Microsoft: "Với WP7, nhà sản xuất nào cũng được đối xử công bằng"

babybungbu
16/8/2011 2:33Phản hồi: 105
Microsoft: "Với WP7, nhà sản xuất nào cũng được đối xử công bằng"

Thị trường công nghệ thế giới đang xôn xao vì thông tin Google mua lại mảng di động của Motorola với giá 12,5 tỷ USD. Microsoft, với tư cách là một đại gia, cũng đưa ra một số bình luận về thương vụ này. Chủ tịch mảng [TAG]Windows Phone[/TAG] Andy Lees phát biểu rằng sau khi việc mua lại Motorola Mobility của Google hoàn tất, Windows Phone sẽ là nền tảng di động duy nhất mà ở đó tất cả các đối tác đều có cơ hội phát triển ngang bằng nhau. Một phát biểu rất thú vị, trong bối cảnh Microsoft và Nokia đang có với nhau một thỏa thuận hợp tác hết sức mật thiết.

Hồi tháng 2 năm nay, Nokia chính thức tuyên bố sẽ từ bỏ 2 nền tảng "gà nhà" là [TAG]Symbian[/TAG] và [TAG]Meego[/TAG] để đầu tư toàn lực vào hệ điều hành Windows Phone của Microsoft. Mặc dù chi tiết thỏa thuận không được tiết lộ, nhưng chắc chắn đối tác Phần Lan sẽ được Microsoft ưu tiên đặc biệt hơn so với các hãng sản xuất thiết bị Windows Phone khác. Nokia được hỗ trợ mạnh về tiếp thị, cũng như có quyền tùy biến giao diện cho Windows Phone nhiều hơn những đối tác khác. Gần đây, một thông tin rò rỉ cho biết có khả năng bản cập nhật sau [TAG]Mango[/TAG] là [TAG]Tango[/TAG] sẽ được dành riêng cho các dòng máy giá rẻ của Nokia.

Phát biểu của Andy có thể được hiểu theo nghĩa muốn thuyết phục các nhà sản xuất điện thoại lớn như HTC hay Samsung hãy đánh giá lại về nền tảng[TAG] Android[/TAG]. Theo nhận định của giới phân tích, những cuộc chiến pháp lý diễn ra gần đây xoay quanh hệ điều hành của Google đã ít nhiều khiến những hãng sản xuất phần cứng phải suy nghĩ về khả năng mở rộng số lượng hệ điều hành sử dụng nhằm tránh dựa hoàn toàn vào Android.

Nguồn: SlashGear
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

peoiumap
TÍCH CỰC
13 năm
nhà sản xuất nào cũng đc công bằng nhưng riêng NO thì ưu tiên hơn xíu ^^
mr_kul
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo nhận định của nhiều trang web quốc tế thì WP7 được cho là thân thiện với người dùng.
Hi vọng sẽ có bước đột phá trong tương lai.
Theo nhận định của nhiều trang web nước ngoài WP7 được coi là 1 thất bại với doanh thu không đáng để nhắc đến. Vì sĩ diện mà ông lớn ráng sức cày để giữ trụ thằng con cưng nhưng chưa có hy vọng. Có thấy cái thằng android bé tý mà cả làng ai cũng đâm đầu vào còn mình to hơn đẹp hơn mà ế chỏng chơ....
nhatblue
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác này nhận xét hay 😁
bebe2009
TÍCH CỰC
13 năm
dịch câu nói ra là " Samsung, HTC, LG, SE.. ơi em sắp bị Google bỏ rơi rồi, đến với anh (WM 7) đi babe" 😁
Alliance
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao mà ngang bằng nhau được khi Microsoft và Nokia đi đêm với nhau, hứa hẹn với nhau đủ điều, nào là Nokia sẽ có quyền tùy biến can thiệp vào OS sâu hơn so với các hàng SX smartphone khác, nào là Nokia sẽ được ưu đãi để có giá bán ra smartphone chạy Windows cạnh tranh hơn so với các hãng khác.
0915550390
ĐẠI BÀNG
13 năm
em chỉ mong chờ SE ARC chạy được WP7 thôi.
Đang dùng vWP7 và thấy rất thích nhưng cũng lại thích SE ARC vô cùng.hix
thật khó nghĩ quá.
bạn nói đúng ý mình quá. mình rất thích wp7 (đang dùng Samsung Focus) nhưng cũng rất thích design của X10 và Arc. mảnh mai nhưng góc cạnh, chưa kể là 3 phím cứng đấy vừa đẹp cho WP. SE mà cho wp7 vào Arc thì giá nào cũng chơi.
Commerce équitable = réel ? (tiếng Pháp)
được lòng người này thì mất lòng người kia, hic, thương trường là chiến trường
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ban đầu mình rất háo hức với Android, nhưng chỉ sau vài lần sử dụng đã chán, quanh quẩn chỉ có việc cài ROM với nghịch mấy cái vớ vẩn là hay, mà thực ra cái trò vọc vạch đó may ra thì 10% người dùng là thích. Những người dùng bình thường khác có lẽ sẽ khó chịu, vì Android rất tốt để vọc, nhưng về độ ổn định và các chức năng phục vụ công việc thì lại ko được tin cậy cho lắm, đặc biệt là quá nhiều virus/malware.
Cái gì cũng có thời của nó, hi vọng sẽ có ngày thấy WP7 phổ biến hơn 😃
Người không thích vọc vạch về xài cũng tốt và các app cũng đáp ứng được yêu cầu.
Còn nói về virus/malware thì mình nghĩ bạn nên bỏ và đừng xài windows đi, nó là mục tiêu để tấn công đó bạn, Mac os cũng có rồi, chắc xài os nào ít người biết thì may ra không có virus/malware. Bất cứ os nào nhiều người dùng thì là mục tiêu tấn công của người viết ra virus/malware thôi. Đừng có kiểu chê theo phong trào cho vui miệng, nhìn vào windows đi.
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
13 năm
He he mình nêu ý kiến cá nhân thế, chả có gì gọi là chê theo phong trào, mình là loại người ko chơi theo phong trào 😃

Đó là những ý kiến cá nhân, rút ra qua bản thân, bạn bè chung quanh, và cả người thân trong nhà, thế thôi. Nói cho thẳng thừng ra (vẫn là ý kiến cá nhân) thì cả WP7 và Android đều chưa đủ tinh tế để so với BB và iOS 😃
Bạn nói là ý kiến cá nhân rồi, sao đánh đồng so android chưa đủ tinh tế so với BB và Ios, bạn phải xài và tìm hiểu rõ thì mới nói được. Chứ cá nhân bạn nói vớ nói vẩn ảnh hưởng đến hình ảnh thì sao? bạn không thể lấy cách sử dụng cùa mẹ bạn mà gán cho người khác cũng gặp khó khăn như vậy. Bạn không nên dùng ý kiến bạn bè xung quanh và người nhà của bạn mà đại diện cho số đông. Android có nhiều nhà sản xuất, bạn đưa cho người nhà của bạn cái đt làm màu mè phức tạp thì họ gặp khó khăn khi dùng thì không có gì lạ. Bạn phải đưa nhiều sản phẩm android để họ xài thì bạn mới chê được.

Thì ý kiến cá nhân bạn nói tránh android vì virus/malware thì theo ý kiến cá nhân của mình thì mình khuyên bạn nên đừng dùng windows đi.
Thế theo bạn WP7 có cái gì hay hơn android nhỉ, chỉ nhìn vào cái giao diện chán phèo thì đã ko khoái rồi. Mình thì lại nghĩ khác bạn Android chẳng có gì gọi là không phục vụ tốt công việc cả. Bạn thử kể những gì WP7 làm được mà Android ko làm được xem, ngược lại chắc dễ kể hơn bạn nhỉ.

Còn chuyện virus và malware đúng là dạo này báo chí có nói nhiều nhưng qua thực tế sử dụng thì thế nào, đã có ai thực sự bị ảnh hưởng vì những cái gọi là virus và malware chưa, bản thân mình xài chưa thấy vấn đề này. Cũng như nhiều người nhận định Window dễ bị virus hơn là MAC nhưng có được bao nhiêu người chuyển từ WIN sang MAC vì virus nhỉ, nói là nói vậy thôi chứ nhận xét phải trên thực tế. Đừng có mà nghe nói này nói nọ rồi lại suy diễn. Túm lại phát biểu của bạn kiểu như nói theo phong trào mà thôi cứ chung chung chả nói lên được cái gì.

Thực tế là hiện nay WP7 chưa tạo được sức hút gì cả, chẳng qua một số người thích khám phá cái mới nên mới thử WP7 nhưng chắc thất vọng là nhiều nên doanh số WP7 mới lèo tèo như bây giờ. WP7 tự bản thân ko tạo nên được sức hút nên giờ phải dựa dẫm vào Nokia để hy vọng cải thiện tình hình. Kết quả thì phải chờ xem mới biết được.

Còn phát biểu của MS thì chẳng qua là chiêu PR trong lúc mọi người còn hơi hoang mang về Android vậy mà. Câu này nói vui tí nhé, chắc ý MS là "Trừ Nokia ra thì các nhà SX khác đều được đối xử công bằng như nhau thôi, ko có gì phải lo"
Qua mấy tháng giờ suy nghĩ về wp7 của người đọc báo có vẻ cũng khác nhiều rồi 😁
Giả mà em có nhiều vợ. Thì ai hỏi em cũng bảo là em thương rất đồng đều vợ lớn cũng như các vợ bé, em đều thương hết như nhau 😃
chắc chắc và chắn chắn là không như nhau rồi :happy:
frozenqn
ĐẠI BÀNG
13 năm
WP7 tiếp bước Android chăng :twins:
Khi hợp tác với Nokia thì thực sự đã gây ra sự ko công bằng với các đối tác khác rồi, đúng là được gió bẻ măng thật
1 động thái lôi kéo của Microsoft chăng, trong lúc các hãng sản xuất đang hoang mang và lo sợ bị bỏ rơi bất cứ lúc nào thì việc MS chìa bàn tay ra lúc này là khá hợp lý.
kimanbn
TÍCH CỰC
13 năm
thương con trước rồi mới đến cháu, làm gì có chuyện đối xử công bằng được. Google bỏ ra 12,5 tỷ USD mua 17.000 bằng sáng chế nhưng lại gây ra sự hoài nghi lớn cho liên minh Android, liệu đây có phải cơ hội trời cho đối với WP7...Càng ngày càng thấy thế giới công nghệ hấp dẫn. Tinhte cố gắng làm nhiều bài đánh giá nhé. Có khi làm cuộc bình chọn xem Google làm đúng hay sai cho ae tinhte bình chọn lại hay đấy
Liệu Microsoft có biết trước vụ Google mua Moto không nhỉ?
Nếu ngày hôm kia, Bụt hiên lên là nói với S.Balme: nhà người hay mau đưa ra giá cao hơn để mua lại Moto trước thằng Google .Vậy thì chuyện gì sẽ xẩy ra nhỉ?
Trường hợp 1: Không mua vì sợ mất lòng đối tác.
Trường hợp 2: Mua nhưng vẫn để Moto hoạt động độc lập với điều kiện chỉ sản xuất WP 7?
Nhưng điều chắc chắn là Bụt được tặng 1 chiếc WP7 Mango.
tacz
TÍCH CỰC
13 năm
Vì nó đang ế....hehheheheh
MANGO đang thử nghiệm chứ đã ra đâu mà ế hả cưng? :skip:
tacz
TÍCH CỰC
13 năm
NoDo, Mango, Tango, Gà gô đều sẽ ế hết thôi hehehehe
lytrn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tào lao

Sao nhìn mặt 2 ông CEO gian quá:giggle:
Cha này hồi nhỏ giữ bò nè ... thấy thích đá ngựa kinh khủng. Mỗi lần xuất hiện y như rằng trời bên đối phưong bị mưa dông vậy...
Cũng nói về chuyện phone thì chỉ có WP7 ế đây. Còn các nhà sx thiết bị đều ưu tiên như nhau chỉ có Nokia dc ưu tiên hơn chút ít. Có thế thôi chư gì đâu. Sợ đến cuối năm nay WP 7 chưa đủ sức dọa 1 đứa trẻ
Công bằng ở đây không có nghĩa là cào bằng. Theo MS, công bằng có nghĩa là em nào biết điều với anh thì anh sẽ vui vẻ lại...Là một kiểu đá đểu của MS trc tin Google mua Moto mobi đó. Chính Bill Gate cũng khẳng định rằng chẳng bao giờ có sự công bằng trên cuộc đời này...
cugieo
TÍCH CỰC
13 năm
chỉ hi vọng Nokia 1110i cài được Windows Phone 7 thôi. :happy:
dib
TÍCH CỰC
13 năm
Mình nói rồi mà...😁 chỉ anh MS chột dạ những gì GG làm thôi, Apple chã liên quan, dù sao 2 anh này cũng phải chiến Apple.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019