Một công ty ở Mỹ bị phạt 750.000 USD vì có hành vi chặn Wi-Fi hotspot của người dùng

TDNC
19/8/2015 2:15Phản hồi: 104
Một công ty ở Mỹ bị phạt 750.000 USD vì có hành vi chặn Wi-Fi hotspot của người dùng
Hôm nay, Ủy ban truyền thông Liên bang Mỹ (FCC) vừa công bố mức phạt lên tới 750.000 USD đối với một công ty có tên Smart City LLC, nguyên nhân là vì chặn kết nối Wi-Fi hotspot của những người dùng cá nhân. Smart City LLC là công ty chuyên cung cấp dịch vụ Wi-Fi cho các tòa nhà khách sạn và trung tâm hội nghị ở nhiều thành phố của Mỹ, với mức phí là 80 USD/ngày. Ngoài việc chịu phạt, công ty này còn phải cam kết không tái phạm hành vi nói trên.

Sự việc bắt đầu từ tháng 6 năm 2014, ủy ban FCC nhận được phàn nàn về việc công ty trên dùng các thiết bị mạng để ngăn không cho người khác sử dụng Wi-Fi hotspot của riêng họ, điều mà theo luật là họ (người tiêu dùng) được quyền sử dụng tự do.

Công ty Smart City LLC cũng có giải thích như sau, họ thỉnh thoảng dùng thiết bị chặn Wi-Fi hotspot là vì muốn đảm bảo chất lượng sóng không dây của các phòng hội nghị và khách sạn. Số lượng máy bị chặn chiếm chưa tới 1% trên tổng số thiết bị và họ cũng không phải là công ty duy nhất trên thế giới sử dụng công nghệ chặn sóng này. Tuy nhiên đến tháng 10/2014, khi nhận được thông báo từ FCC thì công ty đã ngưng hành động đó. Bây giờ họ cũng nghiêm túc chấp hành mức phạt của FCC cũng như đảm bảo sẽ không tái diễn.

Năm ngoái, khách sạn Marriott ở Mỹ cũng bị phạt tới 600.000 USD vì có hành động tương tự như trên. Sau đó FCC còn thông báo họ sẽ nghiêm khắc theo dõi các trường hợp chặn Wi-Fi của người dùng.

104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình không hiểu lắm, chặn kết nối wifi hotspot của người dùng cá nhân nghĩa là làm sao?
hungthieuk
TÍCH CỰC
9 năm
@skyofstars1605 Thời gian bạn gõ dòng chữ trên nhiều hơn thời gian bạn tìm ra câu trả lời đấy!
evol4ever
ĐẠI BÀNG
9 năm
@skyofstars1605 Thì họ muốn khách hang dung Wifi của họ 80 usd/ngày. Nên họ chặn cái Wifi Hostpot để khỏi share. ^^
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@text3vn Bạn nhầm nhé: Tức là ko bạn mua Wifi và chỉ mình bạn dùng, nếu bạn dùng cái wifi đó phát cho những ng` khác thì họ sẽ chặn cái phát đó.
sontv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@skyofstars1605 Nghĩa là bạn dùng điện thoại phát wifi thì hệ thống của công ty làm nhiểu để bạn không thể kết nối được vào wifi của mình, buộc bạn phải dùng wifi của công ty họ để họ thu phí sử dụng. Chỉ xứ vịt mới free wifi thôi, chứ ra nước ngoài thì wifi đều phải mất phí như 3G thế.
Ở Việt Nam thì sợ mấy ông đặt máy phá sóng. Nhà em gần trụ phát sóng Việt teo mà cột sóng chỉ có 1, 2 nấc 😔
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
@Last Resort đề nghị bác nên đi kiểm tra lại điện thoại
Thế bình thường dùng Wifi Kill vs NetCut có bị phạt ko
mình thích dùng nhiều khi lên công ty---hoặc dow j nặng
hoặc cafe kích bớt cho mọi ng nc vs nhau... 😁
@hung.nexus nếu người bên kia có bằng chứng + gởi đơn ra toà, kiện xong toà án mới quyết định phạt hay ko.
@hung.nexus Netcut là trò bỉ ổi, mình mà phát hiện ra thằng nào ra cafe mà net cut là mình cut cờ u nó luôn
tUnG LTK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hung.nexus mình cũng dùng 2 cái ý :v
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hung.nexus Sang Mỹ mới bị phạt.
Đúng chất xử lý công việc của Mỹ, phạt mạnh tay để ko tái diễn.
Quyền lợi người tiêu dùng "nước người ta". Nhìn lại mình mà buồn quá đi...
Knightmare
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htevn Xứ giãy chết mà hay quá ta... 😆
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@htevn vâng nước người ta, mà đánh bom liều chết cũng có nc người ta 😁
còn việc chặn wifi thiết nghĩ ở việt nam ko có ai rảnh mà đi chặn đâu. sướng ko biết hưởng. việt nam, nhà nghỉ khách sạn, cà phê, free....
@cuong642 Ừ, cũng may nước mình không có đánh bom ha, mà dân vẫn chết nhiều hơn mấy nước có đánh bom ấy. Nơi tưởng chừng như an toàn nhất lại là nơi nguy hiểm nhất =))))

Mình đang nói đến QUYỀN LỢI NGƯỜI TIÊU DÙNG, bao gồm cả nhiều việc khác nữa. Không lẻ bạn đọc không đc chữ đó trong comment?
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@htevn 😁 mỉa mai tiếp đi bác, người như bác xã hội có đầy. ko phải tự hào hay gì hết, nhưng ở việt nam wifi người ta phát chùa, chưa thấy ai bắt wifi rồi lại phát wifi cho người khác dùng cả, để rồi bị chặn. quyền lợi người tiêu dùng đây chăng. :D
quanqw
TÍCH CỰC
9 năm
@htevn Bạn nên mua bản quyền Windows để dùng không vô tù sớm đó, chúc may mắn.
bên mình có vụ nầy chưa nhỉ 😁 :D
vietkid
TÍCH CỰC
9 năm
@anhyeuemyyoi Samsung nào chặn wifi hotspot bạn
anhyeuemyyoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vietkid Sdv bạn ạ.
vietkid
TÍCH CỰC
9 năm
@anhyeuemyyoi Hí hí mình bên SVN không có nè bác
fangy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thế mà lão chủ nhà trọ mình cấm phát wifi
seikara
TÍCH CỰC
9 năm
@pham_huyN9005. Thì bạn cứ đặt tên wifi theo tên điện thoại của bạn ví dụ Lg-f120l, lão có hỏi thì nói phát từ 3G. Chả lẽ lại cấm, mà ko biết ở đâu có thể loại chủ nhà trọ thịt đã ăn mà xương cũng gặm như vậy?
@seikara Quan trọng là ổng không cho mình kéo trực tiếp từ nhà mạng mà phải kéo từ nhà ổng sang phòng mình với giá là 100k 1 dây mạng tháng, còn ai vô wifi thì 40k 1 tháng. Nếu mình phát wifi từ nhà mình mà ổng hỏi mình nói không biết thì ổng sẽ rút đầu dây mạng bên nhà ổng ra thì wifi bên mình sẽ mất mạng ổng sẽ biết ngay. Nên giờ mình phải vừa mất tiền cho 1 đường dây và wifi cho 2 cái sờ mát phôn đây. Có bác nào có cao kiến gì cho em lật kèo lại lão chủ nhà này không 😔:(
seikara
TÍCH CỰC
9 năm
@pham_huyN9005. Biết đằng trời hả bạn, ổng rút dây mạng thì ảnh hưởng gì đến wifi? Bạn đặt pass rồi sao ổng vô đc mà biết wifi mất mạng?
esata
CAO CẤP
8 năm
@pham_huyN9005. Bạn đang dùng mạng có dây có trả tiền mà ổng rút dây coi sao được?

Hơn nữa khi ổng rút dây thì wifi bạn phát ra sao lại mất tín hiệu/ kết nối được, nó chỉ hết online được thôi mà? Ổng có quyền vào phòng bạn kiễm tra tình trạng kết nối khi bạn đang xem phim hay nghe nhạc từ sóng wifi đó?
bocua
CAO CẤP
9 năm
Nước nhà người ta ....tủi thân vãi khi thấy nước nhà ta chặn đủ kiểu 😆 nhà mạng lừa đảo chả ai phạt
Đúng là đất nước của tự do !
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@dualshock vì tự do nên dễ chết 😁
esata
CAO CẤP
9 năm
@cuong642 Việt Nam thì trong đồn công an cứ 5 ngày có 1 em "tự" chết không đền bù, hay chết dần mòn vì thực phẩm có độc và môi trường ô nhiễm sướng nhá!
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@esata mọi sự so sánh đều là khập khiễng nhé,
Chết mày chưa, cho mày chừa, ai biểu chặn!
Ở VN thì thôi rồi...yên tâm là không bị phạt 😁
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@Trịnh Đình Quang Anh việt nam có ai rảnh chặn đâu, rảnh bỏ 20k ra làm ly cà phê dùng chết bỏ.
anhhoang02
TÍCH CỰC
9 năm
Bác thuê Wifi 10$/1h, rồi bác lại chia sẻ cho máy khác, thế là họ chặn thôi.
Hoặc như mấy bác ở trên nói do có Wifi miễn phí, các khách sạn không cho thuê Wifi được do vaayh họ chặn.
@ngokimphuc Mình đã thử. Nhưng là 2 hay 3 năm gì đó rồi. Hồi đó mình cũng search mấy diễn đàn nc ngoài và câu trả lời cũng giống ở http://apple.stackexchange.com/questions/40492/how-do-i-share-a-wi-fi-connection-via-a-wi-fi-hotspot.
Đại loại là impossible.
Nên mới cần học hỏi thêm đó bạn. Công nghệ giờ chạy nhanh lắm. Mình sợ tụt hậu mất rồi.
@tdplaza Mình không rõ, máy mình phát bình thường mà. Phòng mình sắm cái wifi nhưng mà không cho mấy đứa hàng xóm biết, mỗi lần nó xin wifi toàn lấy wifi từ máy phát ra lại cho bọn nó dùng 😃
@ngokimphuc Theo ảnh attach bạn đính kèm thì bạn đang sử dụng mạng qua card Ethernet. Card wifi của bạn ko có kết nối internet.

Cho hỏi lúc bạn phát wifi. Bạn có cắm LAN ko?
@tdplaza Gửi bạn cái hình khác.
Tại hôm qua ở chỗ không biết pass wifi

Còn đây là 1 máy khác
thanthoai_lk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghĩa là chặn dùng điện thoại va laptop phát wifi cho người khác
quochoi86
TÍCH CỰC
9 năm
Klq có 1 bác bị ném đá nhiều quá carmanhinh
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quochoi86 cái đó là mạo danh đó bác! tui thấy ông đó có ghét ai đâu nhỉ!kaka😁
tamuct
TÍCH CỰC
9 năm
Bác chủ giải thích cụ thể hơn tí, đọc xong mà vẫn mơ hồ
@tamuct Cái công ty này ở Mỹ chuyên cung cấp dịch vụ phát wifi trong các toà nhà lớn, nơi công cộng... Wifi của nó là mất phí. Nên nó chặn sóng wifi hotspot của người dùng để bắt ngta phải xài dvụ của nó (tính năng dùng dvụ dữ liệu 3G phát wifi để kết nối internet - bác đã bao giờ dùng điện thoại phát wi-fi cho máy tính bảng chưa?).
.Milano
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamuct Theo mình hiều là công ty này ngăn ko cho người dùng cá nhân phát wifi bằng di động ở gần khu vực văn phòng của họ. họ nói là ảnh hưởng chất lượng wifi họ cung cấp( cũng có thể vì khi nhiều mạng wifi thì dễ bị trùng tần số phát sóng dẫn đến nhiễu loạn). Nói chung là luật bảo vệ người tiêu dùng nhà người ta chẳng phải nhà mình.
@tamuct Nhà bạn là tập đoàn chuối lớn nhất Việt Nam, thuê cả dãy phố chỉ để bán chuối.
Ngày nọ, có 1 thằng nó đem chuối nó tự trồng, ngồi trên băng ghế đá ngay trước cửa hàng của bạn mà ăn.
Có đuổi nó không?
@tinvip98 Ghế đó không phải của bạn thì bạn có cái quyền gì đuổi người ta, cho dù bạn có thuê cả dãy phố thì bạn cũng chỉ thuê những căn nhà trong cái phố đó chứ đường đi là công cộng, có quyền *** mà đòi đuổi nhé, ví dụ cũng thông minh vãi 😕😕
@finalmagic 😁 đúng là sơ sót ở điểm này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019