Mời dùng thử Z Launcher mới cho Android của Nokia: tìm kiếm cực nhanh, giao diện đơn giản

sonlazio
20/6/2014 0:15Phản hồi: 306
Mời dùng thử Z Launcher mới cho Android của Nokia: tìm kiếm cực nhanh, giao diện đơn giản
ZLauncher là một giao diện hoàn toàn mới cho tất cả các điện thoại Android của Nokia. Hiện tại nó đang là bản thử nghiệm đầu tiên (pre-beta) với số lượng tải về giới hạn nên bạn cần nhanh tay trước khi Nokia đóng cửa máy chủ của họ lại. ZLaunch có giao diện cực kỳ dễ sử dụng cùng tính năng tìm kiếm nhanh mà mình ước ao rất nhiều trên các máy Android. Chỉ bằng một cử động của ngón tay, mình đã có thể gọi ra chương trình hay nội dung mong muốn mà không cần quan tâm nó nằm ở bất cứ nơi đâu, điều mà gần như không có một thiết bị Android nào đáp ứng được ở thời điểm hiện tại. Nếu bạn nào đang dùng iOS hẳn sẽ hiểu điều này, spotlight quá tiện làm chúng ta không còn tốn nhiều thời gian vào việc kéo thả các biểu tượng trương trình theo ý muốn mà chỉ cần 1 cú trượt để làm tất cả. Trung bình mỗi máy Android có gần 60 ứng dụng và việc bổ sung tính năng tìm kiếm nhanh thật sự là một đột phá của Nokia.

Cũng như iOS, ZLauncher không tốn diện tích cho một nút tìm kiếm nào mà bạn chỉ cần vẽ chữ N lên màn hình nó sẽ hiển thị các ứng dụng có chữ N mà nó nghĩ bạn cần nhất và các danh bạ, sau đó là các nội dung khác. Vẽ thêm chữ O, ZLauncher sẽ kiếm các nội dung có chữ NO, cứ lần lượt như vậy đến ký tự thứ 5 thì ZLauncher sẽ tiếp tục kiếm trên Internet cho bạn. Hiện tại phiên bản pre beta này chỉ mới hỗ trợ tiếng Anh, chưa có các ngôn ngữ khác.

Về giao diện, ZLauncher cực kỳ đơn giản, bạn chỉ có 2 widget chứa các thông tin thời gian và lịch hẹn trên cùng, ở giữa là các ứng dụng máy nghĩ bạn sẽ cần dùng thời trong thời gian đó. Danh sách các ứng dụng này sẽ thay đổi theo thời gian và thói quen sử dụng của bạn nên trong những lần đầu nó hiển thị những danh bạ, ứng dụng dùng gần nhất nhưng sau khoảng vài ngày thì mọi thứ sẽ thông minh hơn. Ở dưới cùng của ZLauncher, ta có 4 ứng dụng hay sử dụng nhất của Launcher gốc. Ở bản pre-beta này thì bạn chưa thể thay hay tùy biến gì cả nhưng có lẽ bản chính thức sẽ bổ sung thêm tính năng đó.

Nút trung tâm của khu vực dưới cùng là nút gọi tất cả các ứng dụng Android (appdrawer). Tại đây bạn có danh sách tất cả các ứng dụng bên trong máy. Trên thực tế thì chúng ta cũng không cần quan tâm tới appdrawer nếu xài Nokia ZLauncher.

ZLauncher hiện tại không hỗ trợ các máy đã root, tối ưu hóa tốt nhất cho Nexus 5, Galaxy S5, S4, S3, Moto X, HTC One và Sony Xperia Z1 nhưng bạn vẫn có thể cài lên các máy khác dễ dàng.

306 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bblagi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỉ cho mỗi android của Nô thôi ah?
babyto
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bblagi ZLauncher hiện tại không hỗ trợ các máy đã root, tối ưu hóa tốt nhất cho Nexus 5, Galaxy S5, S4, S3, Moto X, HTC One và Sony Xperia Z1 nhưng bạn vẫn có thể cài lên các máy khác dễ dàng.
@babyto sao ko hỗ trợ cho máy root ta ><
pmlong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@babyto ko nói tới x hay xl nhỉ. toàn mấy con thuộc top khủng
ngoctran7464
ĐẠI BÀNG
9 năm
@babyto Mình mới cài cho Zenphone xong, rất tốt. Phải tải app về máy tính mới cài được nhá !
[Guest]
TÍCH CỰC
10 năm
ngon thế, nhưng sao ko cài đc cho máy root nhỉ 😔
dokyson
ĐẠI BÀNG
10 năm
@[Guest] Nó là đoạn mã check để khuyến cáo người sử dụng không rôot máy thôi bác
cuongvta
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chắc chỉ đọc mỗi tiêu đề, không chịu đọc hết bài :|
bblagi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuongvta vâng, xin chào các bạn đến với chương trình thể thao 24/7, trong chương trình này bạn còn biết cả dầu thô và việc ngân hàng điều chỉnh tỷ giá

thế ah???
Port cho iphone dc ko bác chủ
depzdaj
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ChuoiKhoai hâm !!!
@depzdaj Vâng. E hâm. Còn bác bị điên
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
ưu điểm đã thấy sau khi cài: giao diện rất dễ dùng. Launcher nhẹ nhàng, có khi còn hơn Nova, Holo. Ngốn ít Ram, chạy rất mượt mà. Nói chung là 10 điểm của nó đấy, mọi ng thử xem.​
@ttthanh14 Nhẹ vì nó có cái mốc gì đâu so với hàng tá chức năng của Nova, Holo, Go... Ngoài việc tìm thông tin, nó làm mất đi khả năng đặt widget, folder v.v... Kết quả trả về cũng hạn chế số lượng. Ko ấn tượng lắm.
eric0213
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ttthanh14 Cơ mà Z Ultra cài đặt không được các bác ạ. Bác nào biết cài cho ZU chỉ em với ạ.
Vậy là Nokia có hứng thú với Android thật à..
phu_htvp
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hic.root mất rồi
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
@phu_htvp Từ Xposed trình cài đặt, bạn có thể cài đặt RootCloak và thêm Nokia Z Launcher để ngăn chặn việc kiểm tra root thôi.
Tại sao lại ko cài đc với máy đã root nhỉ
@braveheart7472 Mình thấy bản này là Pre beta + limited và đòi hỏi phải có tài khoản đăng nhập rồi lại phải tải trực tiếp bằng điện thoại nên mình nghĩ nó rất cần thông tin về người dùng cũng như thiết bị, tên, model, phiên bản Android... nên nó không cho các máy đã root cài là phải vì các máy này thường bị thay đổi thông số dẫn đến phần mềm khó nhận dạng được các thông tin trên.
fuzu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy chưa root.. sorry
@fuzu Chưa root xài dc mà
wangtuyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon nhỉ...tét thử
Máy Xl mình chưa root nhưng sao cài vào mở không lên đươc
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dinhdanmusic dùng cho abdroid mà thím '-'
ntrvietanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@CatOv3Mouse nokia x chả là android thì là chi thím -_-
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ntrvietanh nó lai lai chắc th nokia nó ghét :v
@dinhdanmusic Mình cũng thế. Nokia x không
vô tải hết dc rồi ai cho xin apk với
duyviet94
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mr KOP devfil.es/H9M4dq84
link từ Xda nhé
Lambktm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duyviet94 file của nó 8mb mà sao của bác có 5,77mb là sao
duyviet94
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lambktm nó từ đấy ra nhé
forum.xda-developers.com/moto-x/themes-apps/app-zlauncher-nokia-t2788588/post53533207
@Mr KOP http://www.devfiles.co/download/H9M4dq84/zLauncher.apk
mình tải ở đây...rôot không xài dc
anhbi127
TÍCH CỰC
10 năm
Máy root k cho xài
changngok86
ĐẠI BÀNG
10 năm
:p😁giao diện hơi đơn giản và chưa wen được ngay
ko cài dc cho root ? , ai trong tinhte máy nào chưa rôot chắc hiếm @@
Phan_Quan
TÍCH CỰC
10 năm
root rồi
thím sơn xài oppo find7a à
@kool_boyjuly sao biết Find 7a, lỡ 7 thì sao😆))
Tải về cài bị lỗi parse error là sao vậy mọi người.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019