Một ngày đi mua Note 3 Nhật ( Docomo, AU )

secretlonely
18/11/2014 4:54Phản hồi: 0
Sau khi đúc kết những kinh nghiệm hay test dòng Note 3 do các bác trên tinh tế dày công viết ra với kinh nghiệm bản thân cũng từng đi test cho vài người bạn khi mua điện thoại, mình quyết định hôm đó sẽ đi chọn mua 1 chiếc Note 3 xách tay Nhật cho một người bạn nữa.
Shop đầu tiên mình ghé qua là Fonebox, thấy phong cách cửa hiệu cũng rất được, nhân viên nhiệt tình. Bác chủ tiệm cũng ở đó, cũng rất cởi mở, tiếc cái là toàn bộ hàng Note 3 Nhật đều hết :eek:. Vậy là định bụng ghé qua Hnammobile, vì website nó để giá cao hơn shop khác, mình thấy rất kỳ vọng rồi, nên cũng chạy một hơi đến số 67.
Bước vào shop nhìn chuyên nghiệp ( vì mình chưa mua hnamobile bao giờ, đó giờ chỉ cellphones, thegioididong và phuongtung thôi ). Nhân viên mặc đồng phục tươm tất, bày trí rất gọn, thấy ok trong bụng rồi. Cho đến khi nhìn thấy tác phong, ánh mắt, và cách nói chuyện của nhân viên ở đó với khách o_O. Mình bước vào thì có chị/em nhân viên ra mở cửa cho, có vẻ là trưởng ( mình 25 rồi, ko biết lớn hay nhỏ hơn, thôi thì là nữ thì cứ gọi là em 😁 ). Em chào mình, hỏi han rất chu đáo, cho đến khi mình nói : " Anh test trước nếu đc anh mua luôn " thì mặt em bỗng biến sắc nhẹ, rồi thì cũng nói chuyện đàng hoàng. Trong khi chờ đợi hàng xuất kho, nhìn thấy ông bác phía trong cũng đang đc 2 em khác tư vấn cho Note 3 ( trong bụng nghĩ bác này lớn tuổi rồi mà vẫn hi-tech gớm :rolleyes: ). Có vẻ bác thắc mắc nhiều quá nên 2 em có vẻ hơi "khó chịu", vẫn tiếp đãi bình thường, cho đến khi bác bước ra tiệm, thì mình thoáng giật mình thấy 2 em nhân viên đó đổi ánh nhìn với người đàn ông lớn tuổi đó, nói xấu, giễu môi. Trong lòng nghĩ : " cái loại này mà cũng lọt đc vào shop này à ", có hơi bất ngờ. Rồi điện thoại về, 2 em vừa "giễu" ông bác đó gọi mình lại. Thấy em nó lật hộp ra định hướng dẫn, mình sợ em nó tốn công vì mình biết mấy cái nó nói rất là cơ bản nên nhẹ nhàng bảo : "Em cứ để đó anh tự test hết" ( Khuyến mãi thêm 1 nụ cười 🆒 ). Ai ngờ nó nhìn mình với cặp mắt như là : "Tao có ăn tươi nuốt sống cái điện thoại đâu mà mày dành" ( hãi hùng 😕 ). Trong lòng thấy bực rồi, mà cũng tạm quên để cho không khí nó thoải mái chút. Điện thoại mãi không lên nguồn ( mình chắc chắn pin có người dùng cạn rồi cho nên mới tình trạng vậy, máy thì chưa biết, chỉ nghi thôi, nhưng test đã rồi mới phán được ), ngồi đợi em nó cầm khư khư cái điện thoại với sợi cáp sạc.
Ơn trời cái điện thoại nó cũng lên, chỉ dám nhẹ nhàng cầm lấy để test vì sợ em nó lại "dọa" mình =]]. Suốt quá trình test thấy : Máy Office, chưa root, khe cắm thẻ nhớ xước nhẹ ( chắc chắn máy nhập về VN xong đã có người dùng ), ốc vít ok, tem đầy đủ, bút chuẩn, tai nghe chuẩn, có đầy đủ phụ kiện, mã imei in trên hộp và trên thân máy không trùng nhau ( đã đc em nó chặn đầu rằng : em nói trước với anh luôn là máy xách tay nhập về thì lúc nào máy cũng về trước và hộp về sau, nên imei ko khớp là chuyện bình thường. Nghe mà muốn cười phọt cả... :D. Lúc đó chỉ muốn nói lại với em nó rằng : " Em nói đúng, nhưng dù như thế nào đi nữa, anh biết có 2 loại em à. Loại 1 là còn nguyên hộp imei thật, trùng máy. Loại 2 là hộp khác nhưng imei vẫn đc in lại để trùng với máy, vì gần như toàn bộ đều từ Trung Quốc, khác nhau ở chỗ chất lượng sau khi test mới biết. Cái imei trên cái hộp này thật là TRƠ TRẼN. " ), nhưng nó đúng là máy còn chuẩn, chưa bị thay gì, chỉ là đã đc xài thả ga bởi một người nào đó trong nội bộ rồi mới đến tay mình ( với giá 7tr9 =]] ). Đang định sắp xong thì lại nghe loáng thoáng 1 anh nhân viên duy nhất trong ca trực đó ( khoảng 10h30 17/11 ) đi ngang qua và thì thầm với nhau : " Mua thì mua đại đi còn test " :eek:. Lại thấy nực cười tiếp, thôi ko thể diễn tả nổi rồi. Và sau đó anh nhân viên đó cũng bỗng nhiên ghét khách như mình, cứ như là mình đã ăn cướp ăn giựt gì của họ hàng nhà "anh ấy" vậy. Mình cũng bó tay với cái phong cách làm việc của bọn nhân viên đó ( trừ em trưởng là đỡ nhất, vì cũng cố gắng nài nỉ mình khi mình ko hài lòng, cũng tội vì quả thật mình ko thể lấy em đó đc mà hỏi thì chỉ còn cái duy nhất. Vậy thì thôi, mình vẫn còn nhiều shop khác ). Mình ko nói shop bán đồ kém chất lượng hay gì cả, mình cũng hiểu. Chỉ là cái phong cách của bọn tiếp mình thật là "nguy hiểm". Và từ nay chắc cạch với Hnammobile.
Tiếp tục rủ rượi ghé cái shop thứ 3 là Viettablet ( cũng trên Trần Quan Khải ). Nhìn cửa hàng thì rất sơ sài, lúc đầu cứ ko muốn bước vào. Ko ngờ khi vào test, phong cách nhân viên ở đó rất tự nhiên, hàng test ok, ko tráo đổi gì cả, hàng chuẩn, rất hài lòng và bất ngờ. Mình đã test rất kỹ và phải ngồi đợi 2 tiếng để có hàng mới nhập về. Rồi thì mình đã chọn đc 1 con ưng ý. ( Vì bài viết dài quá nên mình chỉ tóm gọn thôi, ko muốn dìm hàng hay PR cho Shop nào cả, chỉ là cảm nhận cá nhân thôi. Có thể shop này tháng này bán ngay, tháng sau bán gian hoặc không đi nữa, thì hiện tại lúc mình mua mình thấy Shop đang rất tốt, rất hài lòng ). Chúc shop Viettablet ngày một tốt đẹp hơn 😃.
Mình xin chia sẽ với những bạn chưa rành về việc test điện thoại và những bạn chỉ rành một nửa nhưng nghĩ là mình đã hiểu hết : Nếu muốn tự tay test điện thoại thì bạn hãy ngâm cứu thật kỹ nhưng Topic chuyên về nó trên diễn đàn Tinh tế của các cao thủ, đọc kỹ, chiêm nghiệm, ghi nhớ nó. Có thể lên youtube để xem hàng thật nó như thế nào để ko bỡ ngỡ. Và tốt nhất nếu được, hãy đi cùng một người am hiểu rõ về nó, đó là cách tốt nhất để giảm thiểu rủi ro. Bài mình hơi dài, lại ko hình ảnh, mọi người chịu khó đọc nhe :p. Chúc anh em ngày tốt lành :D.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019