Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft ra mắt 3 app Android thuộc dự án Garage: lockscreen, app du lịch, tìm kiếm trên smartwatch

Duy Luân
22/10/2014 14:26Phản hồi: 68
Microsoft ra mắt 3 app Android thuộc dự án Garage: lockscreen, app du lịch, tìm kiếm trên smartwatch

Microsoft có một dự án mang tên "Garage" nhằm khuyến khích các lập trình viên của mình viết app cho bất kì nền tảng nào mà họ thích trong thời gian rảnh, bất kể đó là iOS, Windows hay Android. Mới đây, trong khuôn khổ dự án này, Microsoft đã tung ra hai ứng dụng Android, bao gồm một ứng dụng màn hình khóa và một phần mềm giúp ghi lại lịch trình khi bạn đi du lịch.

App màn hình khóa mang tên Next Lock Screen, nó được thiết kế với các biểu tượng phẳng và đơn giản, đồng thời tập trung vào tính tiện ích cho người dùng. Bạn sẽ thấy trên lockscreen có lịch làm việc sắp tới của mình, các cuộc gọi nhỡ, email, tin nhắn. Ngoài ra bạn cũng có thể trượt ngón tay để chạy nhanh các app thường dùng hoặc tắt mở các kết nối như Wi-Fi, Bluetooth, đèn pin. Như vậy bạn sẽ tiết kiệm được thời gian vì tiết kiệm được khâu unlock máy.

Ứng dụng thứ hai là Journey & Notes có tác dụng ghi lại lịch trình khi bạn đi du lịch. Tương tự như Foursquare, bạn sẽ thấy được những mẹo vặt, chỉ dẫn mà những người đi trước để lại ở một địa điểm nào đó.

Cũng trong dịp này Microsoft Garage đã tung ra một ứng dụng Torque dành cho các đồng hồ Android Wear. Sau khi cài app, người dùng có thể lắc cổ tay để khởi chạy tính năng tìm kiếm bằng Bing. Phương thức nhập liệu để tìm thì vẫn là bằng giọng nói, tương tự như khi tìm kiếm Google mặc định. Cách đây ít hôm hãng cũng vừa ra mắt một bàn phím ảo dành cho Android Wear nhưng nó thuộc khuôn khổ của một dự án khác thuộc bộ phận Microsoft Project.

Đề cập đến dự án Garage đang được mở rộng sang các nền tảng khác, Microsoft cho biết họ rất khuyến khích và hoan nghênh mọi sự sáng tạo của nhân viên. CEO Satya Nadella cũng ủng hộ dự án và nó đang dần thay đổi văn hóa trong nội bộ công ty. Theo thời gian, các dịch vụ và ứng dụng của Microsoft cũng sẽ được phổ biến rộng khắp mọi nền tảng chứ không chỉ tập trung cho Windows hay Windows Phone nữa.

Vì Microsoft không cung cấp ba ứng dụng nói trên cho Việt Nam nên bạn phải làm cách sau để tải tập tin APK của chúng:
  • Sao chép một trong ba đường link này:
  • Vào trang web http://apps.evozi.com/apk-downloader, dán link vừa sao chép vào khung trống ở đầu trang
  • Nhấn nút "Generate download link" để lấy link tải tập tin APK về cài thủ công
  • Lưu ý: Có thể Evozi sẽ bị quá tải, nếu bị như vậy thì bạn hãy thử lại sau nhé

Nguồn: Microsoft Garage
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Microsoft mà sao lại ra app cho Android chứ không phải WP trước?
BadDog
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mandyhades 1. Ko có window thì dùng Linux, MacOS đều code cho android được.
2. Linux ra đời sau nhưng nó sử dụng cái gì của window mà bảo từ window mà ra ?
@BadDog linux được viết code trên cái gì??
@mandyhades vậy windows được code trên cái gì?
BadDog
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mandyhades Hình như là trên Unix. Chính xác hơn là MINIX một hdh kiểu Unix.
Good Microsoft.
Và anh Mic sẽ trở về với đúng nghề của mình !
dafug
ĐẠI BÀNG
9 năm
dự án này cũng vừa ra một đống app cho wp đấy mod ơi . Bao gồm 1 app lockscreen mới nữa
con đẻ WP thì èo uột, nhảy qua android làm gì ko biết @@
mẹ cái cái thằng micro này rãnh thật
làm cu li cho androi
trong khi nó đè đầu anh nokia

@clickeveryday một cái để hãng khác nó bán mình thu lợi nhuận với một cái phải chầy mặt đi bán hàng thì bạn chọn cái nào
kant1522
ĐẠI BÀNG
9 năm
tải về cái lockscreen xem sao.
@kant1522 Không hỗ trợ cho VN thì lấy gì mà down
Fan cuồng Android có thích điều này hay không? Chúng ta hãy cùng chờ xem nhé 😃
Hic, làm theo cách trên nhưng không đownload được 😔
talh
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác nào download được không shared link với, em không down được theo cách trên 😔
viaipi
CAO CẤP
9 năm
vào link google play trực tiếp vẫn đc mà nhỉ
khocviem
TÍCH CỰC
9 năm
mình tải về nó báo không hỗ trơ quốc gia VN
Azkan
TÍCH CỰC
9 năm
http://www.tenlua.vn/download/0937e229e20c6902/nextlockscreen-1-1-5203

Link cho ai không download được cái Lock Screen 😁
Em chỉ thích cái Lock Screen nên down mỗi nó thôi nhé :D

P/s: Có vẻ cái animation chạy app chưa được mượt lắm. Các bác thử rồi cho ý kiến nhé?
@Azkan Ko thích lắm, dàn icon bên dưới, để túi quần dễ bị chạm
cubin41
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Azkan Ko biết có ăn pin ko chứ mấy cái lock khác nó ăn pin kinh quá 😔
@Azkan Thks bác đã share, down mãi ko đc nhờ có link của bác hehehe
camphalang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Azkan
Link download androidblog.vn/tools/apkleaks/?pkg=com.microsoft.next&gplink=https%3A%2F%2Fplay.google.com%2Fstore%2Fapps%2Fdetails%3Fid%3Dcom.microsoft.next
aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
đọc cái app lockscreen mà lại k có tính năng khóa màn hình, bác M$ thâm vãi.
lastpr0
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghề chính của MS là bán phần mềm và kiếm tiền, đừng thắc mắc vì sao MS quan tâm android hơn con mình.
j0h4n
ĐẠI BÀNG
9 năm
MÌnh vẫn cài đặt được phần mềm lock screen từ trên web cua google play

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019