Mời tải về Windows 10 Preview build 10525: tùy chọn đổi màu tiêu đề cửa sổ, quản lý RAM tốt hơn

Duy Luân
18/8/2015 22:23Phản hồi: 242
Mời tải về Windows 10 Preview build 10525: tùy chọn đổi màu tiêu đề cửa sổ, quản lý RAM tốt hơn
Đây là bản Preview đầu tiên tính từ khi Windows 10 cho PC bắt đầu phát hành chính thức. Trong build 10525 hôm nay, Microsoft đã bổ sung thêm tính năng cho phép đổi màu thanh tiêu đề cửa sổ theo theme hệ thống, một tính năng được rất nhiều người dùng Windows 10 yêu cầu. Hiện tại dù cho bạn có đổi theme màu nào đi nữa thì cũng chỉ có Start, Action Center và Taskbar là đổi màu mà thôi, còn thanh tiêu đề cửa sổ thì giữ nguyên màu xám (trừ khi lập trình viên viết app tự chọn màu khác).

Microsoft cũng có nói về "compression store", một kĩ thuật quản lý RAM mới. Khi máy tính cảm thấy rằng nó cần thêm RAM, kĩ thuật này sẽ "nén phần dữ liệu chưa dùng đến để có thêm dung lượng thay vì ghi dữ liệu lên ổ cứng. Bằng cách này lượng bộ nhớ dùng cho mỗi tiến trình sẽ giảm đi, cho phép Windows 10 chạy nhiều ứng dụng trên RAM hơn tại cùng một thời điểm, đồng thời làm cho hệ thống trở nên mượt mà hơn."

Nếu đã sử dụng Windows 10 bản Preview, bạn đã có thể tải về build 10525 ngay bây giờ bằng cách vào Settings > Update & Recovery > Updates. Lưu ý rằng bạn phải để chế độ cập nhật là Fast. Còn nếu bạn đang dùng Windows 10 bản chính thức thì bạn cũng có thể chuyển sang dùng Preview bằng cách làm theo hướng dẫn ở đây. Tuy nhiên, bản Preview một khi đã lên thì phải theo đến cùng, kể cả những build về sau và điều đó có thể gây mất ổn định cho máy tính của bạn.

Nếu không update trực tiếp mà muốn cài mới, bạn có thể tải file ISO ở đây:
Một số tính năng chưa hoạt động trong build 10525:
  • Mobile Hotspot chưa hoạt động
  • Ứng dụng Movies & TV cần phải được cập nhật trong Store sau khi lên 10525
  • Các gói ngôn ngữ mở rộng sẽ không cho phép xài trong thời gian đầu, chúng sẽ được phát hành vào khoảng cuối tuần này.
Nguồn: Microsoft
242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

matrix8145
TÍCH CỰC
9 năm
Không rõ khi nào Parallels Desktop hỗ trợ Win10, chế độ Coherence chưa chạy ổn định.
kingtea
ĐẠI BÀNG
9 năm
@matrix8145 Nó ra bản 11 rồi...chạy ngon và ổn định.

http://www.parallels.com/products/desktop/#c50587
matrix8145
TÍCH CỰC
9 năm
@kingtea Cám ơn thým, vừa nâng cấp xong, 50$
Screen Shot 2015-08-19 at 12.36.36 PM.png
sao mình chưa nhận đc. dang xai build 10240 😔
lovine
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrwetcat Bác có để chế độ update fast không ? nếu không thì để fast đi chắc sẽ có liền à ^^
nhimret
CAO CẤP
9 năm
@mrwetcat 10240 là bản chính thức, ko phải preview, cứ dùng bản chính thức cho lành, rồi cũng sẽ được cập nhật nếu preview ổn định
BOT LOC
CAO CẤP
9 năm
Update trực tiếp luôn hả?
photokts
TÍCH CỰC
9 năm
Sao k update đc 😔
thích cái tính năng này nha compression store. không biết khi nào có cho bản chính thức
vô advanced options chọn insider fast rồi restart máy check lại xem có không?
Lil Cì
TÍCH CỰC
9 năm
@thegunners0507 Heil Hydra 😁
@thegunners0507 sao mình không sử dụng đc cái Fast Ring, trong chỗ đó, vào là báo lỗi
anhlt
CAO CẤP
9 năm
Dùng tạm win 8 cái đã 10 up sau
Mong đợi cái vụ tab trong File Explorer mà ko biết bao giờ mới có, cài app khác vô chuối quá 😔
Các bác vô đây vote cho bác MS support đi 😁
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@shinkt Đã add 3 Voi. :D
kobold
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shinkt Mong mua luôn cái XY Explorer cho ngon
Hoàng__Long
ĐẠI BÀNG
9 năm
pc ngon bao nhiêu thì điện thoại lởm bấy nhiêu:oops:
vlt14_2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã lên, chưa thấy có trục trặc j, mỗi tội lại hiện cái dòng
Windows 10 Preview build 10525
BOT LOC
CAO CẤP
9 năm
@vlt14_2 Vãi. Vậy chờ chính thức rồi lên. Chứ có cài dòng đó là ngán rồi
tiendat_dhpt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vlt14_2 hic.png
còn tôi thì chả hiểu sao nó ra như vầy
Duy Luân cho mình hỏi cách kiểm tra Windows 10 bản quyền thế nào ấy nhỉ
Kuro Keita
TÍCH CỰC
9 năm
@boyhp3189 đúng r, bản quyền vĩnh viễn đó
@Kuro Keita Hehe, thế thì ngon quá, nghe chừng anh Ms đợt này dễ dãi gớm, nhưng mà cái vụ chặn phần mềm lậu thì căng quá
@boyhp3189 Bạn váo Search windows đánh vào dòng chữ winver, enter là xong
@boyhp3189 Chạy CMD với quyền Administrator: Start > type cmd > right-click cmd.exe > select Run as Administrator
Gõ slmgr/ato sau đó enter
quoctien82
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hix sài win 8 enterprise ko len duoc 10 free @@ bun ghê
Đã update.
#Title màu
#Ram ít ngôn hơn
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@delphi.about Ấy nó lên Insider lại rồi à
11030661
TÍCH CỰC
9 năm
@delphi.about đổi màu thế nào vậy bác
traind
CAO CẤP
9 năm
@delphi.about help me! bác chỉ giúp e chỗ cài đặt dc ko? em tìm mãi chưa thấy chỗ chỉnh 😔
1 tháng update 3 lần cũng kô quá tệ 😁
toanpadium
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chán thế hồi mua macbook e tiết kiệm mua có 128 gb. H dùng con có gần 50 gb chả dám cài win. Không biết có cài đc win chạy từ hdd gắn ngoài ko
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
@toanpadium Đc nhé bạn, dùng usb 3.0 như ổ hdd thật
thuylienevn
ĐẠI BÀNG
9 năm
muốn biết mình đang dùng build nào thì dùng lệnh winver

p/s: mấy ku đừng hỏi là gõ như thế nào/gõ vào đâu nhé
BOT LOC
CAO CẤP
9 năm
@thuylienevn Gõ vào đâu vậy ạ
tdathcs
ĐẠI BÀNG
9 năm
@BOT LOC Phím Windowr+R ==>OK
cuminh8
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thuylienevn Viết m* nó ra đi còn bày đặt tinh tướng.
@BOT LOC WINDOWS + R
ime762
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ở buil 10240 cũg đã có cách chỉnh trong registry để đổi màu thanh tiêu đề rồi, ui này nó chỉ bung ra thành tính năng để người dùg tự chỉnh thôi..
BOT LOC
CAO CẤP
9 năm
@ime762 Có. Nhưng phải Set từng cái một nó mới ra. Cái này chọn cái nó áp dụng hết. Hơn nữa can thiệp vào Registry thì rủi ro cao hơn.
mình check udate rồi h theo mọi người mình nên cài không hay để vậy sợ mất bản quyền quớ
BOT LOC
CAO CẤP
9 năm
@phu172616 Ko mất nhé. Liên quan gì tới bản quyền mà mất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019