Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mổ ruột ASUS ZenFone 2, vỏ nhựa dễ tháo, nhiều ốc, bo mạch nhỏ chi chít chip

bk9sw
22/4/2015 10:20Phản hồi: 245
Mổ ruột ASUS ZenFone 2, vỏ nhựa dễ tháo, nhiều ốc, bo mạch nhỏ chi chít chip
Trang QQ.com đã đăng tải một loạt hình ảnh mổ xẻ chiếc ASUS ZenFone 2. Qua hình ảnh thì có vẻ như việc tháo bung chiếc máy này không quá khó khăn, vỏ máy làm bằng nhựa với nhiều ngàm giữ và nhiều ốc, các mô-đun camera, pin, khe SIM và thẻ nhớ có thể được thay thế (nếu hư hỏng) khá dễ dàng. Tuy nhiên, bo mạch của máy rất nhỏ với chi chít các tụ và chip nằm sát nhau. Chúng ta cũng không được xem cận cảnh màn hình và tấm nền, khá đáng tiếc.

Hình ảnh không được đẹp như iFixit, anh em xem tạm vậy:

Đây là ASUS ZenFone 2 mặt sau nơi sự tò mò bắt đầu.​

Vỏ của ZenFone 2 có thể tháo rời, có một khe nhỏ tại góc dưới bên phải thân máy, bạn dùng móng tay để nạy ra.​

Vỏ được làm bằng vật liệu PC + ABS khá dẻo, có in logo Intel inside cho biết máy dùng vi xử lý Intel.​

Mặt trong của vỏ có mạch NFC.​

Chúng ta phải mở 14 con ốc cố định để tháo được cụm nút âm lượng và khung nhựa bảo vệ phần cứng.​

Đây là khung nhựa và cáp điều khiển âm lượng nằm dưới nút bấm.​

Khung nhựa bảo vệ phần cứng với chi chít nhiều lỗ bắt ốc.​

Cáp điều khiển âm lượng được dán cố định vào máy bằng băng keo 2 mặt.​

Phía trên, mặt trong của khung nhựa bảo vệ có các ăng-ten Wi-Fi, Bluetooth, GPS và phía dưới tích hợp ăng-ten sóng.

Tiếp tục tháo mô-đun loa ngoài.​

Quảng cáo

Mạch nhỏ xíu này là mô-đun chứa mic chống ồn và cục rung.​

mạch_sạc.jpg Tháo tiếp mạch sạc, kết nối microUSB. Mạch này được gắn bằng socket.​

Pin được gắn vào thân máy bằng 7 con ốc và kết nối bằng socket.​

Một điều thú vị là mô-đun chứa 2 khe SIM và khe thẻ nhớ microSD được ASUS dán trực tiếp lên vỏ kim loại bên ngoài của cục pin.

pin_01.jpg ZenFone 2 dùng pin Li-Po dung lượng 3000 mAh 3,8 V, model pin là C1191424, cell pin ATL.​

Tháo cạp lồng che bo mạch chính.​

Bo mạch, cụm camera trước, camera sau, loa thoại được tháo rời.​

Quảng cáo

Bo mạch được sản xuất bởi COMPEQ Đài Loan, phía trước bo mạch tích hợp cảm biến ánh sáng, cảm biến tiệm cận, jack tai nghe 3,5 mm, socket kết nối camera sau, camera trước.

Chi tiết về các con chip tại mặt trước bo mạch (tương ứng với màu, riêng màu vàng chói quá mình để nguyên chữ đen)
  • Chip giải mã âm thanh Realtek ALC5647
  • Chip Wi-Fi Broadcom BCM4339
  • Chip khuếch đại âm thanh Ti TPA2080D1
  • Chip xử lý băng tần 4G Intel PMB9933
  • IC nguồn Intel PMB6830
  • Bộ nhớ RAM 256 Mb LPDDR2 điện năng thấp Winbond W978H6KBVX
  • Mô-đun gởi nhận gói tin đầu cuối Tx-Rx FEM dành cho kết nối dữ liệu di động Skyworks SKY77597-11 (màu vàng)
  • Vi xử lý Intel Atom Z3560 64-bit cùng RAM 4 GB
  • Chip xử lý NFC Broadcomm BCM20795.

Lật lại mặt sau của bo mạch:
  • Chip xử lý tín hiệu GPS, GPRS, Bluetooth 4.0 Intel PMB8818
  • Chip xử lý tín hiệu định vị GPS, GLONASS Broadcom BCM47531A1
  • Chip thu phát tần số vô tuyến Intel PMB5747
  • Chip chuyển đổi ăng-ten Murata LMSWx
  • Chip khuếch đại đa băng tần Skyworks SKY7851
  • Mô-đun khuếch đại độ mạnh đa băng tần đa chế độ (PAM) Skyworks SKY77627-11
  • Chip xử lý sạc nhanh Qualcomm SMB1357
  • Bộ nhớ 32 GB SanDisk SDIN8DE4-32G
  • Chip chuyển đổi ăng-ten Skyworks SKY7006 (màu vàng)
Theo: My Fix Guide
245 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

unkn0wn
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko cần biết bên trong như nào chứ bên ngoài cứ đẹp với rẻ là ngon rồi :3
nội thất nhìn chán phết, nhưng với giá tiền đó thì cũng ngon rồi.
Đọ cái tiêu đề thấy Một Cảm Giác Rất Yomost 😁
Nhìn main cứ như mấy con fake tàu.
Của rẻ là của ôi thôi.
Ai nói mình anti thì mặc chứ mấy con Zen 456 lỗi tùm lum. Ai thích thì lên trung tâm bh của Asus mà xem.
P/s: Đừng bảo m dẫn chứng hay này nọ. Mắc cười lắm.
NAcomputer
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lê Tuấn Kiệtn thì chuyện bây h là chuyện hên sui mà
@Color.Of.Life Bạn gì ơi mình ăn ở ác lắm mà zen4 mình dùng 1 năm rồi không có lỗi gì hết ạ :v
P/s: Nhìn cái cmt sặc mùi anti,
dxm123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Color.Of.Life Công nhận con zen a450cg bị lỗi nhiều thật nhưng được Asus bảo hành ngon hơn mấy thằng khác nhiều. Bữa làm hư khe sim đc thay cái mới free, lần sau mất sóng, nó đổi cho con Zen C full box new luôn, giờ xài chả lỗi gì.
Còn zen 5 + zen 6 thì tư vấn cho bạn bè mua chưa thấy lỗi gì. Zen 2 mới mua hôm qua đang test, mình đánh giá cao chế độ bảo hành của Asus nên Asus vẫn là lựa chọn số 2 sau Apple 😃
p/s: con Zen 2 hôm qua mua thấy cái vỏ bị cắt lỗi thế là được FPT đổi cho cái khác tại chỗ luôn !
=> bạn nói của rẻ là của ôi là sai nhé: Con Ip5s mua bên Apple Store Úc về đã thấy 2 hạt bụi ở camera phía sau rồi, đc cái BH ở iCenter nên đem ra tháo máy lau bụi chứ không được đổi mới, thêm 1 lỗi điển hình ở Ip5s khi bạn cắm dây USB vào máy tính, chạm cái viền nhôm nút home sẽ bị giựt.
Lời khuyên: nên xài nhiều loại điện thoại để thêm hiểu biết chứ đừng phán bừa, bạn nhìn vào cái mạch mà phán bừa mạch tàu thì chứng tỏ chưa biết gì về phần cứng và giá thành mấy cái linh kiện điện tử !
sonbacgiang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Color.Of.Life Nhất trí với bạn. Mình là 1 trong số các nạn nhân
hienhung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cục Pin nhìn nản ghê
libieu
CAO CẤP
9 năm
công nhận chế độ chụp ảnh tay của em nó khó sài quá o_O
pvming
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn cục pin như cục kẹo kho cá...kaka
manhtccs
ĐẠI BÀNG
9 năm
con này thao ra xong cũng phải được một địa vít tha hồ mà pha nước chấm
Tôi có một điều ước, ước một cục pin 3000mAh nhỏ như pin đồng hồ, để không phải 50% diện tích máy chỉ để đặt pin nữa =.=
asus mới tham gia vào thị trường đt nên chưa nhiều kinh nghiệm, bo mạch sắp xếp kém hợp lí, vẫn dư nhiều khoảng trống
@conankcbn7 Bo mạch nhỏ và chi chít chip rồi ko biết còn thừa chỗ nào nữa. Đúng là khi có định kiến thì nhìn cái gì cũng ngứa mắt.
@dinhmanhht86 nhìn lại cái viền các cạnh đi, nó còn thể hiện ở cục pin nữa đấy. 5.5" mà pin 3k
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@conankcbn7 nó sản xuất bấy lâu nay rồi, có điều mấy năm nay mới nổi, thiết nghĩ giá thành nó thấp nên nó ko đầu tư nhiều vào khâu thiết kế, đâm ra kéo thêm chi phí
@conankcbn7 Asus ko phải mới tham gia thị trường đt nó sản xuất đt khá lâu rrooic chỉ có điều trước đây chưa nhiều nguoi biết thôi do chủ yếu sd nôi địa
Nội thất bên trong còn xấu hơn cả của mấy em siêu phẩm mới ra. Chả khác hàng Tàu là mấy. Đúng là của rẻ...nội thất nó cũng xấu.
@Hiep2014 bạn nói quá chuẩn, iphone cũng vậy, chả khác tàu là mấy. Main tàu lại còn đc anh tàu gia công hộ nữa chứ.
phantkien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hiep2014 ko đỡ được
@Hiep2014 Bác mua máy bác xem nội thất đẹp mới mua à,lại mua bảo người ta bug máy ra nó tương cho mà vỡ .... người ta làm vậy là để dành khoản trống cho cái khác, nên các thành phần khác nó mới dể tháo hay thay thế đó, trước khi ra mắt sản phẩm người ta kiem tra các điểm tới hạn (CCP) đều lường trước hậu quả nếu làm sao sao đó,nếu nó không đáp ứng được thì tất nhiên phương án sẽ bị hủy (vd: zen 2 chip tập trung nhiều như thế quá trình sử dụng nhiệt năng tỏ ra rất cao,nó có làm ảnh hưởng thành phần khác?main nó có đảm bảo độ bền trong thời gian 5 ~10 năm ?....vv) chứ không phải làm xong rồi gánh hậu quả, mình làm trong cty xuất khẩu cũng là nhân viên kiểm tra chất lượng (Quailty Control), nên mình biết rõ... không ai mạo hiểm sản phảm của mình đâu, bạn thì nói sao chả được, đơn giản bạn không phải chịu trách nhiệm về sản phảm, và cuối cùng là cty không có trả lương cho bạn
nijerrys
ĐẠI BÀNG
9 năm
@emdungkhungnua Những bình luận thiếu muối iot như vậy thì bạn trích dẫn và trả lời làm gì, cứ kệ, ko ai thèm trả lời là bạn ấy tự hiểu.
như vầy là ok rùi, đòi hỏi gì nữa, khả năng sửa chữa khá dễ
Zenfone 2 Ram 4Gb chạy quá ngon rồi. Hi vọng là nó sẽ không có hiện tượng giật lag gì 😆 chứ mình thấy dùng android RAM 1 thua iPhone 4 😃)
maiyeu512
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hailua_kute Mình lâu rồi k dùng ip4. Hồi bữa có đọc đx cách hạ xuóng 6. Thiệt chứ làm theo thôi có gì mà k đc bạn. Mình dùng nhiều đt chủ yếu để úp rom này nọ chán thì đổi. Nh mà nghe nói xuống 6 phải justboot phải k bạn? Hay ổn luôn rồi
@Dịu Dương Ram nó LPDDR2 bạn ạ :v , chíp tiêu thụ ít điện năng đồng nghĩa hiệu suất ko cao đâu
@ruaconsieutocdo Zen 5 thì LPDDR2 còn Zen 2 thì LPDDR3 rồi 😁.
@_MaiVanSon_
  • Bộ nhớ RAM 256 Mb LPDDR2 điện năng thấp Winbond W978H6KBVX
    đọc lại bài đi bạn
Đã bảo lên trung tâm bh của Asus mà xem. Thế mà còn bảo dẫn chứng. Phán anti này nọ. Khổ ghê.
Còn đâu phải lỗi 100% đâu. Nhưng xác suất lỗi nhiều hơn hãng khác rất nhiều. Không biết mà còn cãi cùn.
@Color.Of.Life Lạ! Không dẫn chứng được mà kết luận ngon ơ. Mà dẫn chứng kiểu của bạn thì nhiều là thế nào? Muốn phán thì dựa vào tỷ lệ thì mới nói tới xác suất! Tỷ lệ đâu? Xác xuất bao nhiêu là cao? Hỏi thêm bạn chỉ mới vào trung tâm bảo hành Asus hay đã vào tất cả trung tâm bảo hành các hãng khác? Nếu mới chỉ vào mỗi Asus thì so sánh cái kiểu gì? So Asus với chính Asus à?
Cãi cùn? Có phải bạn đang nói chính bạn không? Phán ẩu, bị bắt giò thì lại phán thánh tiếp. Ở đây đảm bảo ít nhất 99/100 người đọc sẽ hiểu là bạn cãi cùn đấy (1 người còn lại chắc bạn hiểu là ai mà).
Đấy! Tỷ lệ là đưa con số cụ thể ra vậy đấy!
athysirus
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Color.Of.Life Trung tâm bảo hành nào mà ko nhiều hàng lỗi, xàm quá bạn ơi.
xmen02q1
TÍCH CỰC
9 năm
@Color.Of.Life Mình ko dùng Asus nhưng thấy bạn cm hài quá cơ, kêu nhiều con lỗi lên trung tâm bảo hành mà xem - Lên TTBH thì lên của hãng nào mà chả nhiều con lỗi, ko lỗi thì nó mang lên bảo hành làm gì. Có khác éo gì bảo lên trại giam mà xem đầy thằng tù hả ?
@Color.Of.Life Bạn trẻ lấy thống kê lỗi nhiều hơn hãng khác ở đâu ra vậy ?
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
hóng review sau một thời gian sử dụng, trông main cũng hơi hãi
Nhìn nội thất thấy như hàng đài loan. E đang dùng 2 zen 4 với 1 zen 5 thấy cũng bt, zen 4 pin kém tý, còn lại ok trong tầm giá.
ngoctran7464
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhaquedaoweb Thì Taiwan là Đài Loan chứ thấy với như gì nữa bạn 😃. China và Taiwan thường gọi chung là "Tàu" cả mà. Nhưng mình vẫn có thiện cảm với mấy anh Taiwan hơn....
Mình cũng xài 2 con zen 4.5 và 5 rồi, vẫn đang xài tốt. Lâu lâu cũng có chút trục trặc nhỏ, chỉ cần reset hay restart lại là xong, giá vậy là ok !
vitlangtu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhaquedaoweb thì ASUS là hàng Đài Loan mà bác =)))))
@vitlangtu E bít mà bác, e đag trả lời mấy thánh xhê nó như đồ tau, nhẽ dùng 3 con lại k bít nó từ đâu?
Thảo nào không cho thay pin ^^
Có vài bác còn định kiến với ASUS nhỉ? Mà ASUS của Đài Loan (đồng hương với HTC) thế mà nói là Tàu. Anh hai mình xài Zen 6 gần 1 năm nay có thấy lỗi phần mềm gì đâu? Cho thằng cháu chơi tẹt ga luôn, chả lỗi gì. Có lẽ là do ăn ở hay xài không kĩ, hay vọc tầm bậy mà không hay nên mới lỗi. Định dành tiền sắm em Zen 2. Cấu hình ngon, giá hợp túi tiền thì xơi thôi 😁
@bango123 avatar là ảnh con bạn phải ko
@Cyanogen12 Là của mình đấy 😁 Mình còn chưa có gấu, sao lại có con? :D
@bango123 Bạn thay đi, nhìn...kinh lắm 😕
namdh7
TÍCH CỰC
9 năm
@Cyanogen12 chắc là lựa tấm đẹp nhất rồi đó ha ha
@namdh7 chắc vậy, tội nghiệp bạn ấy :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế