Mọi thứ về HTC Chacha (S-OFF, ROOT, ROM COOK...)

lecongdon
10/11/2011 17:59Phản hồi: 2.289
2.289 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

muafiu
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko biết phải pin zin hay không chứ buôn bán mà ko ghi địa chỉ gì hết . Zin thì chắc không có giá đó đâu.
Hồi xưa m xài galaxy 1 cục pin zin hãng của nó giá gần nửa chai chứ có ít đâu @_@
Thà là xài hàng trung quốc như Scud hay Galilio nhưng chính hãng còn đỡ sợ hơn mấy hàng trôi nổi ^^.
muafiu
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho mình hỏi , có máy ai bị hiện tượng máy hay bị nóng không ? Nóng chỗ lưng chữ HTC + màn hình cảm ứng.
Đa số lướt web hay game 1 chút là máy nóng nóng rồi . Có phải đi bảo hành không nhỉ 😔 .
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Lướt web, chơi game, nghe gọi hoạt động máy nhiều nóng là chuyện bình thường, bạn sử dụng thông thường mà nó vẫn nóng thì mới cần đi bảo hành.
Mình đã S-OFF và cũng đã Root máy lại rồi..Bây giờ mình đang có 2 vấn đề vẫn còn đang muốn hỏi:

Thứ 1: Nếu mình muốn sử dụng nguyên bản của HTC ChaCha thì muốn xóa các phần mền có sẵn trong máy thì xóa như thế nào vậy bạn...Ví dụ: News, Stocks, Radio...Nó cứ bảo là không được phép xóa không ah...

Thứ 2: Nếu up room thì nên up phiên bản nào vì mình thấy có nhiều room được đề cập ở trên...
1. nếu bạn muốn xóa mấy cái đó nên dùng titannium backup pro
2. up rom thì tùy bạn thôi cứ thử từng cái thích nào thì sử dụg cái đó. mình thấy bản ZaSa_4Chacha 2.0 (2.3.5) xài đc đó muốn tiếng việt VOID Asia 1.3
mọi người nên vào Facebook của hội để trao đổi kinh nghiệm đi http://www.facebook.com/pages/H%E1%BB%99i-HTC-Chacha-Vietnam/275441855835275
toshi12
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác Lee cho em hỏi là pin dự phòng loại nào là tốt nhất ? giá cả ra sao và sài được có hơn thời gian so với pin gắn trong hay không ? Thời gian sạc đầy là mấy tiếng, có thể dùng chung được với iphone không ? Xin đa tạ
toshi12
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác Lee cho em hỏi muốn tải phần mềm ứng dụng cho Chacha mình vào trang nào để tải , và có phải cứ chép phần mềm vào thẻ nhớ sau đó vào mục nào trong máy để tìm thấy phần mềm vừa chép để install ạ ?
Bạn cho mình hỏi là mình đã cài phần mền ROM ZaSa_4chacha những vấn đề rắc rối như sau nên bạn tư vấn giùm nhen:
1. Mỗi lần mình soạn "tin nhắn" thì nó xuất hiện phần những từ tham khảo ở phía dưới làm rất khó chịu mặc dù đã tắt phần "từ điển tham khảo". Mình dùng Vietnamese IME 1.9
2. Khi gọi thì mình ấn số điện thoại 09123456....thì nó không hiện số mà chỉ hiển chữ ở phía dưới mặc dù mình đã dùng phím shift nhưng nõ vẫn không xuất hiện số điện thoại mình đánh.
3. Phím F của Facebook sao có lúc dùng được, có lúc dùng không được sau khi logout khỏi FB và vào lại...
4. Chức năng "chat" của FB trong phiên bản mới là phiên bản version 1.8.1 năm 2011 cũng không vào được và lâu lâu mới vào được 1 lần...
Bạn ơi...Mình phân vùng thẻ nhớ nên SD Card của mình từ 2GB nên bây giờ chỉ còn 1.6 GB...Bây giờ mình muốn khôi phục lại ban đầu là 2 GB thì như thế nào hả bạn.

Mình đã down phần mền A2SDGUI về mà hàng Apps on SD và SWAP không turn on được vì mỗi lần turn on là nó tự động turn off lại ah...
toshi12
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có ai đã sài qua pin Gallilio dành cho HTC Chacha chưa ? xin cho biết ý kiến, mình đang tính mua 1 cục nhưng không biết chất lượng có cao như quảng cáo không? kế đến phải bàn về mah , sợ rằng cường độ mah cao hơn pin zin sẽ ảnh hưởng đến tuổi thọ của máy ? Bác Lee mấy bữa rày không thấy trên diễn đàn ? Xin Bác cho ý kiến
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Xin lỗi mọi người, mới đi du lịch, nên không tranh thủ lên mạng trả lời cho mọi người được.
Pin dự phòng tốt nhất vẫn là pin zin nếu có điều kiện, bạn có thể đến Trung tâm bảo hành HTC Hồng Quang 326 đường 3/2 Q.10 để mua. Mình không biết chính xác giá bao nhiêu nhưng mình nghĩ giao động trên dưới 500k hoặc hơn. Vì trước mình dùng Galaxy Ace vào hãng hỏi thì báo giá la 850k/1350mAh.
Ngoài ra trên thị trường còn có pin ngoài là SCUD,Galilio... Cả 2 pin trên mình điều từng sài qua, khá tốt. Nhưng pin Galilio có thời gian xuống pin sau 1 quá trình thời gian sử dụng nhanh hơn SCUD. Vì thế nếu đã quyết định mua pin China thì nên mua SCUD hơn.

Bạn có thể tại trực tiếp từ MARKET. Hoặc bạn muốn apps có phí lẫn FREE thì có thể lên đây tải apps về thẻ nhớ cài vào.
http://appstore.vn/a/index.php

1+2. Không nên dùng Vienamese IME cho Chacha trên Rom cook EU, mà nên dùng GoTiengViet 3 sẽ khắc phục được các vấn đề trên của bạn. Lưu ý nhỏ: nên vào phần setting của gotiengviet chỉnh là hiển thị thông báo khi chuyển đổi ngôn ngữ là ok. Với lại luôn để gotiengviet mặc định là English, khi nào cần thì mới bấm 3 lần phím Shift để chuyển qua gõ tiếng Việt. Gõ xong lập tức bấm 3 lần Shift để chuyện lại tiếng Anh. Nắm vững quy luật trên bạn sẽ thấy rất thoải mái khi sử dụng Chacha.
Bạn nên update bản Rom mới nhất mình vừa đăng tải 1.57 là Rom Asia nên có TViệt và apps Vietnamese IME mặc định thiết kế riêng cho Chacha rất ổn định.
3. Bạn mô tả chi tiết hơn xem. Mà bạn logout facebook làm gì?
4. Bạn nên sử dụng eBuddy hoặc IM+ để chat facebook, song song đó nó còn hỗ trợ nhiều tài khoản hơn như Yahoo, Gtalk, Windows Live,...

Bạn nên mua thẻ nhớ lớn hơn mà sử dụng. Ít nhất là 4GB, tốt hơn thì 8GB là ok nhất. Bạn tải ứng dụng A2SDGUI về rồi ra recovery phân vùng lại. Sau đó vào Tap thứ 2 của A2SDGUI chọn Dalvik Cache on SD-EXT và nhấn move and rebuild là quan trọng nhất. Tap 1 turn on mấy cái mục đó cũng không quan trọng lắm. Bạn có thể làm tap 2 trước sau đó làm tap 1 cũng được.
Nếu bạn muốn lấy lại dung lượng đã phân vùng thì bạn có thể phân vùng lại thẻ nhớ với thông số thấp nhất. Nhưng mà không nên, việc phân vùng trên Chacha rất cần thiết vì bộ nhớ trong của Chacha nhà ta rất thấp.

Khá ổn. Dung lượng ban đầu gần như bằng pin zin, có điều sẽ xuống nhanh hơn pin zin theo năm tháng sử dụng.
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Một tin vui là bản Rom cook Zasa(theo mình là rom tốt nhất hiện nay cho Chacha) vừa ra phiên bản mới 1.57 ngày 16/1.
Link down: http://www.megaupload.com/?d=J6J6KNKG\
Khoảng hơn 1 tuần sau sẽ có bản 2.0 without Sense.
tk nha chờ từ bữa đến giờ......

---------- Post added at 10:08 AM ---------- Previous post was at 10:00 AM ----------

link bị gì rồi bạn k tải được
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Link đã hoạt động lại bình thường.
Tin vui tiếp theo: HTC đã chính thức hỗ trợ unlock bootloader HTC Chacha mà không cần phải dùng máy XTC-Clip nữa.
http://htcdev.com/bootloader
Bạn leecongdon cho mình hỏi:Hum trước mình có nhận được bản cập nhật lên android 2.3.5 của HTC,và sau khi cập nhật lên thì chacha của mình bị lỗi rất nhiều khi chơi hầu hết các game(đang chơi bi treo máy,độ họa game không đc như trước) vs 1 số lỗi khác mà ở 2.3.3 không có. vậy bây giờ mình muốn sửa lỗi thì phài làm thế nào,có cách nào up lại về 2.3.3 không hoặc nếu up room thì bạn có bản room gốc nào 2.3.3 như lúc đầu mua máy về không.
Xin cảm ơn!
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
http://www.megaupload.com/?d=J6J6KNKG hãy thử up bản Rom này, nó là Rom Asia mới nhất cho Chacha, rất ổn định. Nếu update xong mà vẫn còn vấn đề thì hãy report lại mình.
Mình đã thử bản rom của bạn,có thể nói là rất ổn định và không còn bị lỗi như trước nũa.
Cảm ơn bạn rất nhiều!
foxnh41b
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hello, HTC cha cha đã được HTC hỗ trợ unboot rùi:
mọi người tham khảo tại: htcdev.com/bootloader/
có người post rồi post lại nữa chi vậy :spin:
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Đừng nói vậy, bạn ấy buồn giờ, dù sao cũng có ý tốt xây dựng mà ^^
MÁY mình mua về đã S-OFF LUÔN, máy dùng tàm tạm, hic đang dùng quen máy to giờ nhìn màn này lòi mắt ra, may mà độ phân giải của máy cũng raasrt khá, pin thì thấy tệ quá, mà có cách nào tắt đèn bàn phím đi ko vậy, để xài lướt wed lâu nó nóng quá, mà hại điện nữa
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1449681

Với những máy đã được Unlock Bootloader khi cần cài CWM thì sử dụng phương pháp sau.

B1. Reboot vào Bootloader > Fastboot
B2. Giải nén recovery.img từ file PH06IMG.zip và flash nó sử dụng fastboot:
Các file cần
Lệnh
Chúc các bạn thành công 😁
sau 2 ngày dùng thử bản room mới mình có nhận xét : máy chạy nhanh hơn xài tốt pin có đỡ hơn tí, nhưng có mấy thứ mình không thích như không có ứng dụng hỗ trợ nút facebook giống (bản void 1.3 ) , có 1 số ứng dụng không chuyển sang thẻ nhớ được mà ở các bản room khác mình vẫn chuyển được bình thường ,ở bản void 1.3 mình nhấn chữ "a" có thể mở máy mà không dùng nút nguồn mà không cần cài thêm ứng dụg gì còn bản này fải liên tục dùng nút nguồn.đó là nhận xét ban đầu của mình
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
1. Bạn đọc kỉ bài viết của mình phần "nói thêm" khúc cuối bài về ứng dụng hỗ trợ facebook
2. Bạn vui lòng đọc kỉ bài viết của mình lại phần 5. Từ này bạn không cần làm hành động chuyện apps qua thẻ nhớ nữa dù máy có đưa ra đề nghề như vậy, vì mình đã giả lập bộ nhớ thẻ nhớ là bộ nhớ tron sài sã láng.
vấn đề ở đây hiện mình đag dùng thẻ nhớ chỉ 2g nên mới nói vậy
foxnh41b
ĐẠI BÀNG
12 năm
Admin cho mình hỏi một chút. Sau khi làm các bước theo theo đúng hướng dẫn của HTC nhưng vô bootloader vẫn ở tình trạng S-on, Admin xem hộ mình nhà.
Ths
hướng dẫn trên chỉ dành cho máy s-0ff rồi thôi
Bạn Unlock Bootloader chưa?
emperor_htg
ĐẠI BÀNG
12 năm
rất đơn giản khi unlock trên trang htcdev thì b cần phải nâng cấp bootloader lên 1.10.0000 .trước khi unlock no sẽ bảo bạn download để cài đặt,bạn chọn phiên bản phù hợp với máy mình rồi cài đặt,cài xong khi vào bootloader nó sẽ có dòng "LOCK' ở trên cùng ấy
bác ơi cho em hỏi em cũng làm theo hướng dẫn của htc rùi nhưng nó ghi là unlocked chứ ko có s-off, còn flash cái PH06.Img.zip thì nó cứ ghi là parsing gì hoài.....
emperor_htg
ĐẠI BÀNG
12 năm
b làm đến đoạn nào thì mình mới nói được chứ.đã unlock rồi thi không cài ship rom được mà phải relock lại trước rồi mới cài.nếu mà nó đã ghi như bạn nói thì máy bạn đã unlock rồi
- Rom Super OSR mới nhất đã có thể dùng Camera 😁 Mời các ae thử ;)
Sau khi mình up bản ZaSa_4Chacha 1.0 (2.3.5) build 1.57 Asia thì giao diện sẽ không còn giống ZaSa_4Chacha 2.0 (2.3.5) build 1.54 EU nữa phải không bạn...Nếu muốn có giao diện cũ thì phải như thế nào hả bạn...
lecongdon
TÍCH CỰC
12 năm
Cài app Go Launcher EX là được thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019