◤Mod/Share◢Độ Pin Hybrid+Share Phụ kiện hiếm VD•Case Ốp lưng Q-smart Pad, S12, Viettel V8403,04,V791

Phung_Phiu
12/5/2013 19:7Phản hồi: 127
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Độ pin Hybrid Mod made in tự tui ^^!

Ý tưởng của mình là tạo nên một viên pin dung lượng thật là cao có thể lắp cho cả 2 loại máy hoạt động mà không cần lỉnh kỉnh sạc dự phòng, sạc đa năng, không phải chờ đợi mất thời gian. Và quan trọng là nhỏ gọn cơ động, có thể lắp thẳng vào điện thoại để dùng hoặc bỏ ví, nhét túi như bật lửa.

trên 200% hiệu suất sử dụng!
và 100% tính di động, thời trang gọn nhẹ.

Muốn vậy cùng một viên pin nhưng phải có:

1~4 cell,
2 mạch sạc độc lập,
2 mạch bảo vệ khác nhau,
2 hệ thống cảm biến nhiệt độ.

Sơ chế:

Đầu tiên là lột vỏ từng viên pin, đánh nhám:

Hai viên khác hãng, khác pin out, một viên 1500 mAh 3 tiếp điểm, viên kia 1700 mAh 4 tiếp điểm.
Nếu làm 4 viên thì tổng 6600 mAh, 3 viên thì tổng 4900 mAh.
Nói chung là kích thước nhỏ gọn hơn sạc dự phòng rất rất nhiều.

• Nguyên Liệu

Chuẩn bị nguyên liệu:

• Dĩ nhiên đầu tiên là thân máy để ướm.
• 2 viên Pin V8403, V8404 (các bé này sẽ được ghép thông nhau)
• Ốp lưng V8403, V8404 TPU Polymer, bởi vì sau khi lắp pin Hybrid máy dày thêm 3 mm nên nắp pin bị kênh cần phải dùng ốp lưng thay thế, thằng TPU này rất dai và bền nên tháo ra tháo vào không sợ rách màng... benzen

• Dụng cụ

Dụng cụ:
Dao rọc giấy, thước kẻ, vỏ giấy decal, keo, v.v....

• Sơ chế

• Rã mask

• Mạch pin

• Khò dán Pin bằng công nghệ SMT

• Quấn lại vỏ

• Pin Hybrid Dual Pinout

• So sánh độ dày pin Hybrid chỉ dày bằng một chiếc răng hổ

• Lắp vào máy

• Pinout thứ 2: Mở ra một chân trời mới. (Hiện tại mình có rất nhiều ý tưởng. Sau này mình sẽ viết thêm nhiều bài về tác dụng kỳ diệu của pinout thứ 2 này^^)

• Máy dày hơn 3mm tuy nhiên loại bỏ được nắp pin.

• Lắp ốp lưng TPU Polymer trắng vào.

• Kiểm tra độ dày của máy.

• Nhìn từ phía trước.

• Thời gian sử dụng: FB, mail, check traking, nghe gọi nhắn tin mỗi ngày
47 tiếng pin từ 100% xuống còn 79%
--> 21% pin cho 47 tiếng sử dụng.

• Nhìn lại lần cuối, có nhầm không ta?

• Kiểm tra lại bằng app Battery Indicator Pro:
28 tiếng 26 phút - Sử dụng Nhẹ
12 tiếng 38 phút - Sử dụng Bình thường
6 tiếng 19 phút - Sử dụng Nặng
3 tiếng 10 phút - Sử dụng Nặng liên tục

• Nhìn lại lần cuối, nhớ ngày nào em còn chân lấm tay bùn, giờ thì thành tiểu thư đài các. (_ _")!

• Thu dọn chiến trường ^^!

Mình chưa kịp viết tỉ mỉ từng mục, nên đánh tạm tiêu đề cho mỗi mục. Sau này có thời gian sẽ đi sâu hơn từng mục.

Bạn nào hứng thú có thể xem lại bài cũ ngày xưa mình độ pin bằng công nghệ cũ hàn nối:
★[Modding] ★ Độ PIN KHỦNG cho bộ Gear ĐỘC!★http://goo.gl/cWGDl
★[MOD CASE] Alien Predator Hybrid♥Quái thú & Thợ săn hợp nhất★ ♥http://goo.gl/H4TJ1
★★◤Mod/Share◢ Độ Pin Hybrid+share Phụ kiện hiếm Case Ốp lưng ★ ♥ http://goo.gl/5PJWd

Còn hiện giờ mình dùng công nghệ khò dán SMD (_ _")!

Bắt tay vào làm:

Máy cần làm: Thí nghiệm làm pin Viettel V8403, V8404 trước, hai em này đều là smartphone chạy Android, một máy dùng pin của ZTE, một máy dùng pin của Huawei, hai hãng pin khác nhau, chấu pin cũng khác nhau một cái 3 pin out, một cái 4 pinout, Kích thước cũng khác.

Em V8403 mình chọn pin dung lượng cao 1500 mAh (pin gốc 1200 mAh)
bé V8404 mình chọn pin tiêu chuẩn: dung lượng 1700 mAh

Có thể ghép 1 viên pin V8403 với 1 viên V8404 cho ra pin Hybrid 3200 mAh
Hoặc ghép 1 viên V8403 với 2~3 viên pin V 8404

--> cho ra 4900mAh~ 6600mAh Với dung lượng này thì máy mình tăng thời gian sử dụng lên GẤP 5~6 LẦN.

Nhưng theo mình chỉ nên ghép 2~3 viên vì dày quá cũng không đẹp.

Với pin chuẩn 1200 mAh mình dùng bình thường, nghe gọi nhắn tin lướt web xem phim, chơi ít game, xài được khoảng 2~3 ngày. Giờ độ lên có thể dùng gần 1 tuần cho đến hơn hai tuần. Một con số đáng mơ ước đối với smartphone.

Thời gian sạc cũng lâu không kém: từ 4 tiếng cho đến 12 tiếng
Vấn đề này giải quyết khá đơn giản: Mình đang tính kích dòng sạc lên khoảng 1~2 A, thời gian sạc sẽ nhanh hơn gấp 2 đến 4 lần.

Pin Hybrid Mod ý tưởng của mình:
Ưu:
-Hiệu suất chuyển đổi là 100%
-Dung lượng tăng lên 213%~ 440%
-Thời gian chờ đợi 0 giây lắp là chạy.
-Kích thước vô cùng nhỏ gọn, chỉ bằng chiếc bật lửa, có thể tích hợp hẳn vào máy hay bỏ ví.
-Có thể ghép nhiều bộ pin xếp hình LEGO
-P/P hiệu năng/ giá thành rất cao, rẻ tiền mà chất lượng.
-Tăng gấp đôi tuổi thọ pin, máy do không phải chuyển đổi điện từ pin dự phòng sang máy + tản nhiệt tối ưu, chất điện phân trong pin không bị sôi.

Nhược:

-Mất công độ.
-Không sử dụng được nắp pin stock.
Phải kết hợp với case ốp lưng TPU
-Dày hơn máy gốc 3mm
-Nặng hơn khoảng 30 g

Pin Hybrid mod này chỉ là bước chuẩn bị cho các ý tưởng sau này của mình.
Có thực mới vực được đạo, có nguồn điện nuôi đủ mạnh, ổn định, dễ kết nối thì các ý tưởng kế đến của mình mới thực hiện được ^^!
Hồi bé mình đã nung nấu sẵn khoảng 5 6 ý tưởng chỉ tiếc là ngày xưa chưa đủ nguyên liệu, dụng cụ và kiến thức để biến chúng thành hiện thực.
Tuy chỉ là giải trí nhưng độ, mod cũng là niềm đam mê của mình T^T

Đang đấu nối, chụp, up, viết... bài tiếp theo
Cập nhật tình trạng em Hybrid:

Dạo này đỡ phải gọi lại: "Máy mình hết pin, nãy bạn gọi mình à?"
😁
Không cần hàn hay đấu gì à bạn chỉ cần lột vỏ rồi ghép lại làm sao cho 2 vỏ sell tiếp xúc là được à mà lúc sac thì chỉ cần để nguyên trong v8403 rồi cắm sạc là được à bạn?
@hieuvntn cần hàn, đấu chứ bạn. 😃
Trước mình hàn đấu:

Giờ mình khò dán ^^
hàn đấu hơi bị nguy hiểm. 😃
Lúc làm thôi, chứ lúc xài thì vô tư ^^
Hàn đấu thì lúc hàn kiểu gì nhiệt lượng truyền trực tiếp từ đầu hàn cũng làm pin bị hư hại một phần. Chưa kể chất nhôm làm vỏ pin Li-ium luôn luôn có một lớp ô xít nhôm --> hàn lâu mà khó ăn, nhiệt truyền nhiều, pin bị sôi, ảnh hưởng lớn. Đấy là mỏ hàn thường 400 500 độ. Còn hàn hồ quang sáng rực nhiệt tới vài ngàn độ --> cháy cục bộ.
Nói chung đã dính đến hàn thì chấp nhận pin sẽ bị hư hại và mất độ ổn định: các thớ, lớp Li-ion Carbon có thể bị chập cục bộ --> nhìn ngoài không biết được.

Chính vì vậy mình mới áp dụng công nghệ khò dán vi mạch thường dùng trong các thiết bị công nghệ cao smartphone, vi xử lý máy tính, v.v... --> pin hoàn toàn không bị tổn hại do nhiệt mà hiệu quả tiếp xúc tối đa.

Đây là cách hàn nối ngày xưa mình làm:

Bóc tem cởi áo mình trần sexy.

Dãy số bí ẩn này là gì? Anh em decode giùm mình với. Thank nhiều.

Phơi áo cho mau khô, tháo phụ kiện ra cho cell cởi trần tắm nắng.
Ai có lọ kem chống nắng mình mượn thoa cho em ấy. :beauty:
Đùa thôi, đây là tất cả các bộ phận của một viên pin Li-ion tiêu chuẩn.
Nghiêm túc đấy. :sure: Độ pin không phải chuyện chơi mà phải nói là như chơi với lựu đạn. Vì sao thì các thím cứ xem tiếp sẽ rõ.

Đã lột thì lột cả 2 em, không em kia nó tị nạnh. Dán hai em lại với nhau bằng băng dính hai mặt.
Vỏ pin là cực dương, phần hình bầu dục ở đầu pin được bọc bởi đai nhựa trong là cực âm. Tiến hành hàn điện cực âm.

LƯU Ý: HÀN ĐIỆN CỰC ÂM RẤT NGUY HIỂM CÓ THỂ DẪN ĐẾN CHÁY NỔ KHI CHẬP MẠCH.

Với kinh nghiệm của mình thì cell pin có thể bị chập mạch dưới hai dạng:
-Dạng 1: Thiếc hàn lem từ cực âm sang cực dương gây đoản mạch, thiếc rắn lại ngay và các thím luống cuống không biết xử lý thế nào. Nếu giữ được bình tĩnh và là dân điện tử giàu kinh nghiệm thì dùng đầu mỏ hàn nhúng nhiều nhựa thông, lau thiếc hoặc dùng tool hút thiếc để ngắt mạch. Nhựa thông có tác dụng làm giảm dính ướt của kim loại lỏng nên cục thiếc sẽ hoá lỏng và co tròn lại giảm tỷ lệ bị đoản mạch. nếu không có tool hút thiếc thì dùng khăn giấy vớt và dốc ngược pin để thiếc chảy bớt ra. Nói thì lâu nhưng các thím chỉ có vài chục giây trước khi pin phát nổ.
-Dạng 2: Mỏ hàn quá nóng với thời gian châm hàn quá lâu mà không được ngừng nghỉ, tản nhiệt, dẫn đến nhiệt dư nung chảy các lớp các điện giữa bản cực lithium. Cấu tạo pin lithium cũng tựa như cuộn giấy vệ sinh nhiều lớp. Pin sẽ nổ âm thầm và bất ngờ không lường trước được. Giải pháp là kiểm tra nhiệt độ pin, nếu thấy pin cứ nóng dần lên trong khi không có nguồn nhiệt thì nên cẩn thận hết sức vì có thể pin đã bị chập bên trong.
Cả 2 dạng đều dẫn đến kết quả sau vài chục giây pin phồng to như bịch Bim Bim và bất ngờ phát nổ kèm theo khói lửa nghi ngút. Cuống lên quang bom ra ngoài của sổ thì Hôm sau Báo sẽ đưa tin "Khi vozer ném bom nhà hàng xóm" hay "Một tín đồ công nghệ thông tin thả lựu đạn vào áo bạn gái". :stick:

Theo mình thì nên bỏ ngay nó ra ngoài ban công và chấp nhận hy sinh cell pin để bảo đảm an toàn. Đừng tiếc, 1000 VIÊN PIN CŨNG KHÔNG ĐỔI ĐƯỢC 1 CON MẮT CỦA CÁC THÍM. Hơn nữa sau khi bị chập gần chục giây thì pin cũng đã bị hư hại gần hết.

Có thím sẽ hỏi, pin mới chưa xài lần nào thì làm gì có gì mà nổ được?
Không phải vậy đâu à, sau khi lắp ráp pin thì nhà sản xuất sẽ cho vào tủ máy công nghiệp để sạc pin lần đầu ngay. Nếu không mạch bảo vệ cũng sẽ không có năng lượng để khởi chạy, các thím cũng không thể sạc được pin vì điện thế chưa đạt ngưỡng.
Hình dạng của một số loại mạch bảo vệ pin cho các thím dễ hình dung

Mạch bảo vệ sau khi được lột trần. Pin này không đơn giản như mình nghĩ, mạch bảo vệ của nó được đổ nhựa đúc kín chứ không để trong hốc như pin Li-ion 16850, nên việc tháo mạch rất khó khăn, không cẩn thận dao có thể khứa đứt mạch hoặc linh kiện.
Có ý kiến bảo hay là vứt quách cái vỉ mạch củ chuối này đi, đóng hộp rồi cần gì bảo vệ. Nhưng mạch này không thể thiếu đâu ợ. Vì ngoài tác dụng bảo vệ tự ngắt dòng khi bị chập (không có mạch để pin cùng chìa khoá thì tèo) thì mạch này còn có tác dụng ngắt dòng khi điện áp pin giảm sụt xuống thấp (nếu không pin sẽ bị die, cần phải đem đi kích dòng mới hoạt động lại được) và ngắt dòng khi pin đầy. Chính vì vậy mạch này ngoài tên mạch bảo vệ còn có người gọi là mạch sạc.

Pin này cũng như cây dừa, tận dụng dùng hết không vứt cái gì cả. Cất bớt đi những cái râu ria, và còn lại là đây.

Gắn mạch đi dây đúc lại bằng keo nến.
đang viết...
Pin Hybrid chạy được 90 tiếng rồi, từ 100%-> 70%
30% pin đã mất cho 90 tiếng hoạt động liên tục.

90,3 giờ mất 30% pin Hybrid
? giờ mất 100% pin

--> tương quan tỷ lệ thuận: 90,3 x 100 / 30 = 301 tiếng thì sẽ hết pin.
= 12,54 ngày
--> Gần nửa tháng nghe gọi nhắn tin fb web, rom tự chế ko đụng hàng, CPU đã config xung, có swap ram.

Cái này rất lạ vì mọi khi với pin gốc mình chỉnh kiểu gì cũng chỉ được 3 ngày là tối đa --> tăng lên 2 cell thì đáng nhẽ chỉ 6 7 ngày thôi chứ???
Mình đang hóng vụ này xem em nó chạy được chính xác bao lâu thì hết pin.
@Phung_Phiu rất thú vị đó bác ạ! 😃
@hữu_phước1303 Thank bạn 😃
Bonus:
94*100/30 = 313,3 tiếng
/24 = 13 ngày

Mình đang hóng xem đến phút cuối được tổng cộng bao tiếng, app đo pin over luôn rồi.
Bạn nói đúng rồi ^ ^

Viên pin mình đang test được làm từ 2 viên dung lượng cao của V8403 và V8404 nên nó là 1500 mAh + 2600 mAh = 4100 mAh

Viên 1500 thì là dung lượng thật chính hãng, còn viên 2600 mình ko tin tưởng lắm vì của hãng thứ 3. Giờ cầm máy không dày lắm, cũng không gù, nhưng rất nặng và đầm tay.
Mình đang cố kiếm 1 viên pin khoảng 4000 mAh với điều kiện là mỏng và ôm trọn khung máy trừ 3 anten để làm tập 3 ^^
óa page mới à bác. em đóng viên gạch 😁
@nghi20nd Thank em. Page mới cho anh em độ mod tác nghiệp ^^
@Phung_Phiu Bác xem xét nếu bán em pin độ thứ 1 và làm viên thứ 2 thì quay lấy cái clip nhé ^^. vì em ko có khò có mỗi cái mỏ hàn xung với mỏ hàn nhiệt 15k 40W nên cũng khó. Em là em thích nhất cái đoạn bác lột 2 cái mạch của pin thôi.hôm qua e lôi cái pin hỏng ra tháo thử. kết quả bung cả dây nhôm- mạ kẽm 😁
Đúng nữa, điện trở trong khác nhau mà ;) Nên chênh lệch quá thằng lớn hiếp đáp thằng nhỏ :D
Ví dụ nâng dòng sạc lên 3 Ampe mà thằng nhỏ có 1,5 Ah, nếu thằng lớn 4 Ah đầy rồi thì mạch quản lý sạc của nó sẽ ngắt mạch --> 3 Ampe dồn thằng lên thằng nhỏ. Pin Li-ion thường có dòng sạc tối đa hơn số Ah một chút --> thằng nhỏ tạch. Nhưng thường khi sạc cả 2 viên đều lên % như nhau, do nó là bình thông nhau :D

Nên mình sẽ cân bằng điện trở trong và dòng xả cho nó bằng nhau ;) Đồng thời dòng sạc không vượt quá sức chịu đựng của mỗi cell pin.
Trước anh lấy dao rọc giấy ra lột nhưng nó chém đứt luôn cả chân chip.
Ghét nhất mấy cái mạch đúc liền gỡ rất khó. Chính vì thế họ mới làm ra cái thuốc rã chip. Mấy cái chip đen đen trên băng điện tử 4 nút hay bảng mạch đều có thể rã bằng thuốc này.
Mới đầu thì mình cũng nghĩ như vậy, vì nó nói là thời gian còn lại, GO battery cũng báo thời gian sử dụng còn lại như vậy. Nhưng lúc cộng vào thông số của Battery Indicator pro thì bằng thời gian máy đã sử dụng --> nên mới nghĩ theo hướng chia thời gian đã dùng.
Giờ thì app đó báo thành :00 hết --> nó bị over, không còn đúng.

-->Chỉ có thể tin tưởng vào thống kê trạng thái của hệ thống.
Lần sau mình sẽ cài Go battery cho chắc, Go battery toàn diện hơn.
@Phung_Phiu cộng sơ sơ nó cũng là 49 tiếng chưa cộng phút lẻ 😃
khẳng định đấy là thời gian còn lại, ko phải thời gian đã hoạt động.
tiếng Anh nó là như vậy. chắc bạn đã đọc đâu đó 20 days left hay cái gì đại loại thế, dùng thử phần mềm chẳng hạn? 😁
@trantuananh1996 49 tiếng thì khớp với thời gian đã sử dụng lúc mình chụp rồi :D

Về mặt dịch thuật thì chính xác, nó là thời gian còn lại, nhưng trong thực tế thì app này không đo được thời lượng pin đã dùng, mà phải vào Cài đặt / Thông tin điện thoại / Trạng thái / Thời gian hoạt động :D

Để mình kiếm app nào mạnh hơn, cái go battery bắt cài cùng go launcher nặng ghê.
@Phung_Phiu thế mới nói là nó chỉ báo thời gian còn lại :D
Thời gian sử dụng thì phải nhìn trong trạng thái điện thoại mới chính xác, cái đồ thị nó là system app, nếu bị force close system apk thì nó bị reset lại, còn thời gian sử dụng trong hiển thị trạng thái thông tin điện thoại thì nó không phụ thuộc vào system.apk, nó giống như thời gian, nhiệt độ ghi trong bios.
Hiện tại:

Được 107 tiếng rồi :oops:
@Phung_Phiu Có photoshop không ta? Em dùng đc 5 tiếng cạn rồi mà a gấp em mấy chục lần 😁 hôm nào phải lên nhà a mod pin này mới đc :D

Sent from my Q-Smart S12 using Tinhte.vn
@binhnguyen199882 anh chụp bằng a screenshot, ko chỉnh sửa được :D
Với pin 1500 mAh mọi khi anh xem phim trên HD Viet qua wifi được 2 tập 5~ 6 tiếng liên tục.
Với viên pin hiện giờ thì chỉ gấp đôi, hơn 12 tiếng là cùng. 😃
Chứ xem phim chơi game liên tục được hơn trăm tiếng thì có mà thánh :D
các hãng khỏi cần bỏ tiền tấn đầu tư công nghệ pin ^ ^
Nó báo thời gian còn lại như go battery đấy 😁 Vậy mà lúc dùng nó lại vượt quá thời gian còn lại T^T đúng là ko tin được bạn ạ. Mình đang thử cái Battery Doctor xem thế nào :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019