10

bk9sw
17/8/2015 14:47Phản hồi: 260
Microsoft có thể tự động kiểm tra phần mềm lậu và phần cứng trái phép trên Windows 10

Với Windows 10, Microsoft sẽ mạnh tay với phần mềm lậu và phần cứng trái phép sử dụng trên hệ điều hành này. Chương 7b trong bảng điều khoản dịch vụ (EULA) của Microsoft ghi rõ rằng người dùng Windows 10 buộc phải cho phép Microsoft tự động kiểm tra các phần mềm lậu. Tuy nhiên, hãng lại không nói rõ sẽ đưa ra các biện pháp trừng phạt nào đối với những ai phá luật.

Điều khoản nêu rõ: "Chúng tôi có thể tự động kiểm tra phiên bản của phần mềm bạn đang dùng và các bản cập nhật phần mềm đã tải về hoặc những thay đổi về thiết lập bao gồm cả những thiết lập chặn truy xuất đến các dịch vụ (Services) trên Windows, chơi game không bản quyền hoặc sử dụng các thiết bị ngoại vi trái phép." Điều này có nghĩa Microsoft có thể tự động phát hiện phiên bản lậu của Office, Adobe Creative Suite và các phần mềm khác được sử dụng trước khi vô hiệu hóa chúng. Thêm vào đó, có vẻ như các phần cứng dùng để hack cũng bị chặn trên Windows 10.

Điều khoản được áp dụng trên nhiều phiên bản Windows 10 bao gồm các phiên bản dùng cho máy tính PC, điện thoại thông minh, máy chơi game Xbox 360/Xbox One. Xbox 360 và Xbox One thì Microsoft đã siết luật từ lâu nhưng máy tính Windows xưa nay vẫn là nơi game và phần mềm lậu được sử dụng nhiều nhất. Chưa rõ Microsoft sẽ áp dụng biện pháp trừng phạt nào, có thể hãng sẽ yêu cầu gỡ bỏ, vô hiệu hóa phần mềm nhưng cũng có thể kiện bạn ra tòa nếu tái phạm nhiều lần.

Theo: Alphr
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hthmobile
TÍCH CỰC
9 năm
Thôi rồi lượm ơi.
cu kum
TÍCH CỰC
9 năm
Không biết thế nào chứ sáng nay mình mở ra thì thấy một số file word và excel báo lỗi upload lên onedrive, nhờ mọi người giúp đỡ ạ.
gihu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Căng nhỉ! Tiếp tục ở hay xuống đây😁
về win 7 cho lành
kiểu này chắc phần mềm của e bị xóa hết quá
PTTP
TÍCH CỰC
9 năm
Người Việt chỉ thích chơi hàng lậu thôi 😁
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@PTTP bác phải nói rõ ra là đa số người việt ko có nhiều tiền chi trả nhá, chứ có nhiều người xài hàng bản quyền, mình cũng thích dùng bản quyền lắm. khổ nỗi ko dư tiền 😔
cu kum
TÍCH CỰC
9 năm
1. Dùng chrome thì cứ mỗi lần bấm vào bài viết thì nó hiện ra 1 trang quảng cáo khác, phải làm sao các bạn???
2. Bật Edge lên thì nó tự động tắt sau 1 giây, phải làm sao đây, giúp mình với.
Cảm ơn các bạn
LEHUYEN
TÍCH CỰC
9 năm
@cu kum Nó chặn khá thôi, bạn dùng trình duyệt Torch thay chrome thì hết
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cu kum cài phải adware rồi, cài lại win dễ nhất, còn không thì tìm và gỡ phần mềm kia ra là ok.
mấy cái klite codec với utorrent dạo này cài mấy cái adware khá bựa, nặng máy
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cu kum back-date Win7.
cu kum
TÍCH CỰC
9 năm
@dqt123 Backed win 8.1
Doạ thế cho nhà phát triển yên tâm, nhưng thả lỏng để lấy lòng người dùng
Như android, ios nói bảo mật này nọ, nhưng vẫn cố thả tí lỗ hổng cho ae ta root, jaib. máy mà ko root hay jaib thì ae tinh tế có mua ko :v
@quocanh_ltk ACE cứ yên tâm, máy em ..... win 8 đàng hoàng mà lên 10 vẫn nhận key nhé 😁, Mic chỉ dọa tinh thần và lấy một vài em làm ví dụ thôi, chứ sao diệt hết được. diệt xong việt nam còn trung quốc nữa :D các bác ấy mệt lắm chứ không phải đùa :D
s3095453
TÍCH CỰC
9 năm
em biết ngay anh MS chả tốt lành gì cho up free rồi ;)) em vẫn ngon cơm ở wp8
@s3095453 Bạn dùng sản phẩm chính hãng của Microsoft thì bạn là thượng thế của họ, Nếu dùng lậu tại sao lại nói họ chả tốt lành gì ?
athysirus
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này nó chỉ kiểm tra các app Universal có cho Windows 10 thôi, các app Desktop cũ không sao cả.
cao phi hung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@athysirus Thật à bác, Bác đã bị chưa mà chắc vậy? Cái Photoshop CC (desktop) của mình vừa hôm qua còn dùng ngon lành, thì hôm nay chết luôn, nó bắt cài lại. Thật tình cờ và bất ngờ lên đây thấy luôn bài này, và đọc comment thấy cũng không ít thanh niên bị.
athysirus
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cao phi hung Cũng có thể các nhà sản xuất liên kết với Microsoft để làm điều này, mình ko xài PTS nên ko biết sao, chứ máy mình Windows 10 cài 1 đống app ..... mà cũng chả thấy gì
Wantobe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng phải đến lúc tuân theo quy luật chung thôi.
Lâu rồi máy mình đã không còn cài app/game lậu nữa.
Wantobe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@prince8882 Hổi còn sinh viên mình cũng có xài mấy pm k bản quyền, còn khi đi làm thì những phần mềm thế này cty mua bản quyền cho nhân viên làm việc, ở nhà k có nhu cầu.
Mình nghĩ những phần mềm đó khi xài phải làm ra tiền thì mới mua.
- Nếu bạn có nhu cầu cá nhân và nhu cầu đó tạo ra thu nhập, mình nghĩ bạn nên mua, đơn giản vì bạn làm ra tiền nên bạn cũng biết là những người viết ra phần mềm đó cũng đổ công sức thế nào.
- Nếu bạn xài cho nhu cầu cá nhân và k tạo ra thu nhập, k nên cài.
Bên cạnh đó, bạn có thể xài các phần mềm thay thế như QCAD, Creo Elements (free), hay Sketchup (free or premium), DraftSight (free for student), ProgeCAD với giá rẻ hơn nhiều.

Có một thực tế không thể phủ nhận là xưa k có c**k thì VN mình còn tụt hậu hơn bây giờ nhiều, làm gì có những thanh niên vọc vạch, khám phá (trong đó có mình ^^). Nhưng mà bây giờ phần mềm vô số, hầu như app nào cũng có alternatives apps, thay được cái nào thì thay, cái nào bỏ tiền mua được thì mua thôi.
@Wantobe bạn xài các app ko không dụng sẽ khá vất vả khi học và khi đi làm gặp app chuyên dụng mà bạn ko có cơ hội xài qua thì ngồi ngáp ruồi chứ làm gì được.
Ví dụ khi đi phỏng vấn người ta hỏi em có kinh nghiệm 3Dmax hoặc after effect mà bạn trả lời xài các app gần giống vậy thì đảm bảo bạn rớt chắc.
Họ thu tiền bản quyền công ty là đúng rồi vì tạo ra tiền từ các dự án còn người dùng cá nhân dùng học tập hoặc nghiên cứu mà giá mắc vậy sao chịu cho thấu? tiền đầu tư pc mạnh là 1 vấn đề rồi.
Wantobe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ragefighter Rất nhiều app có bản free for student/education: office 365/3dmax/mathlab/...
Nếu bạn thành thạo apps thay thế và show được sản phẩm của mình cho nhà tuyển dụng, ít có người nào đánh giá thấp bạn vì bạn xài pm miễn phí, thậm chí còn đánh giá cao bạn nữa, đặc biệt là cty nc ngoài.
Với lại bạn đọc lại cmt của mình trong topic này đi, mình không phải dạng "cật lực" phản đối xài pm lậu bởi vì chính mình cũng đã qua thời sv vọc phá rồi. Mình chỉ khuyến khích xài pm free và trả tiền theo khả năng của mình thôi.
@Wantobe dĩ nhiên đang phản đối viêc làm rảnh ruồi của ms mà. Để người dùng tự quyết định chứ ko nên ép vậy. Ngay cả mấy doanh nghiệp nhỏ vn xài app chùa rần rần. làm kiểu này win10 sớm bị tẩy chay cho coi.
Ruiz
CAO CẤP
9 năm
M$ làm mạnh thì anh em cracker lại ghét, mà đã bị ghét thì thế nào cái win10 cũng bị anh em làm cho nát bét để xài lậu vô tư, cuộc chiến không hồi kết
Muốn trải nghiệm win 10 mà khó khăn quá. Thôi lại quay về combo Yosemite + win 8.1 vậy
angelsun
TÍCH CỰC
9 năm
Rồi xong. Qua cơn lũ chắc cái máy còn mỗi gg chrome là hợp pháp 😔
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@angelsun cố gắng kiếm key bác, đừng dùng tool,
MAC cũng thế. Lên 10.11 beta 4. Cleanmymac sau khi quét xong bấm clean là close luôn 😁 Trước đó dùng bình thường. Giờ nhúng bảo mật vào tận trong nhân OS thế này thì ngày càng khó.
thảo nào mình active lậu Office xong báo lỗi k dùng được
@Luan HQ Office active by phone tốt chán. tự làm đc mà. Ảnh chụp màn hình (78).png
WIN 7 TỐT NHẤT
Đến windows bị bẻ khoá nó còn ko làm gì được bày đi lo chuyện bao đồng
@huuthaolove đồng tình với bạn. Vì máy chủ chưa phân biệt được key thật hay giả.hehe.với lại mấy bản win từ 8.1 đổ về trước thì ae toàn tắt update nên nó kt = răng. mà dù sao cũng đang lo, muốn xài Windows 10 mà no money.kaka
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huuthaolove Căn bản MS muốn giữ thị phần thôi bạn ơi, chứ cái gì họ làm không được
Microsoft không địch lại các siêu sao chuyên ..... đâu, cài bản ..... từ win 10 đến tất cả sẽ không sao, ai biểu cài win 10 bản quyền làm chi cho nó check.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019