Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mọi thứ về HTC Chacha (S-OFF, ROOT, ROM COOK...)

lecongdon
10/11/2011 17:59Phản hồi: 2.289
2.289 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn thấy máy nào sài Android có thể thực hiện Video call trực tiếp qua Dial rồi à?
Rãnh quá. :|
Đúng mình đã sử dụng ít nhất là 4 cái (không phải hàng xách tay từ Mỹ):
  • Samsung galaxy S2 I9100 và I9100G.
  • Samsung Galaxy tab P1000.
  • LG Optimus 2x
  • LG Optimus 3D
Nếu cần thiết bạn cứ qua chỗ mình sẽ cho xem thực tế.
khoa9202851
ĐẠI BÀNG
12 năm
hi , vậy bik phần mềm nào dùng nút volume để mở khóa ko ạ ? Thấy android cảm ứng tệ wá, Pin Chacha thì đúng là kinh khủng 😔 Xài 1 ngày hết pin
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Cảm ứng sao mà tệ bạn? Up Rom 1.54(2.3.5) pin sẽ tốt hơn đó ban.
khoa9202851
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chơi "Chém Trái cây " Ip3g củng mượt hơn chacha r , do phần cứng kém hay android kém nhỉ ? Mình đang xài cả ip và htc nên nhận xét khách wan nhé. Còn rom thì đang mò 😁
Cho hỏi cái bao silicon ở HCM mua địa chỉ nào thế bro 😃
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
lên vatgia, google bán đầy ra đó. Đến vienthinh.vn ở XVNT thì bán giá tốt nhất.
khoa9202851
ĐẠI BÀNG
12 năm
^
Đã mua ở HV cái giống y bác giá 50k đắt hay rẻ ạ ?
CÓ rom 2.3.5 r á ? Để up xem sao fix pin, cho em hỏi câu nữa, khi ng ta nt tới sao màn hình nó ko sáng hiện tn lên nhỉ ?
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
HV là ở đâu vậy? Rẻ nhất rồi đó.
Uhm đã có 2.3.5. Người ta nhắn tin đến màn hình chỉ sáng 1 lúc rồi tắt, bên cạnh đó nó sẽ chớp đền cam báo hiệu cho mình biết.
khoa9202851
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao bên mình ng ta nt ko hiện mh lên nhỉ, mà led xanh chuối chứ k phải màu cam 😁
midlight
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác Lee ơi lại giúp e với nào. Lần trước e chép file vào trong folder con trên SD nên máy ko scan đc, hôm nay em chép nó ra bên ngoài thẻ nhớ luôn thì lại scan đc. Tuy nhiên sau khi scan nó báo như trong hình. Như vậy là bị cái lỗi j vậy trời...

Em nhấn power để khởi động lại,rồi vào đổi tên file như bác nói. Nhưng mà sau đó làm tiếp nó vẫn báo cái màn hình tam giác đỏ và treo. em điên quá rồi... Cái này mua ở didongmango...
@midlight Em cũng gặp trường hợp như bác thì làm thế nào ạ ? Giúp em với bác Midlight. Sdt của em: 01689.795.201
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Như thông báo trên thì máy bạn không đúng CID với file upgrade nên update bị lỗi.
CID là một chuỗi k‎‎y tự & số dùng để nhận dạng « nhà cung cấp dịch vụ mạng” và “ngôn ngữ” của một pocket pc. CID cũng hiện diện trong files để upgrade ROM và nó được dùng để đối chiếu giữa files để upgrade ROM và máy để xem file upgrade có phù hợp với pocket pc hay không. Và máy bạn đã không phù hợp. Như vậy rất có thể máy bạn là máy của 1 nhà mạng hay 1 quốc gia nào đó, không phải bản quốc tế theo mình nghĩ là vậy.
midlight
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy của e là máy thailand. Bàn phím nó toàn chữ thái ma. Vậy là con của e chịu chết ko root đc hả bác....?
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Thì ra là hàng Thái, hèn chi ko khớp.
Cơ hội cuối cùng cho bạn nè: http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=733541&d=1317206320
Download file này về thay cho file PH06IMG.zip trên topic của tớ nhé. Đây là bản CWM mới 5.0 hi vọng là sẽ tương thích với hàng độc của bạn. ^^ Good luck.
midlight
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác lee ơi em thử rồi nhưng ko đc. Em có mò lên xda định nhờ các bác bên đó support cho nhưng nick mới ko post đc bài. Với lại em cũng ko rành tiếng anh lắm. hic. Đành lên đây làm phiền bác giúp em đc ko? Bác qua đó hỏi hộ e trường hợp này với T.T
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Thật ra bạn chỉ cần có 10 comment trở lên là có thể đặt câu hỏi rồi. Cái vấn đề này mình cũng không hiểu hết được trượng hợp của bạn, và chỉ có bạn mới là người biết mình cần gì. Bạn nên chính là người post câu hỏi vì sau đó còn có giúp sự trợ giúp và hỏi thêm cụ thể về trường hợp đó, bạn sẽ phải trả lời họ.
Về mặt tiếng anh mình cũng tàm tạm thôi, bạn cũng có thể dùng sự giúp đỡ của Google Translate .
Bạn cứ cố gắng post bài, mình sẽ theo sát bài của bạn, và mình sẽ hỗ trợ hết mình cho bạn.
mới mua con Châch màu tím cho người yêu xog. Em ấy phán 1 câu ... anh cài cho e những cái này cái này cái này đi. im re lun. may mà đọc được bài này. Thank bác Đôn nhìu nhìu, mà cho mình hỏi làm cái nào để có thể quản lý được file trên chacha từ PC. Dạng như là dùng tool để syn pc với chacha đó. Chân thành cám ơn.
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Sướng quá, mình cũng định mua cho bạn gái con màu tím cho có cặp, mà chưa tìm ra được cô nào. ^^
Trên điện thoại muốn quản lý file: thì bạn dùng phần mềm OI File Manager hoặc Astro File Manager.
Trên máy tính thì dùng HTC Sync: http://dl4.htc.com/managed-assets/support/software/htc-sync/setup_3.0.5606.exe Link down bản mới nhất.
Báo cáo là mình đang dùng ZaSa 2.0 và Sau 3 tiếng pin còn 50% trong đó Dialer chiếm 79% 😆
Đành về với CM7 :-<
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Nói ra thiệt là đau lòng, cử tưởng Dialer đã được khắc phục trên bản 1.54, nhưng thật ra nó vẫn còn tồn tại. Mà CM7 nó lại có nhược điểm chết người là ko sử dụng được Camera , thiệt tình là rất buồn nhưng đành bó tay sài Zasa thôi (mới update giao diện,font,icon khá chuẩn).
http://www.megaupload.com/?d=SIK1KUXV
Hỏi thêm: Tại sao bạn có thể sử dụng mà ko dùng camera được?
Mình dùng 2 con. 1 là Chacha 2 là BB9700 nên Camera mình không cần lắm thật :">
Đính chính hiện tại là 6h4m pin còn 52% ( Dialer chiếm 91% )
Mình sẽ theo dõi thêm.
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu chỉ được chọn 1 trong 2 bạn sẽ chọn ai ,9700 hay Chacha?
Mình thích qwerty dọc cảm ứng, nhưng theo mình nếu đã sài BB qwerty rồi thì nên sài 1 em Android cảm ửng toàn phần sẽ thích hơn chứ.
Mình thích ChaCha hơn chứ. Hiện tại mình dùng chính là em ChaCha (từ sau khi sửa được vấn đề pin). Bàn phím của ChaCha kém hơn của 8900 nhưng tốt hơn của 9700 nhiều. 9900 thì mình mới dùng vài lần nên chưa đánh giá được.

Hiện tại là 17h41m pin Chacha còn 32% Dialer chiếm 96% 😆
He he quái lạ thật.
1d 0h 49m pin còn 31% - Dialer chiếm 96% 😆
1d 2h pin còn 21%
Gồm 45p nghe nhạc qua Bluetooth
Wifi bật suốt 6 tiếng đầu tiên.
Mặc dù vẫn lỗi Dialer nhưng mình nghĩ Zasa v2 này ok 😁
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Các bạn thấy thế nào về ý tưởng thiết kế HTC Chacha S và áo HTC Chacha S tặng kèm của mình. Cho mình chút ý kiến nha.
Chúc các bạn 1 tuần tốt lành và giáng sinh vui vẻ cho tuần sau.
Chào các bác, các bác cho e hỏi cái. Có cách nào giới hạn khả năng kết nối của con này ko? Mỗi lần e xài data nó ngốn phí gprs hơi nhiều. E h mún tắt hết mấy chức năng tự update khi bật data mà ko bít cách nào. Nhớ hồi xưa xài nokia mỗi lần mún lên mạng là nó hỏi cho phép ứng dụng này xài mạng ko? Hok bít Android có cách nào làm dc vậy ko?
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn download SwitchPro Widget về sử dụng nhá. Nó tạo widget tắt/mở nhanh kết nối data. Còn tính năng tự update thì bạn vào phần setting của từng ứng dụng sẽ có tùy chọn.
Link down SwitchPro Widget 2.1.1: http://appstore.vn/a/index.php/home/app/2835
Cái này dễ mà,Bạn vào setting, wriless and network chọn mobile data, nếu nó tick chọn thì bạn bỏ chọn thế là xong.Nếu ko được nữa thì vào mục kế dưới dòng cuối cùng bỏ chon cái always là được.Bạn cũng có thể add widget ra home screen làm cho nhanh mà.Máy mình làm bình thường, mình dung rom 2.3.5 eu, s-off và root rồiChúc bạn vui
Hi all... Mình mới mua lại 1 cây cha cha đùng đc 3 tháng bảo hành còn 8 tháng có 3tr5 ^^!, chắc còn gắn bó với topic này dài dài nên chào ae trc ^^!.

Câu đầu tiên cho mình hỏi luôn... Firmware hiện tại của máy mình là 2.3.5 mà pin nó ngốn thôi rồi 3G đc 1 lúc còn 50% pin wifi cũng vậy ... giờ mình thấy chủ topic dùng bản ZaSa_4chacha là ổn định nhất mà nó là 2.3.3 xin hỏi là giờ mình down firmware xún như hướng dẫn up rom của chủ topic có đc k? hay down firmware xún phải dùng cách khác mong chủ topic giúp đỡ máy hiện tại S-OFF, ROOT thì k biết nhưng chắc mình tự root đc. MÀ cho hỏi luôn nếu máy đã root và up lên 2.3.5 thì có phải root lại k?
Hoặc các bạn tư vấn dùm bản nào pin lâu nhất ổn định nhất...
Cám ơn chủ topic và các nhiều.
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Rom Cook Zasa đã có 2.3.5 (build 1.54) rồi nhá có kèm root sẳn. Down hay up rom vẫn thực hiện như nhau.Tin vui là vừa có build 1.57 stock, đang chờ cook và mình sẽ cập nhật ngay khi có. Pin kém vẫn là điểm còn tồn tại ở các bản rom trừ CM7(bị lỗi camera). Hi vọng pin sẽ được cải thiện trong build 1.57 này.
Mình có 1 số ý nhận xét về bản Zasa 1.54 thực sự không biết có ai bị như mình không. Nhưng theo mình nhận xét như sau.
- Khởi động lại thường bị treo "HTC quietly brilliant". => nhiều khi vô đc còn k thì treo luôn buộc up lại rom 😔
- Reset factory khởi động lại màn hình đen chỉ hiện cột sóng + pin => bó tay k thể truy cập bắt buộc up lại rom...
- Và còn 1 số lõi nhỏ hix...

Mình đã up và dùng bản CM7 rất mượt vì hình như nó loại bỏ hoàn toàn những soft có sẵn của chacha ^^!. về camera sau 1 lúc search trên mạng không có úng dụng nào thay thế nên mình quyết định quay về 2.3.3 với bản :
"
[ROM - VOID_v1.3 ASIA]"
đắp mền chờ cải thiện pin vậy....
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Hehe, lỗi như bạn thì mình cũng bị 1 lần. Up rom lại thì đã ổn.
Sau nói search ra phần mềm chụp hình được trên CM7 rồi mà?
Rom VOID cũng rất ổn định, sao không sài VOID 0.4 (2.3.5) mà dùng VOID 1.3 (2.3.3). Vì Rom Asia build 1.21 chưa có bản cập nhật nào. Trong khi bản EU đã có 4 bản cập nhật nhỏ(từ build 1.18 lên 1.21,1.33,1.52,1.54), và vừa ra mắt bản thứ 5 build 1.57.
Kiếm đc chụp hình mà nó tệ quá chỉ hỗ trợ chụp nhanh có flash mà chất lượng chụp hình kém... Máy chất vậy mà k có chụp hình thì chán lắm... để test bản 1.57 xem có cải thiện pin hơn k 😔
Bản Void .2.3.3 có tiếng việt ^^!... tại dùng đỡ nên đắp mền tiếng việt cho ấm hơn hehe.
P/s hỏi bác luôn sao mình install cái theme Saza k đc nhỉ? có phải khi up rom xong install zip from sd đúng k?
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng, mình vẫn tiến hành bình thường, bạn kiểm tra lại xem.
Hi all,
Em vừa mới cưới 1 em chacha trắng về dc 2 ngày, em rất thích vọc nhưng mà còn gà Android lắm nên rất mong dc giao lưu học hỏi với mọi người. Cho em hỏi tý là phím tắt đổi bộ gõ từ TV sang ENG là nút ji` với lại mỗi lần muốn gọi cho ai thì bấm nút call xong rồi nhập số ĐT hoặc tên danh bạ vào ô search nhưng có mấy chữ cái bên phím số bấm vào thì nó ra số chứ ko ra chữ nên chuyển đổi làm sao em ko biết. Mới vọc nên chỉ có nhiu đó mong mọi người chỉ giúp ợ.Thanks
Ngay ngoài màn hình chính bạn đã có thể vừa nhập số vừa có thể search danh bạ mà:
  1. Nếu bấm các phím số xong chờ 1/10 giây thì nó sẽ vào dial pad để nhập tiếp số để goụi điện thoại.
  2. Nếu bấm 1 phím số (ngoại trừ số 0) và ngay sau đó bấm liền 1 chữ cái khác thì nó sẽ hiện toàn chữ cái để search people.
  3. Nếu bấm 1 phím số rồi tiếp theo là 1 phím số nữa thì nó sẽ hiện thị số để gọi nhưng kèm theo là các contact có phần đầu là 2 ký tự đã bấm.
Chúc bạn vui
Ôi cảm ơn bác Orbit và bác Lee rất nhìu, càng xài càng khoái ^^
cho minh hoi sao minh dung root explore copy file vao system khong duoc nhi? co phai tai minh chua root?
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu dùng Smart keyboard thì dùng phím Shift + Space
Còn Go Tieng Viet 3 thì: Shift 3 lần
Vietnamese IME thi Alt + Enter

Uhm, bản rom nó bị lỗi với root explore, bạ thử dùng apps khác hay rom khác xem nhé.
cho mình hỏi địa chỉ s-off chacha ở hà nội.và giá cả là bao nhiêu.thanks
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Hình như 52 Thái Hà, cửa hàng Vietfones giá tầm 50k.

---------- Post added at 07:16 PM ---------- Previous post was at 07:15 PM ----------

Đã có trang Facebook cho HTC Chacha chúng mình thành lập ngày 20/12/2011. Các bạn lên ủng hộ like nhiều nhé. Sẽ có nhiều thông tin và chương trình dành riêng cho cộng đồng HTC Chacha trong tương lai. :smug:
Search: Hội HTC Chacha Vietnam.
Cám ơn tất cả mọi người đã ủng hộ mình trong thời gian qua.
hi leecongdon,
mình dùng gõ tiếng việt 3 ấn shift 3 lần vẫn không chuyển đổi được chế độ gõ TELEX nhờ bạn giúp ....
thanks.
Sau vài ngày test thì mình cảm thấy VOID ổn định hơn ZASA rất nhiều... về pin thì ngang ngửa nhau thôi. Còn rom Myrom thì mình chưa test... Nhưng bây giờ sẽ test ^^!
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn vào phần setting của Gõ Tiếng Việt 3, chọn mục các phím tắt, nhấp vào dòng " Thông báo khi bật tắt gõ Tiếng Việt", trong mục này bạn có thể thay đổi được phím tắt, ko thích 3 lần shift thì 1 lần, hoặc đổi qua phím Alt(Fn) mấy lần tuỳ thích.

---------- Post added at 06:47 PM ---------- Previous post was at 06:43 PM ----------

Void ổn định hơn là vì không xoá bất kì apps mặc định nào của Rom gốc (ngoại trừ facebook), ZASA thì xoá rất nhiều các apps không cần thiết làm nặng máy vì thế có lẽ không ổn định bằng. Còn myRom 2.0 mặc định bàn phím là kiểu qwertz, cũng xoá rất nhiều apps kể cả các apps cần thiết nên mình không thích Rom này.
Mình vẫn thích và hi vọng vào Zasa nhất.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019