Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft ra mắt Surface 3: màn hình 10,8" tỉ lệ 3:2, chip Atom x7, không quạt, chạy Win 8.1 đầy đủ

Duy Luân
31/3/2015 13:7Phản hồi: 363
Microsoft ra mắt Surface 3: màn hình 10,8" tỉ lệ 3:2, chip Atom x7, không quạt, chạy Win 8.1 đầy đủ
Sau nhiều tin đồn, cuối cùng Microsoft cũng đã cho ra mắt chiếc máy tính bảng mới của hãng mang tên Surface 3 (không có chữ Pro). Đây là thiết bị kế nhiệm cho Surface 2, tuy nhiên lần này nó không chạy Windows RT trên CPU ARM nữa mà chạy Windows 8.1 bản đầy đủ với chip Intel Atom x7. Điều này có nghĩa là bạn có thể thoải mái chạy ứng dụng *.exe mà không gặp bất kì trở ngại nào, và tất nhiên là nó cũng hỗ trợ tốt cho cả những app Modern của Windows 8 rồi. Surface 3 có giá khởi điểm là 499$, rẻ hơn so với mức 799$ của Surface Pro 3. Máy sẽ bắt đầu bán ra tại Mỹ và Canada vào ngày 5/5, tới ngày 7/5 thì tiếp tục xuất hiện ở nhiều thị trước khác. Bản có kết nối 4G LTE sẽ được bán ra sau với giá từ 599$.

Video

Thiết kế bên ngoài của Surface 3 cũng khá giống với Surface Pro 3, chẳng hạn như bộ vỏ hợp kim ma-giê màu bạc, các cạnh được vát xéo nhẹ, phím Windows cảm ứng đặt trên viền màn hình. Surface 3 chỉ dùng màn hình 10,8" nên nhỏ gọn hơn so với Surface Pro với màn hình 12", tuy nhiên tỉ lệ vẫn giữ 3:2 chứ không phải 16:9 như Surface 2. Cụ thể hơn thì độ phân giải màn hình là 1920 x 1280, không phải 1920 x 1080 thường thấy. Điều này giúp tạo ra trải nghiệm tốt hơn khi sử dụng thiết bị ở cả phương ngang lẫn phương dọc.

Đáng chú ý, mặt lưng của Surface 3 vẫn có chân chống nhưng nó sẽ không thể điều chỉnh góc nghiêng linh hoạt như là Pro 3, thay vào đó chỉ hỗ trợ 3 góc cố định mà thôi.

Về cấu hình bên trong, Microsoft trang bị cho Surface 3 con chip Atom x7 bốn nhân, đây là dòng chip mới được Intel ra mắt tại triển lãm MWC 2015 với GPU mạnh mẽ được mang từ dòng Core xuống. Cũng nhờ khả năng tỏa nhiệt thấp của CPU này mà Surface 3 không cần quạt tản nhiệt, còn thời lượng pin thì có thể kéo dài đến 10 tiếng. Máy sẽ được sạc qua cổng microUSB thông thường chứ không cần đến cổng riêng như Surface Pro 3 nữa.

Tương tự như người anh lớn của mình, Surface 3 cũng hỗ trợ bút N-trig với khả năng cảm ứng lực. Và đây cũng là một lý do nữa để Microsoft chọn tỉ lệ 3:2 - hãng muốn màn hình của tablet có kích cỡ gần giống với một tờ giấy nhất có thể. Bàn phím kiêm vỏ bảo vệ Type Cover (loại có các phím vật lý) vẫn được Microsoft sản xuất cho Surface 3 với ý định biến nó thành một thiết bị lai giữa laptop và tablet, tuy nhiên lần này hãng không còn bán Touch Cover như các đời Surface trước nữa (loại chỉ dùng phím phẳng cảm ứng). Bán phím này có giá bán riêng là 130$, bút cũng bán riêng với giá 50$. Như vậy để mua một bộ Surface 3 + Type Cover + bút bạn sẽ phải tốn khoảng 680$.

Cấu hình cơ bản của Surface Pro 3:
  • Màn hình: 10,8" độ phân giải 1920 x 1280, cảm ứng
  • CPU: Intel Atom x7-Z8700 (2MB cache, 1.6 GHz, boost lên tối đa 2,4GHz)
  • GPU: chưa rõ
  • RAM: 2GB hoặc 4GB
  • Camera trước: 3,5MP
  • Camera sau: 8MP
  • Pin: 10 tiếng
  • Hệ điều hành: Windows 8.1 bản đầy đủ, có thể nâng lên Windows 10 miễn phí
  • Tính năng đặc biệt: chân chống có thể điều chỉnh 3 góc nghiên, hỗ trợ vỏ bàn phím rời, bút cảm ứng lực N-Trig
  • Kết nối: Bluetooth 4.0, Wi-Fi a/b/g/n/ac, tùy chọn LTE (nanoSIM), microUSB, USB kích thước đầy đủ, mini DisplayPort
  • Bộ nhớ trong/Thẻ nhớ: 64GB (model 2GB RAM), 128GB (model 4GB RAM)
  • Kích thước: 267 x 186 x 8,64mm
  • Trọng lượng: 621g
  • Giá:
    • WiFi: 499$ cho bản 64GB, 599$ cho bản 128GB
    • WiFi + 4G: 599$ cho bản 64GB, 699$ cho bản 128GB

Surface 3 và phụ kiện dock mở rộng cổng kết nối, trên đó có 4 cổng USB, cổng Ethernet và thêm một cổng Mini DisplayPort nữa​

Nguồn: Microsoft
363 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng không quạt nghe quen quen !
foxpro.ntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vecon93 Mấy thằng cuồng mà nói chi mấy bác ơi, bị Apple nó tẩy não hết rồi
noinghenah
TÍCH CỰC
9 năm
@Thangmasaru Chắc hồi đó surface có quạt ha. Máy windows không quạt có từ khi win8 ra mắt rồi nha bạn. Cũ luôn rồi
o0mousecoi0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dathero Cãi cùn, tịt ngòi đi bạn. rất ghét thể loại hay đi bắt bẻ người khác, loãng topic
@J_Tuan Mấy con đó pin không tốt cho lắm 😔
Nếu chỉ cần các loại máy 13 inch cho nhu cầu văn phòng, học tập thì có loại nào pin lâu, và bàn phím tốt 0 nhỉ? CÒn của bền thì chắc tại người rồi.
@bobohuy Trừ khi nhu cầu văn phòng + học tập ở level cao, cần những phần mềm chuyên biệt thì ko nói, chứ nếu ở mức độ cơ bản thì MBA đáp ứng hết. Mà nhu cầu cao họ cũng chả chọn ultrabook 13" đâu.
honamktqd
TÍCH CỰC
9 năm
@bobohuy Bó tay bác. Hỏi thật bác dùng MacOS bao giờ chưa?
Huy.Spin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mycloud2010 Macbook Air 13 inch Early 2015 kìa 😁
nguyns
ĐẠI BÀNG
8 năm
@/v\ I ]\[ |-| Thì bạn cứ bỏ tiền ra mà mua cai MBA cho bạn. Tôi chuyên dùng lệnh tắt ctrl +(C, V, D, P, A...), Window+ (D, R...) nên nếu cho tôi MBA, tôi sẽ đập ra bán ve chai!
KLS
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua thử về dùng ko bao giờ cầm ipad lên nữa
@dac flappy bỉd cũng chơi được vậy bác ... có màn cảm ứng chọt chọt là được quan trọng là anh Đông có viết cho sf3 ko ?? nhưng nghe nói trò đó giờ cấm rồi ... chỉ có ai dơnload lúc trước mới có chơi ..
@tjmban8phuong Tất nhiên cái gì chả do tác giả làm. Nhưng ý của mình từ đầu là nhiều game giờ "mobile first", vì trên phone kiếm tiền in-app purchase tốt hơn.
Mấy cái candy gì gì đó là ví dụ điển hình.
Slashcode
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dac Candy Crush trên máy tính có từ rất sớm
@Slashcode Ồ đúng là như vậy. Cảm ơn bạn đã chỉ giáo.
Mình đúng là loại máy ko có game nào 😃
thì mấy con sf2 pro toàn là core i trở lên ko , con này ko có chữ pro thì cắt giảm cái khoản đó rồi
@nhatminh411992 con này rẻ hơn chứ với giá của core i3 với i7 khiến nhiều người nản lắm
Mua Surface 3 và thêm 1 cục pin dự phòng 10.000 mAh hay 16000 mAh. 😁

Đi xe đò, tàu lửa từ Nam ra Bắc vô tư. :D
noobvn2105
TÍCH CỰC
9 năm
@Frozental Phoenix Mấy con SF toàn nguồn 12V thì phải.
@noobvn2105 Sr bác. Surface 3. Con này cấp nguồn qua MicroUSB như tablet bình thường. Có giới thiệu trong video đó bác.
noobvn2105
TÍCH CỰC
9 năm
@Frozental Phoenix Quên mất, đọc mà k để ý
geminisongtu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Frozental Phoenix Long time no see
zzkiuzz
TÍCH CỰC
9 năm
@Frozental Phoenix Quất thêm cái acquy đi bạn, rẻ hơn cả cục xạc dự phòng :D , đi tới Mỹ (tho) luôn
giá tốt cho một em chạy Windows 8.1 đầy đủ 😃
erictrinh276
ĐẠI BÀNG
9 năm
@BlackCat_94 mình có bảo MS phải bán Surface thường giá 200-300 đâu
nhưng 500 là hơi mắc vì đấy là chưa có bút nhé
nói thật chứ em này theo bác thì làm đc những gì ngoài lướt web, viết note?
mà những cái đấy thì mấy em 200-300 làm cũng đc

Mình đang dùng SF Pro thì còn chạy đc đủ thứ như Vísual Studio, SQL Server
chứ em này thì ko thể nào làm đc mấy cái đấy
erictrinh276
ĐẠI BÀNG
9 năm
@fan5590 giá này mà bán kèm bút hoặc bàn phím thì mình mới thấy hợp lý
J_Tuan
CAO CẤP
9 năm
@erictrinh276 con này chip x7 nhé, ko phải z3740, 3735 nhé
@erictrinh276 Uh, hnọ vào siêu thị thấy có con dell inspri nhôm nguyên khối, cấu hình thì khỏi bàn, cảm ứng, win 8.1 cài sẵn. Màn hình như hơn 11inch, nặng có hơn 1kg thui. Ko nhớ là model j, nh rất đẹp, ngôn ngữ thiết kế jống với xps. Xem gía thì 12tr thì phải. Xét ra thì e dell đó ngon hơn nhiều
hquyen1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dep qua

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Nhìn ngon quá cơ ạ 😁
Đẹp, không biết về vn giá nhiêu nhỉ?
Windows vẫn là sự lựa chọn hàng đầu trong ít nhất 1 thập kỷ nữa.
bluet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mua em này để mang đi công tác hay du lịch cũng ổn, làm việc vẫn phải dung Laptop. Hi vọng về Việt Nam giá tầm 12 triệu cả bàn phím thì cũng cố 1 em
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bluet con này chạy win 8.1 đầy đủ đấy bác ạ. mua thêm cái cover của nó là hết phải dùng lap luôn vì thình lap cmnr :3
chạy window maˋ Atom nghe buồn cười thế nào 😁
@duclinh79 Đâu phải đây là lần đầu tiên Atom chạy win đâu mà buồn cười.
nokia0155
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duclinh79 Intel Atom C2750 @ 2.40GHz mạnh tương đương Intel Core i5-3230M @ 2.60GHz đó chú !

http://E:\download\Android\Redmi Note\PassMark CPU Lookup.png
PassMark CPU Lookup.png
tính ra su
đừng, t vừa đi bảo hành vì dùng pin dự phòng đây, pin dự phòng của samssung xịn, mua tại samsung store hẳn hoi nhé. Mấy cái thiết bị dùng sạc >5a THÌ TUYÊt đối ko dùng sạc dự phòng
@fan5590 Em dùng 2 cục 10.000 mAh của Romoss và Cenda cho cả điện thoại và tablet đâu bị ảnh hưởng gì đâu bác. Cả năm hơn rồi vẫn bt.
@Frozental Phoenix Thì bạn kia bảo trên 5A mà.
Tablet với đt cao nhất như Vooc của Oppo mới 4.5A thôi.
Quẩy đê 😆
@fan5590 máy bị sao vậy bác. cục bác mua bnhiêu
son_volam002
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái bút to vậy phải mang riêng ở ngoài à? Không cài luôn vào máy được cũng hơi bất tiện.
vndongvo
ĐẠI BÀNG
9 năm
so với sf pro 2 nó có mạnh hơn không nhỉ
Kenny
CAO CẤP
9 năm
@vndongvo Ko
@vndongvo bác đang so 1 con chip atom với 1 con core i
vndongvo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@IdrisFTU2 nhưng đây là con atom đời mới với một con core i đời cũ
@vndongvo chắc đợi đánh giá chi tiết bác nhể
Nhầm nè mod @Duy Luân
Bản này có vẻ k có cải tiến nhiều về Pin so với Surface Pro 3, Khi mà hiệu năng giảm, ram vs ssd giảm.
@quyetbuu991 thì cấu hình, thiết kế y như thế, thay mỗi haswell U bằng atom thôi
@fan5590 Vâng, mà giá của Pro h cũng = e này. nhìn SSD mún nản ai mua.
Nên e nghĩ mua Pro3 hoặc đợi Pro4 đáng hơn.
Pro3 h nhiều bác bán giá tốt lắm
versace.007
ĐẠI BÀNG
9 năm
thời đại cắp máy tính bảng đi làm cho dân IT sắp thành hiện thực rồi
klq nhưng mới đứt quai cái balo đựng laptop vì máy quá nặng 😔
haind
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết về VN thì rổ giá còn bao nhiêu nhỉ
Các dòng surface ngày càng hấp dẫn, nhất định sẽ kiếm một con để giải quyết nhu cầu làm việc và giải trí.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019