Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft thay đổi chính sách Secure Boot, khó cài OS khác trên máy tính Windows 10 hơn

bk9sw
22/3/2015 7:56Phản hồi: 130
Microsoft thay đổi chính sách Secure Boot, khó cài OS khác trên máy tính Windows 10 hơn

Tại hội nghị WinHEC, Microsoft đã nói thêm về yêu cầu phần cứng cho Windows 10 và một trong những điểm đáng chú ý là tình năng Secure Boot giờ đây không còn mở như trước, người dùng có khả năng không thể tắt Secure Boot chuyển về Legacy để cài đặt thêm hoặc thay thế hệ điều hành trên máy.

Trong bảng cấu hình trên, các OEM vẫn buộc phải tích hợp Secure Boot trên máy tính nhưng nút tắt tính năng này có thể có hoặc không. Microsoft cũng đưa ra yêu cầu khác nhau giữa Windows 10 cho máy tính bàn (desktop) và cho thiết bị di động (laptop, máy tính bảng …). Đối với máy tính bàn, các OEM có thêm tùy chọn cho phép người dùng cuối tắt Secure Boot hoặc không. Đối với thiết bị di động, Secure Boot phải luôn bật trên các thiết bị bán lẻ. Trước đây với Windows 8, Microsoft chia tính năng theo kiến trúc CPU, chip x86 thì có nút tắt, chip ARM thì không.

Như vậy, tương lai của Linux và các hệ điều hành khác vẫn rất mù mịt. Đối với những hãng sản xuất hệ thống máy tính bàn, họ vẫn có thể cung cấp tùy chọn bật/tắt Secure Boot nhưng câu chuyện lại khác đối với máy tính laptop. Một số nhà sản xuất laptop dĩ nhiên sẽ tiếp tục cho phép người dùng tắt Secure Boot trong thiết lập UEFI nhưng những nhà sản xuất như HP và Dell có thể sẽ quyết định giới hạn sự tự do của người dùng bởi biên độ lợi nhuận trên máy tính PC hiện tại không còn cao. Việc không cho phép người dùng can thiệp hệ thống cũng là một cách để giảm thiểu chi phí hỗ trợ.

Secure Boot là một tính năng bảo mật trong UEFI và nó bảo vệ hệ thống trước khả năng malware can thiệp vào quy trình khởi động nhằm tiêm mã độc vào hệ điều hành ở cấp độ thấp. Khi Secure Boot được kích hoạt, các thành phần chính của hệ thống được dùng để khởi động máy cần phải có các chứng chỉ số mã hóa phù hợp và firmware UEFI sẽ xác thực các chứng chỉ này trước khi cho phép khởi động máy. Nếu các file bị giả mạo, hệ thống ký hiệu bị phá vỡ và hệ thống sẽ không được phép khởi động.

Đây là một tính năng bảo mật hay nhưng lại gây phiền toái cho những ai muốn cài đặt các hệ điều hành khác. Trong trường hợp hệ điều hành đó không chứa các file chứng chỉ mã hóa mà Secure Boot có thể nhận diện và xác thực thì bạn sẽ không thể khởi động PC.

Vẫn chưa rõ liệu các nhà phát triển bản phân phối Linux và BSD sẽ có thể tích hợp các chứng chỉ mã hóa vào phần mềm và cài đặt vào các máy tính chạy Windows 10 với Secure Boot được bật sẵn hay không. Rất có khả năng một số nhà phát triển sẽ hợp tác với các hãng sản xuất để cung cấp các bản phân phối Linux chứa các chứng chỉ số phù hợp để có thể chạy trên các phần cứng này. Trước mắt, chúng ta vẫn phải chờ đợi phản hồi chính thức từ Microsoft.

Theo: ArsTechnica
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Mình nghĩ cái này đến từ phần cứng máy tính chứ nhỉ? Người ta có quyền cài OS tùy thích, đâu phải mua Windows rồi thì không được dùng Linux nữa.
nguyendo94vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@webzone.vn cái Secure Boot là do a Sốp nghĩ ra. A ý cho thì mới có nhé.
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuthuyen Nhưng vấn đề là MS nó yêu cầu mấy ông sản xuất phần cứng phải có sẵn phần này và chỉ được phép có tính năng tắt trên máy bàn mà thôi. Ông nào mà không nghe theo là nó cắt, để cho Windows 10 không hỗ trợ phần cứng ông này sản xuất nữa, hoặc là không cài được windows luôn là thôi xác cmn định.
trungnthut
TÍCH CỰC
9 năm
@cuthuyen Vấn đề là MS càng ngày càng muốn kiểm soát nhiều hơn máy tính của bạn. Chính sách này theo mình cũng chỉ áp dụng cho các máy cài sẵn Windows có bản quyền thôi.
Sweetlov3
TÍCH CỰC
9 năm
@cuthuyen Nó khóa trong bios bạn à, khi mình muốn cài OS khác thì mày tính ko boot vào đc nên ko cài đc.
thereaperr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chẳng biết với mọi người thế nào chứ với em điều này không ảnh hưởng nhiều lắm vì không dùng Linux bao giờ 😁
vanluan24
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thì thấy Windows là quá đủ cho người dùng rùi
dual1
CAO CẤP
9 năm
@vanluan24 nhưng cũng có nhiều người khác muốn hacksintos hoặc linux cài song song, nó là nhu cầu mà, đâu ai giống ai.
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@vanluan24 nhiều người họ lại ko nghĩ thế, nên linux vẫn có đường sống
vanluan24
TÍCH CỰC
9 năm
@dual1 Đấy là dành cho anh em học hỏi và vọc thêm? với người dùng cuối thì chỉ cần windows là đủ mà? rùi nó cũng update lên được thui
dongdo1234
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dual1 Cài máy ảo là ok ngay mà bạn
xtmg1
CAO CẤP
9 năm
Không sợ bị kiện về tội độc quyền sao ms ?
@xtmg1 cái này phải hỏi apple
M3ga
CAO CẤP
9 năm
@rook1234 Macbook vẫn cài Windows, Linux thoải mái nhá.
M$ đóng thế này Linux càng ngày càng ko có cơ hội đến tay người dùng bình thường 😔, khổ thêm cho cả mấy a thích chơi Hackintosh nữa.
@xtmg1 Đây là yêu cầu để cài sẵn win 10. nếu NXS ko chấp nhận thì có thể Free DOS 😁
dongdo1234
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xtmg1 Bản chất trên thị trường đã có sẵn 2 dòng máy: 1 dòng OEM cài sẵn hệ điều hành (cái này chắc anh Microsoft sẽ khóa để bảo vệ máy
1 dòng nữa bạn thấy trên thị trường hay ghi Free DOS. thì bạn thích cài gì thì cài thôi
Còn việc sinh ra Secure Boot cũng chỉ vì bây giờ có virus tấn công vào Bios. Bạn tắt nó thì rủi ro cao hơn thôi
thuc37na
TÍCH CỰC
9 năm
mình chỉ dùng windows thôi. chắc không vấn đề. mà có việc cần dùng linux thì cài máy ảo là được 😁
Anh Mi định chơi khó người dùng hả? Vậy là người dùng bỏ ra mười mấy củ chỉ để mua Win 10 của Mi sao??? Còn cái máy chỉ mấy xu???
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
@Hiep Quang Hiep bạn xài sang chảnh thiệt chứ, hiện giá chính thức của win 10 chưa có, còn bản win 8 bản quyền cũng 3 triệu 7, cái mắc nhất là 5 triệu 9:rolleyes:
gnafetihw
ĐẠI BÀNG
9 năm
@npdong1994 bạn không hiểu hả, ý của @Hiep Quang Hiep là mình bỏ 15 triệu ra mua cái máy tính là chính(85% giá), còn windows chỉ là phụ, vậy nên M$ ko có quyền bắt người dùng phải xài Windows, vì máy là của mình chứ ko phải của M$
nightfox23
TÍCH CỰC
9 năm
@Hiep Quang Hiep Bạn có vấn đề về đọc hiểu à. Đối với những máy bán ra có cài sẵn Windows 10, nhà sx có quyền tích hợp Secure Boot hay không. Còn bạn thích cài HDH khác thì bạn có thể chọn bản Free Dos
@gnafetihw Bạn thông minh đấy 😁
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
@gnafetihw trước kia mua máy mà kèm bản quyền thường là Single languge, nhưng nge đâu sau này sẽ có thêm windows with Bing, giá còn rẻ hơn nữa, windows bản quyền kèm theo máy rẻ lắm ko đáng 10% giá trị máy đâu
vietnamtea
TÍCH CỰC
9 năm
dân hackintosh không thích điều này 😔
@vietnamtea mua mac thôi, có khi microsoft lại giúp apple bán được vài triệu máy nữa. 😃

Rồi khéo thế nào các khách hàng mua mac thấy hài lòng lại rủ thêm người quen mua mac, hiệu ứng domino😃
mianlien203
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vietnamtea tại sao lại không thích 😁 bác boot qua Clover mà có phải để mặc định đâu vs lại BIOS mới mới lo chứ cũ vẫn dual bình thường
dongdo1234
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vietnamtea mua dòng máy Free Dos (không tích hợp hệ điều hành bản quyền) thì bạn thích cài gì cũng được nhé !
bảo đảm chỉ để khè vì trên 1 số máy, nếu không tắt secure boot và chuyển qua legacy thì không thể boot được từ usb.
lnmh510
TÍCH CỰC
9 năm
Bọn SecureBoot này ăn vs bọn W8 bản quyền rồi. Mệt, cài W7 mà để UEFI cài ko đc. Cài Legacy thì nó bảo ko cài đặt được trên GPT ==", phải chơi thủ thuật =="
Dân Hackintosh cực kì ko thích điều này 😆)
@versace.007 SSD dùng MBR khởi động có 3s bạn ơi, nhanh vậy là đủ với mình rồi. Và mình đang cài Win trên MBR đây, bạn có đọc lộn không?

Vấn đề của mình là khi cài Win trên MBR nó cứ tạo ra thêm 3 phân vùng làm mình cảm thấy không thích.
@lnmh510 win 7 64bit hỗ trợ cài trên UEFI mà. hoặc k, nếu b muốn cài vs Legacy thì b phải convert ổ đĩa về MBR trước khi cài lại win. (có thể dùng MiniTool Partition Wizard)
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
@nonut mình ko bít là MBR cũng bị tạo ra 3 phân vùng cơ đấy :< trước giờ cứ tưởng GPT mới có
Bình thường cài ubuntu lên lap chạy nóng ran, tìm hiểu là trò của ms,
@phungtriminh kiếm lap nào nó không có cài win sẵn ấy, dell cũng có nhiều lap hỗ trợ ubuntu
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@phungtriminh nếu máy dell thì mượt mà, mát mẻ nhé bác. và nhớ cập nhật bios mới nhất nữa. 😃
anh ms cẩn thận không lạ dính án kiện độc quyền
MacBook cài win thì bth. Còn windows cài ubuntu chắc khó.
Chắc kêu Apple bắt chước windows khó cho cài OS khác. 😁
MS chơi ko đẹp 😁
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mua lap ko có sẵn windows bản quyền, đỡ được hơn 1 triệu tiền bản quyền OEM.
MS quá đáng, Linux hỗ trợ nó mà nó ko hỗ trợ Linux, ngay cả phân vùng ext cũng ko đọc được. Để rồi xem, "Windows thắng thế ở máy tính cá nhân nhưng lép vế ở tất cả các phân khúc còn lại!"
Mua máy free OS thì chắc thoải mái thui
Rãnh quá, ko có việc gì làm đây
Cốm D.A
TÍCH CỰC
9 năm
Các máy sản xuất sau này mới dính vụ này thôi nhỉ, máy ae mình có tuổi rồi, sợ gì 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019