Mở hộp Wiko Ridge: màn hình 5" 720p, chip 8 nhân, camera 13MP, giá 3,8 triệu đồng

Trung Dt
2/6/2015 11:58Phản hồi: 119
Mở hộp Wiko Ridge: màn hình 5" 720p, chip 8 nhân, camera 13MP, giá 3,8 triệu đồng
Wiko Ridge là một trong những mẫu máy đã được giới thiệu tại MWC 2015. Mẫu điện thoại với giá dưới 4 triệu này sở hữu thiết kế mỏng 7,5mm, lớp vỏ chống bám vân tay. Máy có cấu hình với bộ xử lý 8 nhân, RAM 2GB, màn hình 5” 720p cho chất lượng hiển thị khá tốt.

Wiko Ridge cho cảm giác cầm trên tay khá nhẹ do chỉ có trọng lượng 125 g. Dòng sản phẩm này nổi bật với đường viền nhôm mỏng với những tuỳ chọn màu sắc gồm đen, bạc, cam và xanh lá cây. Lớp vỏ máy mỏng bao bọc gần đến mép viền tạo cảm giác chiếc máy theo kiểu thiết kế nguyên khối. Chỉ khi mở nắp lưng bạn sẽ thấy phần khung kim loại gia cố xung quanh phần thân. Mức độ hoàn thiện khá tốt và không gây cảm giác ọp ẹp. Camera phía sau có ống kính lớn, thiết kế lồi lên một chút nhưng không ảnh hưởng nhiều khi sử dụng.

Mặt trước của Ridge là màn hình 5” Full Lamination độ phân giải 720 x 1.280 pixel với lớp kính cường lực bảo vệ Gorilla Glass 3. Khi nhìn trực diện trên màn hình, Ridge thể hiện màu sắc rực rỡ, nịnh mắt. Khi truy cập đến một số nền đen thì hơi có hiện tượng phản chiếu đèn nền, giảm tương phản một chút. Ngoài ra góc nhìn của máy chỉ ở mức trung bình. Mặc dù vậy các chi tiết biểu tượng, phông chữ thể hiện rõ ràng, không bị rỗ.

Phiên bản sử dụng mạng 3.5G được phân phối tại Việt Nam sở hữu nền tảng MediaTek MT6592 với chip xử lý 8 nhân 1.4 GHz, bộ nhớ RAM khá dư dả ở mức 2GB, bộ nhớ ROM cũng đạt mức 16GB. Wiko Ridge có máy chụp ảnh 13MP có một số tuỳ chọn hữu ích như tắt độ trễ khi chụp (Zero Shutter Delay), đo sáng tuỳ chỉnh (chạm vào màn hình), HDR, Panorama. Camera trước cũng đạt đến độ phân giải 5MP. Máy có thiết kế hai SIM micro, trong đó một khe được kẹp bằng khay kim loại, khay còn lại nằm kín trong phần thân máy. Nếu bạn có SIM nano cũng dễ dàng gắn vào được chiếc máy này nhờ 3 khay chuyển đổi SIM đi kèm, có cả khay lớn để dùng cho điện thoại khác dùng mini-SIM.

Về phần mềm, Wiko Ridge hoạt động trên phiên bản Android 4.4.2 với giao diện được nhà sản xuất tuỳ biến với những biểu tượng dạng phẳng, thiết kế phối màu bắt mắt. Giao diện launcher theo phong cách đơn giản với các biểu tượng chương trình nằm trên giao diện chứa các widget, người dùng dễ dàng truy cập nhanh vào các ứng dụng cần thiết.

Nhìn chung ở tầm giá 3,8 triệu đồng, Wiko Ridge với thiết kế đẹp, cấu hình khá mạnh, màn hình tốt. Đặc biệt sở hữu camera sau và trước có độ phân giải cao, phù hợp với nhu cầu sử dụng trong phân khúc giá thấp.

video đang cập nhật
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vthuy
ĐẠI BÀNG
9 năm
cấu hình này mà còn ở android 4.4.2 thì hơi tiếc
@vthuy Đồng ý quan điểm của thím; như LG Magna, lên L là ngon 😁
@vthuy Hỗ trợ up lên L mà bác 😁
TrungDungSi.
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mặt trước tạm chấp nhận được . mặt sau xấu quá
@TrungDungSi. mặt sau thiết kế vậy là thông minh :v
evol4ever
ĐẠI BÀNG
9 năm
đẹp quá mặt sau nhìn sang quá !
Wiko có giá tốt, cũng TQ nhưng định giá rất dễ chịu.
Không như OPPO nào đó, Neo 5 cấu hình 2 năm trc giá 3.7 tr :rolf:
@itductien 1 công ty TQ sở hữu 95% cổ phần đó bạn
@itductien Mình có tìm hiểu mới nói chứ. Tàu nắm cổ phần khống chế tới 95%.
Nhưng Tàu thì sao, mình đâu có bài bác sản phẩm của hãng này.
@Blitzwaffen người nhà mình ở Pháp, và mình nghe kể là Wiko rất phổ biến ở bên đó, mình xem La Liga còn thấy hãng này tài trợ áo đấu cho 1 clb nào đó không nhớ nữa ... chưa trải nghiệm thử nhưng thấy đây cũng là thương hiệu đáng tin cậy 😃
kin9games
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko biết chất lượng ntn. Nhưng cấu hình ntn lại ngon hơn zen 2 rồi.
humadat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kin9games Cấu hình này ma bảo hơn zen 2. chỉ ngon hơn về giá thôi
kin9games
ĐẠI BÀNG
9 năm
@humadat3 Mình so sánh với con zed 2 thấp nhất nhé bạn. Cùng 720p ram 2g. Con zend 2 chip 4 nhân 1.8 màn 5.5 inch bán 4tr6. Con này chip 8 nhân 1.4 màn 5 inch giá 3tr8. Vậy cấu hình cũng ngang ngang nhau mà giá rẻ hơn gần 1tr còn gì nữa.
humadat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kin9games ồ bạn so như vậy thì thôi rồi..máy này xài chip gì??? zen 2 chip gì mà so?? 1 chiếc wave TQ và 1 chiếc wave Thái cùng 110 phân khối bạn muốn giá giống nhau???. không ai so sánh kiểu dùng số vậy đâu nhé
kin9games
ĐẠI BÀNG
9 năm
@humadat3 Thì mình đã nói ngay từ đầu là bỏ qua chưa biết chất lượng ntn mà bạn. với lại thật sự mình mua con zen 2 này rồi. Cam rất cùi, và thực sự thì chip của intel vẫn chưa support tốt cho di động, thỉnh thoảng vẫn bị out ứng dụng.
Giá .. Yêu quá!
bphone .đập .chết .tươi
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
@dmt4uchejt FB_IMG_1432797834519.jpg
ráng nâng lên L là khác biệt liền, mà đúng là nâng cấu hình lên tí thì y hệt bom phone nhỉ
Thang_legend
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Thằng cháu 5 tuổi của em mà nó có thân hình của bác thì y hệt bác luôn đấy 😃
RIM
CAO CẤP
9 năm
Giá êm thật!
cấu hình cao, máy đẹp.... giá siêu bèo hehe :p.....
Trình camera của máy chạy chíp Mediatek xấu tệ hại.
Phiên bản sử dụng mạng 3.5G được phân phối tại Việt Nam sở hữu nền tảng MediaTek MT6582 với chip xử lý 8 nhân 1.4 GHz,

ông thớt pr quăng bom còn hơn quảng nổ , MT6582 chip 4 nhân 1.3 còn con 8 nhân 1.4 là MT6592m
mà khốn nạn 1 cái là bản 4G thì nó sài snapdragon 410 64 bit
http://www.gsmarena.com/wiko_ridge_4g-7113.php
@crackmobile chắc lại muốn nổi tiếng đây
@crackmobile Ơ thế là 4 lõi à bác?
4 lõi thì ko ngon cho lắm. Chip này hơi lag

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@crackmobile Cảm ơn bạn, nó là 6592. Còn bản Snapdragon thì là Ridge FAB 4G 5.5"
@crackmobile http://specphone.com/ค้นหา-มือถือ?model=Wiko+Ridge Đây là hai em nó. 32 bath=1$. Phiên bản Quad Core 1.2Ghz thì dùng chip qualcom nên đắt hơn phiên bản Octa Core 1.4 thì dùng chip MediaTek MT6592M nhé.
Lại 1 e khá ngon trong phân khúc dưới 4 tr. Cái mà pin bao nhiêu nhỉ ? Pin trâu tí thì ngon. Mặc dù mặt sau hơi cá sấu
Tôn Thái
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xài mấy em này đi tìm ốp lưng đến khổ. Giá ngon lành quá 😃
love4991
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con này có đáng mua ko bà con, 3 năm nay sài con Xperia SL, nhu cầu chỉ nghe gọi nhắn tin thôi, rất ít game, cần 1 con android bền chút.
nguyendon171
ĐẠI BÀNG
9 năm
@love4991 Giống b, dùng SL 3 năm nay. Nó bền mà b, m bị rót mấy phát mà vẫn ngon lành, thích cái là vỏ ko bị bong tróc. Cũng từng nghĩ đến vc thay nhưng tiếc cái Cam vì thì mấy e tầm trung mới nhất cũng khó qua nổi kể cả Sony
n_age
ĐẠI BÀNG
9 năm
so với lenovo a7000 thì cái nào ngon hơn nhỉ?
hoanhieudk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@n_age Lenovo A7000 ngon hơn bạn nhé.
@hoanhieudk lenovo A7000 ko có la bàn số nhé bạn, nên chắc chức năng dẫn đường sẽ bị hạn chế. Nếu bạn ko quan tâm thì lenovo vẫn có thương hiệu tốt hơn.
Ngoài ra a7000 có thua kém 1 chút ở cam vs bộ nhớ trong.
Nói chung ở tầm này đt same same nhau nhiều. Chọn kiểu dáng thương hiệu thôi 😁
bonbon09
TÍCH CỰC
9 năm
Nắng 43 độ người Hà Nội "đổ xô" đi mua dế hot wiko:p
khá ngon cho những ng` yêu cầu trước đây như:
+android fải có ram 2gb
+thiết kế sau chống bám vân tay, trước chống trầy xước
+màn hình k qá tệ
ăn đứt neo 5 về nhìu mặt nhưng chưa k bik wiko là màn ips lcd hay chỉ là lcd nếu lcd thì thua neo 5 về góc nhìn tối đa, còn pin cũng chưa bik
qá hợp cho mức giá, và nhu cầu lướt web, chơi game, nhu cầu chụp hình k cao,....
Wiko là thương hiệu Pháp nhé k có fải của Tàu đâu, chỉ là Tàu gia công, đợi bài review e nó 😃
@bitme Chính xác, wiko 95% vốn của tàu, 5% của tư nhân Pháp, văn phòng đặt tại Thành phố Marseille 😃.nhưng nói chung hàng xài củng ổn nghe gọi lướt web ,giá mềm dể thở 😃
einsamenmann
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vũ thái kiệt Tàu 100% nhé bạn ko Pháp đâu nhưng SP cũng không phải tệ nói chung xài cũng ổn.
hquyen1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vũ thái kiệt Type IPS LCD capacitive touchscreen, 16M colors
Size 5.0 inches (~66.9% screen-to-body ratio)
Resolution 720 x 1280 pixels (~294 ppi pixel density)
Multitouch Yes, up to 10 fingers
Protection Corning Gorilla Glass 3
@bitme bác có biết gì ko thế 😕
Tàu mua lại 95% cổ phần, nhưng điều đó chỉ có ý nghĩa công ty Tàu kia được hưởng 95% lợi nhuận, còn mọi chính sách bán hàng, tiêu chuẩn chất lượng thì phải đảm bảo tiêu chuẩn của liên minh EU.
bác tìm đọc về khối EU đi, ko phải đối tượng nào thôn tính 1 thể chế kinh tế của họ cứ bỏ tiền vô là được đâu, còn nhiều thỏa thuận về tiêu chuẩn chất lượng, tiêu chuẩn quản lý điều hành, định hướng kinh doanh, kế hoạch dài hạn, ngắn hạn,...

bác nghĩ sao khi doanh số của nó đứng t2 tại Pháp, ko lẽ dân Pháp toàn ngu học?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019