Microsoft Signature: phiên bản đặc biệt của các máy PC chỉ chạy Windows gốc, không có phần mềm rác

Duy Luân
20/2/2015 21:16Phản hồi: 104
Microsoft Signature: phiên bản đặc biệt của các máy PC chỉ chạy Windows gốc, không có phần mềm rác

Nếu muốn mua một chiếc PC không bị cài sẵn hàng tá phần mềm rác (hay phần mềm adware như vụ Lenovo Superfish), bạn phải mua ở đâu? Microsoft có câu trả lời cho bạn thông qua dòng máy tính đặc biệt mang tên Signature. Đây thực chất cũng là những chiếc PC được các hãng như HP, Dell, Toshiba, Asus, Acer, Lenovo sản xuất mà thôi, tuy nhiên phần mềm được cài sẵn chỉ là Windows gốc và không có bất kì app nào khác. Nói cách khác, chúng ta có thể tưởng tượng đến dòng Signature như là những chiếc điện thoại Google Play Edition vậy.

Hiện tại có tất cả 16 laptop phổ thông và 8 máy tính chơi game xuất hiện trên trang web của Microsoft Signature. Giá của chúng thì chỉ đắt hơn một chút so với bình thường, ví dụ như chiếc Dell Inspiron 13 7000 thường được bán với giá 799$ còn bản Signature thì có giá là 829$, trong khi cấu hình và thiết kế như nhau. Bù lại, bạn có được trải nghiệm tốt hơn, không bị phần mềm rác làm phiền, an toàn hơn, máy chạy nhanh hơn và thời gian khởi động cũng ngắn hơn, theo thử nghiệm Wall Street Journal.

Chương trình Signature thực chất đã bắt đầu có mặt từ năm 2012 nhưng nó không được nhiều người biết đến bởi các máy dạng này chỉ được bán tại Microsoft Store mà thôi, và đáng tiếc rằng ở Việt Nam khá là khó kiếm các PC phiên bản Signature.

Một số máy trong chương trình Signature

Nguồn: Microsoft Store
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kiểu như Google Nexus....
ngon đó
Nếu có mình sẽ thích cái này hơn
@cuhiep Mình thấy không có lợi gì cả ngoài giá cao hơn. Chứ xài windows thì tha hồ cài lại windows tùy thích, sạch sẽ như mong đợi chứ nexus hay đt thì fw khó tự ý cài như đt thì cần chứ pc thì đâu cần nhỉ?.
n_hnam0711
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Đâu bác! Mấy em sony vaio cài sẵn mấy thứ ok mà!
clarkht
TÍCH CỰC
9 năm
Ít phần mêm rác hơn. Chính tỏ vẫn có phầm mềm rác @@
Cập nhật: mod sửa thành không bị phần mêmd rác làm phiền rồi. Lúc đầu là ít phần mêm rác hơn. Làm e bị mấy bác ném đá =)) e đọc bài lúc mod vừa đăng

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Knell0704
TÍCH CỰC
9 năm
@clarkht -Không có phần mềm rác ban đầu, không có phần mềm kèm theo của hãng sản xuất. Còn khi người sử dụng cài đặt một số phần mềm miễn phí rất dễ dính phần mềm rác và virus do cứ nhấn next next mà ko để ý nội dung cài đặt
@clarkht Đã bảo là ko có cơ mà, ít cái gì?
@clarkht Không có phần mềm rác mà bác ! coi lại tiêu đề kìa
clarkht
TÍCH CỰC
9 năm
@MooMooMilk Bác đọc kĩ bài hộ e rồi hãy nói e

clarkht
TÍCH CỰC
9 năm
@tungnguyen9x97 Thế bác đọc bài chưa @@ à mod sửa mất đoạn ghi ít phần mêm rác chỗ cuối bài rồi bác ạ

nghia89a
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua bản thường về cài lại có hết phần mềm adware hok add @@
liminzun
TÍCH CỰC
9 năm
cái dell đẹp quá
Cái Dell XPS 13 mới đẹp quá, đẹp quá, đẹp quá.

Nó mà chạy Windows 10 thì chắc chớtttt
@yudhoyono cho em hỏi bác mua của trang nào vậy, em ở HCM, cũng muốn mua hàng xách tay
vmphuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yudhoyono đẹp quá bác ơi, phòng bác bố trí đẹp quá, cái màn to là của hãng j vậy bác, cả cái bàn trắng nữa, nhìn rất đơn giản nhưng đẹp và sang trọng, bác cho em xin thông tin giá và địa chỉ mua được ko?
@yudhoyono bác mua ở đâu vậy?e bên đài loan mà tìm ko thấy.cũng đang kết em ấy
mua về format, cài win lại ho biết còn mấy phần mềm rác của nhà sản xuất không nhỉ ??
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
@huyhuan PM rác nó tích hợp vào driver thì cũng z thôi
như thinkpad mà không có mấy phần mềm rác thì phí 😔
@kirakun277 Là vàng chứ rác gì bác,
ros12810.9
TÍCH CỰC
9 năm
Vấn thấy hơi hụt hẫng khi không có Vaio trong này dù biết nó đã xa vời.
Jin Kaido
ĐẠI BÀNG
9 năm
Office kèm trong Windows thì có gọi là phần mềm rác không nhỉ?
MegaFoxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Jin Kaido Như thế nào là phần mềm rác vậy? :v
@Jin Kaido vâng Office với bạn chỉ là rác 😁
tự nhiên bỏ ra thêm 1 số tiền để mua 1 cái máy cài trắng trơn, tuy là mình thây ko có phần mềm rác là rất tốt, nhưng giá cao hơn thì đúng là mình sẽ ko bao giờ mua, mua của hãng khác, ngon hơn, đẹp hơn, giá chả bao giờ hầm bà lằng như vậy
Mua cái đĩa win về cài lại máy, cài soft thì để ý thôi
danhtho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng lạ. Ít phần mềm hơn mà lại mắc tiền hơn. Sao ko mua máy thường về rồi cài lại nhỉ.
Mà éo hiểu các hãng cài mấy thứ hầm bà lằng ấy vào làm gì ko biết nữa, chả xài được mấy chỉ thấy rác nhà thôi
@gauto988 Thật ra cái này còn tùy ở từng dòng máy .

Ngày xưa con VAIO mình cũng đã thử nhưng không được.

Tuy nhiên Dell Precision thì lại được.
HT Thanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gauto988 Chán ghê, đọc hết các bài rồi mới trích dẫn chứ, recovery thì cũng đầy app nhà sản suất, lại làm chậm máy, còn tự cài thì người dùng thường đâu biết nên cài cái gì và nên gỡ cái gì để máy hoạt động 100% như chương trình ms đặt ra ?
@HT Thanh Ghê! 😆 Người dùng thông thường cài win chà có gì ghê ghớm cả, trừ các chị em không biết vọc vạch thì phải đem máy ra hãng họ recovery lại thì phài chịu, không thì cái đĩa driver kèm theo máy làm gì không biết cách đút đĩa vào mà cài lại? Chưa kể windows giờ tân tiến lắm, nọ còn tự cập nhật driver qua windows update cơ 😃) tin tôi đi thực hiện recovery khó gấp trăm lần cài lại windows cho một người dùng thông thường 😃)
HT Thanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gauto988 - Thì mục đích chương trình này nhằm đến đến các chị em và doanh nhân không có thời gian vọc ( vậy là cũng trên 50% dân số rồi ), ngoài ra t cũng gặp không ít đàn ông ( kể cả dân Bách Khoa HN ) còn không biết driver là cái gì :p, biết window tân tiến nhưng nó chỉ cài driver kiểu chung chung thôi, không thể chuẩn 100% loại và phần mềm điều khiển kèm theo được.
bb8707g2nd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phần mềm này thường được cài cho các máy dùng trong công nghiệp hoặc PC nhúng. Nó chỉ là nền cho các ứng dụng chạy trên đó mà hiệu năng cao nhất. Ứng dụng phổ biến là Digital Signature.
demonkl
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhà mình đang có 2 em signature là Acer Aspire S7 và Dell XPS 13 (2014) 😆 cảm giác rất đáng đồng tiền. Với lại MS store sale suốt ah, chịu khó và kiên nhẫn thì sẽ kiếm dc máy ngon mà giá tốt :3
matrix103dpi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vãi cả màu mè, nhờ có MS mà từ nay nghề cài quyn dạo được nâng cấp lên thành
"Microsoft Signature Installer"
@matrix103dpi thich Bac roi day!!!
@matrix103dpi 1000000 like (y)
legiondark
TÍCH CỰC
9 năm
@matrix103dpi Phải đăng nhập để like cho bác đấy, chết cười =))
Dell XPS 13 nhìn đẹp thật :eek: chuẩn gu mình luôn, thấy hợp mắt hơn cả Mac
đợi anh nhé em yêu, sớm thôi
athena16
TÍCH CỰC
9 năm
việc gì phải mua cái máy này khi mà chỉ cần file .iso và 1 click chuột format sạch đi rồi cài lại. pc-laptop chứ đâu phải như cái smartphone đâu mà xoắn vụ app rác. 😃
mua xong cài lại win rồi nhập key kèm theo máy vô thôi mà!! ngày xưa là vậy 5 năm rồi ko xài win nên ko biết!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019