[Ảnh điện thoại] Một sáng quanh nhà thờ Đức Bà - Chụp bởi Dương Loi Nhoi

Dương Loi Nhoi
23/8/2015 4:50Phản hồi: 86
[Ảnh điện thoại] Một sáng quanh nhà thờ Đức Bà - Chụp bởi Dương Loi  Nhoi
Bộ ảnh này mình chụp trong lúc mình đi dạo quanh nhà thờ Đức Bà vào buổi sớm. Các hình ảnh được mình chụp lại bằng chiếc Nokia Lumia 730. Thể loại ảnh mình thích chụp là ảnh đời thường vì thế mình luôn chọn các khoảnh khắc đời sống thường ngày của người dân. Và, một số ảnh loanh quanh ngôi nhà thờ Đức Bà này.

Về ngôi nhà thờ, sử sách viết rằng khánh thành cách đây 135 năm sau 3 năm khởi công và khánh thành vào năm 1880. Khởi thuỷ có hai hai tháp cao 36 thước. Về sau, năm 1895, tức 15 năm sau, hai chóp nhọn được dựng làm lầu chuông cao thêm 21 thước nữa. Nhà thờ này nổi tiếng với hai lầu chuông đặt sáu chiếc đại đồng chung nặng 25.850 kg, mỗi chuông là một âm khác nhau. Năm 1959, nhà thờ được tôn phong thành Basilique - vương cung thánh đường, và từ đó Sài Gòn hãnh diện có một Basilique, một vinh quang của Viễn Đông bấy giờ. Hiện nay, ngôi nhà thờ có nhiều phần xuống cấp cần được bảo trì, và một kế hoạch trung tu đang được chuẩn bị.

Ở Sài Gòn, ai cũng quen không khi nhộn nhịp, chuyển động nhanh của cuộc sống quanh khu ngôi nhà thờ này. Nhưng, không khí một buổi sớm tinh mơ, khi nhiều người còn đang say giấc, cuộc sống và hơi thở đầu ngày loanh quanh có gì đó nhẹ nhõm thanh bình rất lạ, rất đẹp.

Bên hông nhà thờ,ta có thể cảm thấy được sự yên tĩnh,sự trong lành,không khói xe,không tiếng ồn mà chỉ có con đường sạch sẽ vắng bóng người

Nắng đã bắt đầu rọi vào đỉnh của nhà thờ làm bật lên sắc của nhà thờ Đức Bà,xung quanh cũng đã có người đi tập thể dục

Các quầy bán hàng cũng đang dần dần được dọn ra,chú bán thiệp (đủ loại thiệp,nào là sinh nhật,valentine,..v.v..)

Không chỉ có quầy bán hàng mà có cô đạp xe bán bánh tét cũng đã dậy sớm để đi bán

Cô đạp xe đi bán kiếm sống

Và có bác đẩy xe bán bánh khoai mì cũng dậy sớm để đẩy xe đi bán bánh

Quảng cáo

Ta sẽ thường thấy những đứa trẻ bụ bẵm thức dậy sớm để đi theo mẹ buôn bán

Cô hàng gánh bán bánh chuối đang nướng những chiếc bánh thơm lừng

Và nắng đã xuyên qua tán lá chiếu rọi vào người bán hàng

Quảng cáo

Buôn bán thật sự không dễ,nhiều khi phải ngồi nắng để mong kím được đồng tiền

Chú bán vé số đã dậy rất sớm để sắp những tờ vé sô cho ngay ngắn

Nắng đã lên cao và chiếu vào cô dọn vệ sinh đường phố

Bạn trẻ đi học

1 bạn nữ đạp xe đi học

Cô đạp xe đi chợ rất sớm

Cô bán bánh gì quên mất rồi

"Chụp ảnh là một cách để cảm nhận, để rung động, để yêu thương...
Chụp ảnh để lưu lại mãi những điều nhỏ nhặt, rất lâu sau khi ta đã lãng quên tất cả".

Aaron Siskind (1903-1991) - Nhiếp ảnh gia Mỹ
Cảm ơn các bạn đã giành thời gian xem bài viết của mình
Mọi người có thể xem thêm nhiều ảnh khác chất lượng cao trên Flickr của mình:
https://www.flickr.com/photos/maihuynhdaiduong
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

blueweasley
ĐẠI BÀNG
9 năm
Những con người làm nên một phần đặc biệt của Sài Gòn.
@blueweasley Đậm chất Sài Gòn
Đặt tiêu đề Một sáng quanh nhà thờ Đức Bà thì ảnh focus quanh tiêu đề hơn đó em.
@Hằng YOLO dạ e cảm ơn ạ,e đã edit
Mình là mình rất thích những thể ảnh đời thường giống vậy nhé 😁
@***NamAnh*** Cảm ơn bạn,hihi :p
Không khí thanh bình nhẹ nhàng thật. Cảm ơn bạn chia sẻ.
@tuanlionsg Dạ,hihi,cảm ơn anh đã xem bài của em 😁
evol4ever
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Cô bán bánh gì quên rồi" Cô bán bánh dày hihi. Ảnh đẹp bạn ơi. Tfs.
@evol4ever À cảm ơn bạn nha 😁 bữa mua bánh mà quên mất cái tên bánh :D
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
9 năm
những hình ảnh này sau 20 năm nữa chắc sẽ ko còn
@Amuadi.Com 20 năm nữa e sẽ chụp 1 bộ,sau đó so sánh 20 năm trước và sau 😁
năm trước đi bộ qua đây tường nhà thờ bị phóng uế và vạch vẽ trên đó nhiều lắm. Không biết có phải do cà phê bệt bên khu rừng nhỏ kế đó không.
@tran van sung Giờ thì cũng đỡ thấy phóng uế rồi ạ 😁
Đang nhớ Sài Gòn thì thấy chùm ảnh này của Bác, cảm giác rất chi là gần gũi, thân thuộc như thể mình đang ở đó, đang nhìn thấy đó và hòa mình vào đó...
Góc ảnh với cả màu ảnh đẹp lắm, bác ạ!
@Ms Gà Cảm ơn bác đã xem ảnh và nhận xét ạ

Em chụp mấy ảnh này nhờ bộ ảnh của Bác, nhưng mà không bắt được những khoảnh khắc đời thường được như Bác nên đành chụp kiểu ảnh tĩnh như vầy... Màu cũng không ổn nên cứ bnw cho nó lành... :3
À, Bác có hay bệt không? Em thường bệt bên góc nìn ra vòng xoay chỗ Diamond, chỗ đó có ông Bác già, tật ở chân hay nhặt ve chai ấy Bác, em thấy ông ấy từ hồi mới ra đó cách đây 5 năm, giờ trở lại vẫn thấy ông ấy còn khỏe mạnh.. mừng ghê...
SG có những góc, mình thấy thương đau đáu ha Bác... 😃
@Ms Gà Mình lâu lâu mới đi,mà thường thì mình thích đi buổi sáng sớm,không khí yên tĩnh lắm 😁
@Ms Gà màu kiểu này nhìn u buồn quá bạn ơi
WildLeo148
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác hậu kỳ = app gì thế? em cũng Lu730 mà sao chụp ko nét và màu không được như thế T.T
@WildLeo148 Mình hậu kì bằng Lightroom 😁
dntphuc
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thấy hơi ám tím
Đẹp....
@wanbj.hn Cảm ơn bạn 😁
chụp khó viết lời bình khó hơn 😁 :D
@choigiky Hi,mình viết theo ý nghĩ thôi,nghĩ sao thì viết vậy,cho gần gũi :D
WhiteGhost
TÍCH CỰC
9 năm
Lúc trước xài 925 rồi 1520 chụp hình sướng biết bao, từ ngày xài con 5S chụp hình mấy thể loại nghệ thuật như đấm vào mắt 😔( đang để dành tiền đợi mua 950XL rồi giao lưu với anh em :3
cái tấm cô bán bánh gì xử lý hơi thô, ham kéo shadow quá nhìn ảnh không có chút màu sắc của ánh sáng tương phản, nhiều bạn hơi lạm dụng vấn đề này.
@StickyChannel đúng rồi bạn 😁 mình cũng đang tập chụp đời thường :D nên chưa có kinh nghiệm nhiều,sẽ rút kinh nghiệm chụp và hậu kì :D
thich tấm đầu tiên . nhìn lạ lạ
@Huy Khanh Võ Cảm ơn bạn 😁
@Huy Khanh Võ Cảm ơn bạn 😁
Mình thích khung cảnh sáng sớm ở nhà thờ đức bà vào những ngày cuối tuần
Đẹp vậy ..
@traisaigon Cảm ơn bạn 😁
tnt_nz
TÍCH CỰC
9 năm
bộ ảnh đẹp...

Xu hướng

Bài mới