Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft sẽ bỏ tên gọi Nokia và Windows Phone trên những sản phẩm tương lai

Blaze1st
10/9/2014 17:20Phản hồi: 191
Microsoft sẽ bỏ tên gọi Nokia và Windows Phone trên những sản phẩm tương lai
Screen Shot 2014-09-11 at 12.20.01 AM.png

Trang Geekongadgets đã có một số thông tin độc quyền tiết lộ rằng, Microsoft đang lên kế hoạch loại bỏ hai tên gọi là "Nokia" và "Windows Phone" trên những sản phẩm tương lai của hãng. Được biết, việc thay đổi này sẽ bắt đầu được tiến hành rộng rãi vào kỳ nghỉ lễ cuối năm nay. Bỏ tên nhà sản xuất "Nokia" ra khỏi các thiết bị của Microsoft là một điều không quá khó hiểu bởi Microsoft chỉ mua lại mảng di động của tập đoàn Phần Lan, do vậy họ không muốn dính liếu gì đến Nokia cũ nữa. Mặc dù vậy, cái tên Lumia vẫn sẽ được giữ và tương lai rất có thể chúng ta sẽ có dòng Microsoft Lumia.

Bên cạnh việc loại bỏ cái tên Nokia, một sự thay đổi khá bất ngờ nữa đó chính là chuyển cái tên "Windows Phone" thành "Windows". Lưu ý rằng chỉ có cái tên "Windows Phone" đổi thành "Windows", nó không đồng nghĩa với việc Microsoft muốn hợp nhất hai nền tảng lại với nhau, hay loại bỏ hoàn toàn OS dành cho di động. Vẫn chưa rõ lý do vì sao Microsoft muốn chuyển đổi như vậy, nhưng nhiều khả năng đó chính là tăng sự đồng nhất trong quảng bá.

Việc quảng bá Windows sẽ trở nên dễ dàng và đạt hiệu quả hơn, khi khách hàng sẽ không phải cố gắng phân biệt giữa Windows Phone và Windows. Họ chỉ cần biết rằng Windows sẽ là tên gọi chung cho cả hai nền tảng dành cho máy tính và dành cho smartphone.

Thực tế thì Microsoft trong thời gian qua đã chuẩn bị cho việc đổi tên "Windows Phone" thành "Windows". Bằng chứng rõ nét nhất là trong những đoạn video quảng bá cho Lumia 930, 530 hay gần đây nhất là 730 và 830, Microsoft không hề đề cập đến cái tên "Windows Phone", thậm chí video nói về Cortana cũng không hề nhắc đến từ "Windows Phone". Hơn nữa, chiếc smartphone WP mới nhất của HTC là One M8 for Windows cũng đã loại bỏ từ "Phone" đi.

Như vậy, nhiều khả năng sớm nhất là vào cuối năm hoặc đầu năm sau, các sản phẩm WP sẽ không còn cái tên Nokia cũng như mác "Windows Phone nữa".

191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zing4u
ĐẠI BÀNG
10 năm
cung dung thoi ;)
anh đẹp rồi a có quyền .
htcone
TÍCH CỰC
10 năm
MS cũng nên bỏ luôn cái tên surface luôn đi , nghe dở ơi là dở 😁
hoanghakx
ĐẠI BÀNG
10 năm
@htcone nghe cứ như là "sure fake"
@htcone nghe là bỏ tên surface để hợp thành lumia!:D
newken
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái tên Nó Kìa sắp trở thành hoài niệm rồi 😁
@newken Quân tử 10 năm trả thù chưa muộn mà. 10 năm sau thì Nokia lại được sản xuất điện thoại và sử dụng thương hiệu Nokia mà. Lúc đó không biết thế giới có còn quan tâm đến điện thoại nữa hay không? Sợ lúc đó nó con người sử dụng tất cả các con chip tich hợp luôn trên người. Híc... lúc đó ngành buôn bán nội tạng và bộ phận cơ thể chắc phát triển lắm đây: muốn có con chip tim tìm lão nào giàu thịt rồi mổ ra bóc con chip gắn ở tim, muốn cướp tiền trong tài khoản của người khác thì thấy đại gia nào giàu tích hợp mã vạch ở tay chặt luôn tay... nghĩ thôi đã hãi 😕
@khongmacca có quyên sản xuất dt và có quyền lấy lại thương hiệu nhưng lấy vẹo gì ra để sản xuất....??? trong khi từ con người đến nhà máy rồi cả mảng bán hàng ..... nhà phân phối éo có. lại phải đầu tư từ đầu thì nokia chết luôn chứ ko còn được như h đâu bác. sx dt mà làm dễ như ăn cơm.
@newken Giờ đây chỉ được ngắm logo Nokia trên màn hình qua những chiếc máy cũ hoặc trên bộ apps Nokia HERE và Nokia Driver.
đúng M$ vẫn hơn người thường chúng ta 1 bậc, nhiều khi mình không để ý. MS vẫn để tên nokia với mục đích đến giờ là gắn chết cái tên Lumia với nó để sau này có bỏ chữ nokia đi chăng nữa hay thêm chữ gì vào đi chăng nữa nhưng vẫn có cái tên Lumia thì mọi thứ đều trở nên quá ổn.
@buathanqn1 Dù gì thì việc đặt tên MS vẫn là kém ở level của mình (các công ty tầm cỡ MS)
Cái tên mới nhất bị đổi là Surface RT và có đồn thổi là sẽ gọi luôn Windows Phone thành Windows luôn.
Có thể sau này mấy cái tablet chạy windows lại chuyển thành Lumia tablet hay Lumia Windows cũng nên.
@buathanqn1 bởi vì hơn người thương nên người thường ít mua và thị phần ngày càng giảm. ^^
@vnstockguru Mình thấy ch tên ko quan trọng lắm, quan trọng là sản phẩm thế nào
Hồi htc dùng tên one x hay one x+ cũng bị chê tơi bời, nh khi dùng tên one m7 hay one m8 thì lại ko thấy nói j đến tên nữa. Đơn giản bởi chất lượng phần cứng, thiết kế của htc one quá đỉnh, hơn rất nhiều so với one x, x+
Lumia bản thân nó là một cái tên hay, dễ nhớ và lại là dòng sản phẩm chủ chốt nữa
@barminhtri Thế thì HTC vẫn cứ lận đận mãi. Bây giờ các hãng đều nhận thấy đặt một cái tên cho 1 dòng sản phẩm là quan trọng rồi. (Apple và SS đang thành công với việc thống nhất tên gọi)
Có thể, MS đang đổi lại tên nhiều sản phẩm để có sự thống nhất cao.
Hy vọng Lumia không có "chử" Nokia, nhưng vẫn có chất Nokia....
Bỏ Nokia thì đc chứ bỏ wp thì thật khó hiểu ;)
@ViệtNamChampions Bạn hình như chưa đọc bài
Nói rất rõ là chiến lược của Ms là khi nói đến windows thì ng nghe sẽ hiểu là nền tảng cho cả máy tính và đt mà dù thực tế nó ko giống nhau. Cái nè mang ý nghĩa quảng bá cao, trong các chiến dịch quảng cáo, họ đơn giản sẽ chỉ dùng từ windows, vừa tiết kiệm chi phí cho in chữ, vừa mang tính đại chúng cao, ko cần phải dùng từ windows và windows phone lập lại. Black berry cũng từng quyết định chủ dùng một từ black berry cho tất cả các sản phẩm của họ chứ ko lấy tên là bb, sản xuất bởi Rim, chạy hệ điều hành rim os nữa
i hate it.........
Love NOKIA N-GAGE, N95 !!!!!
@ahoangqn những chiếc điện thoại mơ ước của các thanh niên cách đây 5~7 năm trước

msmobile.vn
youtube.com/msmobile
facebook.com/msmobilefan
điều tất yếu phải xảy ra thôi 😃
Xuân Lãm
ĐẠI BÀNG
10 năm
đổi luôn hãng thành tên microtech luôn thì hợp hơn là điện thoại microsoft.
mlcl
ĐẠI BÀNG
10 năm
tôi mua cái điện thoại ý vì nó là nokia.nếu nó không còn là nokia nữa thì tôi chẳng còn gì luyến tiếc cả
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mlcl mua điện thoại chỉ vì cái tên thôi ư?
@intereal ko phải chỉ là cái tên mà nó là thương hiệu và uy tín của chất lượng bạn ạ 😃

Đang dùng 930 và có lẽ cũng là em Nokia cuối cùng, k còn thiết tha gì nữa =/
@After The Rain vậy hiện tại chất lượng của Nokia do MS nắm giữ, uy tín và danh tiếng cũng k thua kém Nokia.
Vậy việc đổi ngang có khác nhau không?
@Quang Hưng Phạm ko phủ nhận uy tín của MS nhưng để tạo dựng đc lòng tin như nokia đã từng làm phải cần rất nhiều th. gian. Ngta dùng Nokia từ cái thời kinh tế còn eo hẹp, chỉ cần một chiếc đt nghe-gọi-nt và trên hết là BỀN - điều mà k hãng nào khác ngoài Nokia làm đc vào thời điểm ấy.

Bh thì khác r, ngta ưa chuộng đt đẹp, sang - điều mà MS rất khó cạnh tranh :|
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@mlcl Xin lỗi bạn chỉ là 1/7 tỷ
Tất yếu thôi 😃

Đến giờ mình vẫn chưa hiểu M$ ra mấy con nokia chạy android để làm gì nữa, ra 1 thời gian rồi khai tử gần như ngay lập tức.
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
nghe thấy có vấn đề rồi =)) cái thông tin này đã có từ quá lâu. nhưng kết quả thì sao??? bây giờ chữ Nokia vẫn cứ tồn tại trên thương hiệu máy đấy thôi? @@
mình là fan nokia 1 thời giờ mới thấm thía câu nói của các bác : No mà theo android thì không bi đát thế này . dùng 1 chiếc điện thoại mình có thể chấp nhận sự thiếu hụt ít ứng dụng nhưng cái giao diện WP thực sự nó chuối 1 cách kinh điển. đôi khi sự sáng tạo phá cách làm con người ta trở thành ngu dốt 😁
@chavalier Mình khuyên bạn có nói cái gì thì đưa ra số liệu chính xác chứ đừng nhắm mắt nói mò, cái gì là ế chỏng ế chơ, bạn nói từ đầu đén giờ lí lẽ toàn sai, chung quy vẫn chỉ là cảm giác cá nhân. Không thích dùng còn vào box này gây war làm gì, trẻ trâu đã ko có kiến thức lẫn văn hóa. Mỗi lần tôi nói ra cái sai của bạn bạn lại nhảy qua cái khác, chắc search google ra đc vài câu bọn anti nó nói giờ nói lại chứ gì. Bạn là điển hình của một thằng anti ko não.
@Lựu Đạn Vậy bạn cho cái số liệu xem thử mấy con flag ship wp bán chạy thử đi😆,toàn thấy tin giảm giá mạn.Còn vụ văn hoá thì có qua có lại thôi,bạn ko có văn hoá trước thì tôi nói lại thôi,tôi nói bạn là đọc hiểu kém còn bạn nói tôi trẻ trâu,ko văn hoá ,ko não,vv...,bạn nhìn lại đi xem ai ko có văn hoá nhé,muốn người khác lịch sự với mình thì trước tiên mình phải có văn hoá cái đã,wp thì mình từng rất mong chờ từ thời wm 6.5,lên 7 thì cùi bắp,chờ 2 năm sau quay lại thế nào thì thấy vẫn cùi y chang cũ,tôi nói rồi,doanh số wp cao chỉ do bán đc nhiều máy giá rẻ,chứ flagship thì bán rất chậm,chung quy lại nói chuyện dài dòng vẫn do trình đọc hiểu của bác quá kém
Muốn có số liệu thì link đây,ráng đọc cho kĩ rồi nhìn biểu đồ nha,số máy flagship(>400 usd)chỉ khoảng 14% trên tổng số máy bán ra
http://m.thegioididong.com/tin-tuc/windows-phone-ban-smartphone-gia-re-loi-hai-hon-ca-560590
@chavalier Tóm lại là bạn muốn nói clgt ??? Đầu tiên là mọi người chuyển qua wp đều muốn đập máy, hỏi xin cái số liệu vs bằng chứng thì ko nói đc. Chuyển qua nói các hãng bây giờ ko muốn sx wp nữa, trong khi các OEM đang tăng dần, thậm chí Qmobile cũng sx đt wp nhé. Rồi bạn nói HTC ra mắt đt wp rất hời hợt thì tôi chỉ ra là con wp mạnh nhất thuộc về HTC. Khi ko còn gì nói được thì lại lôi chuyện Flag ship bán ế vs cả giá rẻ giá đắt...
Hơn thua đủ kiểu, vậy nên ko tranh luận gì nữa, nói vs những người ko bao giờ thừa nhận mình sai thì rất là ức chế.
@Lựu Đạn Vãii cả đọc hiểu,coi kĩ lại đi nhé,giải thích đến là mệt.Con HTC 8x cos phải ế chỏng chơ không khi giảm giá từ 13 xuống 4tr(tôi ko nói ưwp ế chỏng chơ nha mà là nói htc 8x,wp vẫn bán chạy ở mảng giá rẻ),bạn kêu tôi nói không số liệu thì tôi đưa số liệu wp bán chạy nhung toàn máy giá rẻ,còn số liệu nói ng dùng wp muốn đập máy thì tôi có nói như thế ko?hay tôi nói là tôi xài hdh khác kho chuyển qua wp muốn đập máy(muốn đập thôi chứ chả ai đập đâu,giải thích vậy để cho bạn dễ hiểu nha), đọc kĩ rồi hãy cm nhé
V.Dragon
ĐẠI BÀNG
10 năm
hợp nhất 2 nền tảng hệ điều hành xem ra cũng khá thú vị, các ứng dụng của nó ko biết thế nào
Mua WP chỉ vì Nokia, nếu bỏ Nokia chắc cũng không còn hứng thú vs WP
bobkhin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangbreaker Cũng đúng thôi bạn. MS bỏ Nokia lẫn WP đi rồi mà 😁 H chỉ còn Windows cho Lumia thôi :p
Hi vọng sau 30 tháng kí hợp đồng thì Nokia sẽ quay lại cuộc chơi
Nếu bỏ chữ NóKìa thì bộ phận di động của Microsoft chính thức tự tay đóng nắp quan tài cho mình.
@nqkthiendong đến với wp chỉ vì nokia 😃
Microsoft quá tự tin.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019