Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft kể về việc thiết kế bàn phím ảo trên Windows 8

Duy Luân
18/7/2012 1:7Phản hồi: 136
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Như bạn thấy trong hình trên, phần thừa phía 2 bên phải và trái bàn phím cũng chả để làm gì nên có tuỳ chỉnh độ lớn của bàn phím là ko cần thiết, theo mình cứ mặc định lớn nhất có thể cho nó đơn giản, MS đang tự tạo thêm việc để làm mặc dù nó ko cần thiết.Cảm nhận của mình vậy đó
chuong2011
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ptp49 Đó là đang comment chuyện split keyboard. Video nói rằng có thể chỉnh kích thước thumb keyboard theo 3 size small, medium, large. Cái đó hay vì nếu như phím xa quá, ngón cái phải với không thoải mái. Trên ipad 3 thấy tạm ổn, còn android mỗi máy một kiểu thiết kế, viền máy to nhỏ khác nhau, nên 3rd party thumb keyboard mà chỉ có 1 cỡ thì không dùng được (I have a HP TouchPad). Nói tóm lại, more choice is better.

Cái bàn phím landscape bạn dẫn chứng thì chưa biết tại sao MS lại để khoảng trống 2 bên. Nếu cũng cho tuỳ biến cỡ thì càng tốt. Dù sao thì Windows 8 sẽ chạy trên rất nhiều phần cứng khác nhau nên cần tính linh động.

@chuong2011 đang nói trên win 8 thôi bạn( ko nhắc đến android vô nhé), theo mình thì dù nó chạy trên phần cứng như nào đi nữa thì cũng ko thể có chuyện lớn hơn kích thước của keyboard trên lap dc, đúng ko bạn? nên tay người(trưởng thành) dù có nhỏ như nào đi nũa cũng ko thể có chuyện ko với tới dc( ko kể những người bị tật ngắn ngón tay nhé😆.Bạn nói cũng ko hề sai-đúng là nhiều tuỳ chọn là tốt nhất nhưng cần thiết thôi hứ ko cần thì chỉ làm rắc rối mà thôi,nặng hdh.Nên tuỳ chọn bàn phím ảo có thể dịch chuyển nguyên bàn sang trái hoặc phải để thuận tiện cho người thuận tay này tay kia lúc cầm máy 1 tay vẫn có thể thao tác 5ngón hơn, thay vì 2 ngón cái như ipad gây đau tay cho ko ít người
chuong2011
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ptp49
Mới đo thử bàn phím trên laptop, nếu thay 2 phím [ và ] bằng backspace thì từ phím Q - Backspace là đúng 9 inch. Vậy thì hợp lý nhất là chỉ có đúng 1 size duy nhất bằng với laptop key. Mà tablet MS demo là widescreen do đó nó sẽ có dư space hai bên. Tablet càng lớn thì space càng nhiều. Đúng là không cần nhiều size cho landscape mode và cũng lý giải thắc mắc về khoảng trống.
beatlove
TÍCH CỰC
12 năm
Rất tinh tế ^^!
Tôi ko ghét ifan nhưng rõ ràng có 1 bộ phận isheep cứ cho rằng mọi thứ đều do Apple phát minh ra. Nực cười.
Mỗi khi Apple giới thiệu tính năng gì mới dù đáng giá hay ko đáng là họ lại WOW.
Còn những hãng khác giới thiệu thì họ lại dè bỉu. Nào là copy của App, nào là cái này App nghiên cứu trước mà chưa công bố. Hết sức nực cười cái giọng điệu này.
Đừng nghĩ là những tính năng trên iDevices đều do Apple tự mình nghiên cứu ra.
Ở Mĩ có 1 công ty chuyên đi thâu tóm các patent (sáng chế), theo những nguồn tin đáng tin cậy thì công ty này là 1 công ty con của Apple hoặc ít nhất có quan hệ vô cùng mật thiết với Apple (nguồn tin em ko nhớ rõ, Bác nào thắc mắc thì tự tìm hiểu).
Tôi ko nói nó là sai hay đúng mà đó là bản chất của nền kinh tế tư bản và Apple hay Steve Jobs cũng chả phải thánh nhân gì.
Nói đến đây tôi lại nghĩ Bộ Giáo Dục năm nay ra đề văn cũng rất thú vị.
@nhcong Tất nhiên điều này con nit cũng biết, bây giờ chẳng ai tự nghien cứu hoan toan tất cả, có những phat minh mới, có nhũng thứ phải kế thừa từ cái cũ, tuy nhiên thằng nào áp dụng đúng, đưa ra sớm hơn thì thành công hơn thế thôi. Co thể apple hay ms ko truc tiếp nghĩ ra nhưng tất nhiên phải nghiên cứu sao cho thuạn tiện và dễ dàng nhất với nguoi dùng, ko phải thích thì áp vào đâu. 1 bài thi còn làm trên giấy nháp với 1 bài thi đã hoàn chỉnh thì ai là nguoi thắng là viec rất dễ xac định
@leminhtu88 Tôi thấy anh hiểu lầm ý tôi. Tôi ko so sánh App và MS ai giỏi hơn ai, ai thành công hơn và cũng ko công kích App hay ifan. Tôi chỉ nói MS giới thiệu trước và thực tế đúng là như vậy. Ko phải những máy bay ra đời sau này hữu dụng mà phủ nhận người sáng chế ra cái máy bay đầu tiên.
Và rõ ràng là có một bộ phận cứ nghĩ mọi thứ là do App phát minh.
trung92vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
surface lại bị lỗi kìa, có ai thấy ko, trong clip đó,
chi tiết nhìn có vẻ đơn giản nhưng để làm ra cũng tốn công sức quá
Bàn phím ảo thì chỉ có thể cải thiện cho cảm giác người dùng tốt hơn thôi, chứ không bao giờ hơn đc bàn phím vật lý. Thứ nhất là bàn phìm vật lý nó cho cảm nhận về gõ phím tốt hơn, phản hồi lại tốt hơn, bấm nhầm hay ko thì nó cũng sẽ cạnh cạnh ngón tay mình 1 cái. Có thể sờ vào bàn phím, lướt các ngón tay trên bàn phím để định vị lại cỡ tay mình so với bàn phím, mà ko lo nó nhập dữ liệu vào. Không gian cho bàn phím rộng hơn rất nhiều, có điểm tì cụ thể cho khuỷu tay nữa.
Với bàn phím vật lý gõ 10 ngón mà ko cần nhìn vì nó có cỡ tay và mình vờ nắn đc cụ thể để căn chỉnh lại những lúc gõ sai phím, bàn phím ảo chắc sẽ ko bao giờ thay thế đc
Sao không có chế độ gõ tắt như autotext của RIM nhỉ, mình thấy cái đó rất tiện mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019