Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mobifone làm ăn như lừa đảo.

timekiller
13/3/2012 9:16Phản hồi: 126
Mình tạo topic này nhằm nhắc nhở các bạn dùng mạng mobi cũng như các nhà mạng khác cẩn thận với cách làm tiền của nhà mạng hiện nay. Nhằm tìm cách tránh gặp rắc rối cũng như mang họa vào thân. Việc là hơn 1 tháng này mình nhận được tin nhắn từ tổng đài 9999 của nhà mạng quảng cáo nhắn tin trả lời các câu hỏi rất đơn giản để nhận được phần thưởng là xe honda civic hay tiền mặt gì đó, câu hỏi rất đơn giản và chỉ cần trả lời câu hỏi là đáp án 1 hay 2 là có thể có cơ hội trúng thưởng. Cứ khoảng 1h đồng hồ là nhắn 1 tin mời mọc, rất khó chịu. Vì chưa biết cú pháp từ chối nên mình đã dùng phần mềm chặn tin nhắn tự động, phần mềm này có chức năng trả lời tự động "xin đừng làm phiền tôi". Và cuối tháng cầm hóa đơn điện thoại lên hơn 2,5 triệu đồng. Gân gấp đôi bình thường của mình. Đến cửa hàng mobi để in cước thì hơn 150 tin nhắn gửi về 9999 với giá 1 tin nhắn 8000 Vnd.. Điều tắc trách của nhà mạng là cố gắng cài bẫy khách hàng để kiếm tiền mà bất chấp cú pháp là gì. Mình xin chia sẻ vs mọi người ở đây để tránh mất tiền đáng tiếc. Đã gọi lên tổng đài yêu cầu trả lời sớm nếu không thì nghỉ chơi vs mobi mặc dù là khách hàng gold mấy năm rồi.
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng là một nạn nhân như bạn, mình bị khủng bố hơn 1 tháng nay, ngày nào cũng nhận tin nhắn từ 9999, điên cả đầu. Lần đầu mình nhắn trả lời lại thì bị trừ ngay 15k, ngày nào nó cũng nhắn 3-4 tin, ace có cách nào chặn tin nhắn từ 9999 thì chia sẻ cho mình với, thanks!
Để từ chối nhận các tin nhắn quảng bá từ CT, soạn tin TC gửi 9999. Để được trợ giúp biết thêm các thông tin về CT, soạn tin TG gửi 9999. Để biết số lượng MDT đã tích lũy được trong CT, soạn tin MDT gửi 9999.
kinta8286
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Long Kurt bạn soạn tin TC gưi 9999 đi cho được . mình đã gửi lên 9090 chửi nó mà nó nói soạn mà soạn xong thì" bạn chưa đăng kí chương trinh để đăng ki......"
Cái này cứ trả lời tin nhắn là mất tiền rồi.bạn ơi,nói người ta lừa đảo cũng khó
Sao ko lừa đảo?
Thứ nhất, về phía nhà mạng thì phải nhắn đúng cú pháp mới đc tính, đằng này cứ nhắn là tính là bố láo.
Thứ 2, về phía khách hàng như bác trên đây là thiệt đầu tiên, vì chả lẽ ko đc dùng phần mềm nhắn tin tự động nữa chỉ vì có cái thằng lừa đảo hợp pháp này hay sao?
Thứ 3, về phía những khách hàng có tham dự chương trình này, chẳng may nhắn sai cú pháp thì tuy ko đc tính điểm mà vẫn bị trừ tiền. Như thế thì là đúng hay sai?
Nói chung là bọn bố láo. Vụ này giống kiểu ngày xưa ở World Cup 2006, bọn FPT khởi đầu cho cái trò lập lờ phí nhắn tin dự đoán kết quả ấy. Ko có đạo đức.
timekiller
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thông thường nếu làm ăn đàng hoàng thì nt trả lời phải có cú pháp chính xác, nếu không thì tin nhắn không hợp lệ và tổng đài trả về, nếu bạn nói thế này thì nhà mạng có hàng trăm cách cài bẫy bạn để moi tiền chả khác gì lừa đảo nhé
nếu thế thì chả có ai nhà mạng nào làm ăn đàng hoàng đâu bạn ạ,dù nó có nhắn lại là:"tin nhắn không hợp lệ" hay "tin nhắn sai cú pháp" thì bạn vẫn bị trừ tiền,tốt nhất là không trả lời lại,mà chẳng lẽ không google ra được cách từ chối dịch vụ hay cách làm khả dĩ hơn à
Tui củng đang y chang đây. Tương nt 1 làn rồi thôi ai dè nó nt cả ngày mệt mỏi qá.Bây jo tc hay nhận mà nt tới 9999 là toi 8k lìn.Chớ dại.........
Tối hôm qua mình lại bị nhận tin nhắn tiếp, thế là tức quá gọi lên tổng đài hỏi, em tổng đài viên còn giải thích này nọ rồi bảo mình ko muốn nhận tn nữa thì soạn TC gửi 9999, mình hỏi có tính phí ko, nó còn dám nói là miễn phí, bố láo, mobifone giờ làm ăn chụp giật quá, sa thải hết bọn óc hạt nho này đi. Ace chớ trả lời tin nhắn gì cả, bấm send là đi 8k liền, 😔
whitebb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hi, em thì cũng nhận được tin nhắn đó. Nhưng không trả lời, mặc nó. Mất 8000 đ mà được cái Honda thì không biết phải tu mấy kiếp mới được đây? Nó cũng chả khác gì chơi Lottery cả! Chỉ làm giàu cho nhà mạng, người dùng là chịu thiệt thôi.
hung1369
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giống mình nè,hix,bất cứ cú pháp cũng bị trừ tiền hết,chắc qua Vina quá.
dùng bb thì các bác vào phần fire wall mà chặn ấy, chặn các số không có trong danh bạ
Đúng rồi , chặn ngoài tường lửa á các anh !
đúng là cái vụ SMS tham gia các trò chơi quá phiền hà; AE đưa lên face làm hội hay cho lên báo đi; chán đến dài cả cổ
haichien85
ĐẠI BÀNG
12 năm
ý kiến bác này hay đấy.toàn nhưng trương trình nghe đã biết không bao giờ trúng rồi,suốt ngày nt.có ngáy nt 3 lần 😁
katoji
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nói chung là khi gửi tin trả về những đầu số đó, chẳng cần biết bạn gửi đúng hay không, đều bị trừ tiền hết. mạng nào chả thế mờ ;)). Tờ dùng vina thi thoảng cũng spam suốt ngày.
Nhiều khi thông báo KM 50% mà làm cho 4 tin =)), nhắc nhở quý khách đang có KM nên nạp tiền mạnh vào
Chuyển qua Vịt Teo đi bác ơi, Mobi dạo này làm ăn chán lắm
Đang là nạn nhân của Viettel đây. Ko nhắn tin đến các đầu số dịch vụ mà vẫn mất tiền như thường. Mình rất tỉnh táo vs các tin nhắn dịch vụ nên ko bao giờ quan tâm. Thậm chí ko đọc lun, vậy mà tháng này cước dịch vụ phụ nhiều hơn cước call. Gọi hỏi tổng đài thì báo mình sử dụng dịch vụ đầu số 88xx, mình chỉ sử dụng BB Chat, và sms, mình nói ko bao giờ sử dụng dịch vụ, ở có 1 mình 1 phòng, BB lun đc bảo mật khóa màn hình. Chưa cho ai mượn BB bao giờ. Nó nói hẹn 11 ngày sau sẽ có kết quả lại cho mình. Nói chung từ ngày chuyển trả sau mới biết vấn đề cước luôn luôn mập mờ khó hiểu. Bị lần thứ 3 rùi.
Tớ cũng bị thế , mịa nhiều khi đang thiu thiu nó làm 1 phát thức luôn dù mình chỉ gửi đúng nó 1 tin , giờ ngày nào cũng nhận . Để mai nhờ thằng em bên báo xem thế nào .
những trò này đừng hòng lừa được mình, he he he
anhquoc91
ĐẠI BÀNG
12 năm
trưa hôm kia em đang lơ mơ ngủ 😔 thì 1 ông bên mobi gọi điện xin 3p để quảng cáo gói cước j chứ =)) em cáo bận ngay, ngồi nghe mấy ông lải nhải đau hết cả đầu, cuối cùng thì lại chả ngủ đc :(
SMSFilter ngay thôi các bác ah, mình cũng bị 9999 khủng bố từ sau khi đăng kí 50SMS giá 8000đ hôm Tết, mặc dù chẳng đăng kí tham gia chơi gì nhưng cứ bị nhắn tin hoài mà ko từ chối được

SMSFILTER v5.0 FULL NONEEDKEY @ BBVietnam
Link OTA: http://goo.gl/YfOyl
Link BDM: View attachment 491439
whoami1984
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhà mạng nào cũng như nhau thôi hà. Sống chung với chúng đi các bác và phải tự bảo vệ mình
thì các bác nhận đc tin nhắn 9999 thì các bác đừng trả lời lại làm gì cho tốn tiền, xóa đi, thế là xong.........
timekiller
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bỏ tiền ra cho nhà mạng rồi để chính nhà mạng làm phiền và lừa đâor mà bác cũng cam chịu a? Trừ những thằng bên ngoài mà do yếu tố kỹ thuật chưa can thiệp được thì k nói nhé

---------- Post added at 08:40 AM ---------- Previous post was at 08:37 AM ----------

Bác xoá sao nổi, càng xoá nó về càng nhiều, trong vòng 1 tháng nó nhắn 150 tin bác xoá nổi không? Hay càng xoá càng nổi điên?
em thì kệ, nó gửi về mặc nó, xóa tin nhắn đó mất mấy giây, có chết ai đâu... he he... chịu khó chút đỡ mất tiền oan... he he
Các bác cứ ko chịu nghiên cứu đọc kỹ rồi lên đây kêu gào, hài.

- Giá cước gửi tin nhắn tới đầu số 9999: 8000đ/ tin nhắn.
- Nếu khách hàng trả lời với cú pháp bất kỳ ngoài cú pháp 1 hoặc 2 hoặc 9 hệ thống sẽ hiểu là một câu trả lời sai.
Nghĩa là tất cả các tin nhắn của bác chủ đều được hiểu là đúng cú pháp nhưng trả lời sai, vậy trừ tiền là đúng quy định.

Còn như bác chủ topic nói dưới đây thì em thấy hài quá:
Thứ nhất, ko biết có thể search, em search 1 cái ra dòng này cho các bác luôn:
Trong trường hợp khách hàng không muốn tiếp tục tham gia chương trình và không muốn nhận được câu hỏi từ hệ thống, khách hàng có thể nhắn tin (miễn phí) theo cú pháp TC gửi đến 9999, khi đó:
+ Hệ thống sẽ dừng không gửi các câu hỏi hoặc câu mời khách hàng tham gia chương trình.
+ Điểm tích lũy và Mã dự thưởng của khách hàng vẫn được bảo lưu để tham gia quay thưởng.
Làm thế này ko đc thì gọi lên tổng đài mắng cho 1 trận, cứ phải cứng rắn vào.

Thứ 2, bác chọn phần mềm tự động trả lời tin nhắn thì đương nhiên là nó sẽ trả lời và bác bị trừ tiền. Bác có thể chọn phần mềm chỉ chặn tin nhắn.

Những cái liên quan đến tiền thế này các bác nên nghiên cứu kỹ trước, ko lại bảo người ta lừa đảo mà thực ra là do bản thân mình thiếu hiểu biết.
Còn bác nào nghĩ mình đúng thì cứ việc đi kiện. Em cá là các bác thua hoàn toàn =)).

Cứ chê Mobi làm gì, còn hơn 2 cái thằng VT và Vina chán 😆. Em dùng bao nhiêu mạng mà vẫn hài lòng về Mobi nhất 😃). Ko thích thì chuyển sang VT hay Vina đi vậy, ngồi đây kêu gào làm gì cho mất công, lại tự mình rước ức chế vào người.
timekiller
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thứ nhất là không phải ai cũng có time và có đủ thông tin để làm như bạn nói, nếu mình có thời gian tìm hiểu về gói cước thì hàng tháng mình chỉ mất tối đa là 300k tiền đt chứ không trung bình 1,5 t như thế này. Nhưng không vấn đề gì. Số tiền đó mình sẵn sàng trả nếu thấy nó hợp lý.
Comn kiểu làm ăn cài bẫy để moi tiền của khách trong lúc khách hàng sơ suất, mình xin nói thêm là sơ suât chứ không phải do tham lam và thiếu thông tin để rồi cố ý tham gia rồi mang hoạ, thì 1 xu mình cũng không thể chấp nhận.
Xin lỗi bác đã nghiên cứu kỹ và test chưa mà bác lên phán như bọn giao dịch viên của Mobi vậy bác.
Hai câu nói của bác đã mâu thuẫn nhau rồi.
Câu 1: "Nếu khách hàng trả lời với cú pháp bất kỳ ngoài cú pháp 1 hoặc 2 hoặc 9 hệ thống sẽ hiểu là một câu trả lời sai. Nghĩa là tất cả các tin nhắn của bác chủ đều được hiểu là đúng cú pháp nhưng trả lời sai, vậy trừ tiền là đúng quy định"
Câu 2: "Trong trường hợp khách hàng không muốn tiếp tục tham gia chương trình và không muốn nhận được câu hỏi từ hệ thống, khách hàng có thể nhắn tin (miễn phí) theo cú pháp TC gửi đến 9999"

Thế hóa ra cú pháp TC không phải là cú pháp bất kỳ à? Chương trình rất mập mờ, nói thẳng ra là lừa đảo, làm ăn thất đức.
Đùa chứ, bác nói chuối bỏ cm. Cứ cho là nó vẫn tích điểm đi, nhưng ai cần, vì người ta có muốn tham gia đâu? Ngoài ra số 9999 còn là số chung để nếu muốn thì có thể đăng ký gói 8000d/50sms, ko lẽ block luôn? Ngoài ra, với các dịch vụ nhắn tin thông thường, nếu nhắn tin sai cú pháp hệ thống sẽ thông báo lại là mình sai, để khách hàng biết. Đằng này nó có thông báo ko, hay vẫn im ỉm trừ tiền. Chỉ có bọn bất lương mới làm kiểu thế, và bọn vô tâm vì người chịu thiệt ko phải minh nên cứ kệ xác thì mới ủng hộ bọn nó. Ah, còn 1 bọn nữa là bọn nhân viên bên trong, nên phải khen. Thế thôi.
Tôi đã khoá cái số đấy rồi, nên cũng chả cần cái trò 8000d/50sms nữa, có điều thấy nó coi thường khách hàng, móc túi khách hàng như thế thì ngứa mắt thôi. Còn đi kiện cái lũ đấy thì có ích gì? Nó có biết tự trọng đâu mà kiện với cáo.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019