Một số kinh nghiệm về Symbian UIQ

billrayny
4/10/2007 12:49Phản hồi: 357
357 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

03. Bạn có biết khi cài đặt một chương trình Java (*jar) hay Symbian (*sis) vào máy theo phương thức chạy bằng Install Software của SonyEricsson (doubleclick lên tập tin), trên điện thoại phải có dung lượng tối thiểu lớn bằng gấp đôi chương trình muốn cài. Lý do đơn giản khi cài đặt, SE thiết kế phải chép phần mềm vào 1 thư mục tạm trên máy rồi mới tiến hành cài đặt. Do đó, sau khi cài đặt xong, những file rác này vẫn còn trong máy. Hãy xóa chúng đã giải phóng dung lượng cho điện thoại. Hai thư mục temp đó là C:\system\install và D:\system\install.

MÌNH MỞ CÁC THƯ MỤC NÀY RA BẰNG XPLOR VÀ THẤY TRONG D:\system\installchỉ có file Regidtry (mở file này ra còn có 2 file .reg ) và trong C:\system\install ngoài file Regidtry còn có file logs (trong file Regidtry có temp và .reg) như vậy cứ xóa hết chúng đi sao ???
Bạn có biết cách để xem máy của mình đã cài đặt chương trình gì trước đây. Hãy vào thư mục C:\system\install và view tập tin install.log mà xem. Có đầy đủ tên chương trình bạn đã cài đặt đấy. Lưu ý không file này sẽ không còn cho những ai đã flash lại phần mềm trong máy.

ý bác nói install.log ở đây chính là C:\system\install\logs đó hả ?máy em đã cài rất nhiều trương trình nhưng trong C:\system\install\logs lại ko có jì cả , :-/
chào các bác, máy p990i của mình cũng đang bị trường hợp kì lạ, vốn là tuần trước mình đang chọn theme để đổi bỗng máy thông báo lỗi gì đó rồi treo luôn, không bấm được nút gì cả kể cả nút tắt máy, sau đó mình rút pin ra để khởi động lại nào ngờ chỉ hiện cái logo Sony chết tiệt mà không vào được hệ điều hành, để càng lâu thì thấy càng nóng máy, chẳng bấm được gì, chỉ có cách rút pin thôi, mình đã thử rút sim lẫn thẻ nhớ ra để khởi động lại nhưng vẫn không được, vẫn bị treo, mình nghi rằng máy của mình đang bị virus phá hệ điều hành, sau đó vài ngày có ra hỏi kĩ thuật viên ở trung tâm bảo hành thì nó bảo cần flash ( tức là cài lại) hệ điều hành, rồi up lên khoảng hơn 100k, nhưng không biết cách trên có khắc phục được tình trạng này không, mong được giúp đỡ
vietvn
TÍCH CỰC
16 năm
Bạn cứ thử up FW xem sao, trên diễn đàn có hướng dẫn cụ thể đó, 100K có thể không là gì cả nhưng tự làm sướng hơn. Dễ lắm mà!
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm

Cách này chắc chắn là được. Ngoài ra còn 1 cách khác có thể giúp bạn master reset đỡ mất thời gian hơn là khởi động máy và vừa đúng lúc máy vào màn hình bật sáng thì bấm thứ tự các phím sau:

jog up (cuộn bánh xe lên 1 nấc)
* (dấu sao)
jog down
jog down
*
jog down
*

Sau đó chọn format phone memory > tiếp tục làm theo hướng dẫn trên màn hình là xong !
nhatchimai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Nếu máy đang còn fw ngon lành,chỉ lỗi một số pm mà muốn master reset như cách của bác thì cái FW có bị trở về FW cũ ban đầu xuất xưởng không? Hay vẫn giữ đc FW mới up lên?
vẫn giữ đúng FW bạn đã up lên nhé, ko trở về FW ban đầu khi mua máy đâu mà sợ nha😁
các bác ah,em vừa lấy được một con P990i hàng sách tay cũ, lên mạng thấy các bác nói up firware.em có xem qua thấy trong system của máy có ghi như sau, các bác xem hộ em nhé:
Phone: CXC 162037 R7A001
Bluetooth: CXC 162058 R4F01
Oganizer: CXC 162036 R3B01
CDA : CDA 162008/16 R3A02
em muốn hỏi đây có phải là firmware mới nhất chưa và firmware mới nhất bây giờ là gì em có thế up lên được không?máy xách tay nên không hiểu ở Việt Nam mình có thể up lên được không? chân thành cảm ơn các bác nhiều.
em tra trong trang bác Cường85 thì thấy có ghi lastest là:
CDA Region : Language Provider Phone Version Bluetooth Version Organizer Version CDA Version Released Last checked
162008/16 United Kingdom Orange CXC162037 R9EC001 CXC162058 R5A01 CXC162036 R4B03 R6A03
21.08.2007
quả thật không hiểu lắm vì thấy up lên còn phụ thuộc vào World 1 và World 2, máy em thuộc World không biết? vì xem CDA thì :
CDA Region : Language Provider Phone Version Bluetooth Version Organizer Version CDA Version Released

162008/34 Belgium Proximus Vodafone CXC162037 R7A001 CXC162058 R4F01 CXC162036 R3B01 R3A02
máy của bạn change CDA qua GW1,2,3 và up lại FW mới nhất bản R6E28 nha! tham khảo thêm cách change CDA và up FW trong diễn đàn nha!
mình muốn tháo vỏ m600i ra lau chùi có bác nào biết cách mở 0 ?
mình dùng P1i, khi nhận file qua bluetooth thì nó lưu giống tin nhắn
bạn mình nó mà gửi cho khoảng 10 cái ảnh qua, thì phải mở từng cái ra save lại rất lâu, CÓ CÁCH NÀO NHANH HƠN KO HẢ MỌI NGƯỜI,
h2media
TÍCH CỰC
16 năm
Chắc ko có đâu bạn à,chỉ có cách là save nó vào thẻ nhớ thôi
Đây bạn làm theo cách này nha :
http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=70528
em mới dùng w950i, tải Lịch Âm về ko biết chạy thế nào, mấy bác giúp em với . đa tạ đa tạ!!!!!
Thì để nó trong thẻ nhớ, chọn nó rồi cài đặt nó vào bộ nhớ thẻ.
Mở nó lên xài phà phà 😁
Sorry :D
Gõ mà không để ý bạn dùng máy ổ Flash :D
nhưng tải về nó chỉ có tệp tin hình dấu-hỏi-chấm. thì bác bảo em cài thế nào ạ. bản của em là đuôi sis. ko biết có khác j với đuôi rar ko... em kém về máy tính lắm. giúp em cho trót nhé . hehehe
Chưa rõ lắm về cái vụ "tệp tin hình dấu hỏi chấm".
Đuôi .sis là đuôi của tệp tin cài đặt trực tiếp cho máy dùng Symbian, còn đuôi .rar là đuôi của tập tin nén dành cho máy vi tính.
VD: khi down file nhạc về, sẽ có biểu tượng "nốt nhạc" đúng ko ạ? theo em hiểu thì cái btượng dấu-hỏi-chấm tượng trưng cho cái sự ko-nhận-file của máy ! híc, bác có hỉu em nói gì ko ạ. hay em goik điện cho bác nhé!!!
Rồi rồi :laugh8kb:
Sau khi xâu chuỗi các "vấn đề" của bạn và gọi điện cho bạn thì theo mình hiểu, rắc rối của bạn như thế này:
- Bạn download được file phần mềm Âm lịch về bộ nhớ "Media File" của W960, nhưng khổ nỗi đó là file .rar (hoặc .zip).
- Đó chính là nguyên nhân vì sao khi bạn vào File Manager của W960, file .rar đó có biểu tượng là "hình tờ giấy trắng với dấu hỏi màu đỏ". Đơn giản vì file .rar đó chứa 2 tệp tin cài đặt chương trình Âm lịch, nó chỉ được nhận dạng bở PC, còn ĐT của bạn không nhận dạng được nó.
- Bạn chỉ cần unrar (giải nén) cái file .rar đó ra, khi đó nó sẽ bung ra 2 tệp tin cài đặt phần mềm Âm lịch. Bạn chỉ cần cài đặt nó trong file manager của ĐT là OK.

😁
Mình thấy bạn nên sử dụng phần mềm Xplore có thể mở đc các file zip đấy nó sẽ bung nén va bạn cứ thế mà cài chả phải lo gì cả. Chúc vui:rolleyes5cz:
File có hình dấu "?" là do máy ko đọc được những định dạng của và đuôi file đó
thank cac bác nhiều. chẳng biết nói thế nào, nếu biết nhà chắc phải ngồi uống rượu mất. hehe. bởi vì phần mềm này nó liên quan đến công việc hang ngày của em ! Tua xìa tua xìa!!!!
Một ứng dụng nữa của Swiss Man là dùng để hẹn giờ tắt trình nghe nhạc.
Tớ cài End Application after Idle time và chọn thời gian là 30p hoặc 1 tiếng.
Thế là cứ phà phà nghe nhạc và ... ngủ.
1 tiếng sau Media Player tự động được Swiss tắt mà khỏi lo tốn pin 😁
ối ,bác có soft hẹn giờ tắt ứng dụng à ,cho em xin với :eek: ,em lùng sụch bao lâu nay mà ko có thấy 😔
W950i chẳng hạn thì mặc định có chức năng hẹn giờ tắt nhạc trong phần mềm nghe nhạc của máy rồi 😃
Gì cơ, bro nói giỡn hay nói chơi vậy ?
Cái đó là chức năng "End Application after Idle time" (Tắt ứng dụng không sử dụng hoặc không có hoạt động bàn phím sau một khoảng thời gian mặc định) của Swiss Manager Pro. Khoảng thời gian này là bao nhiêu thì tùy chọn, tối thiểu là 1p.
Với M600i vì RAM có 21Mb là cao nhất nên tớ để 5p, còn P1 vì RAM tới 70Mb nên tớ để 1h luôn.
cho hỏi làm sao bật bản phím ảo để quay số đt M600i nhỉ? giống như p990i á
oh ,giờ mới biết thằng W960i có tích sẵn chức năng tắt nhạc ở Walkman rồi bro ạ, ko cần cài thêm thằng nào nữa , sin nỗi đồng bào 😁 ,hỏi câu hơi gà 😃

---------------------------
à tiện luôn đây ,cho em hỏi các bro cái , em đang sài con w960i , có soft hoặc cách nào đó mình chọn những bài trong W960i để làm cái playlist cho W960i trên PC ko
vì em thường down nhiều bài hát cùng lúc từ internet xuống PC ,rồi từ đó cho vào W960i , có lúc hàng chục bài ,mà phải add từng bài 1 vào playlist thì khá lâu ,nên em muốn làm trên PC cho nhanh
bạn lại gà nữa rồi, sao không đánh dấu một lúc nhiều bài để add vào playlist
Thử đánh dấu ra 300 bài trong 1000 bài nhạc coi! Chưa chỉ nói ngừi khác gà
oài , TruongKyCacA nói chí phải , trong thằng walkman nó có sẵn tính năng này , thế mà giờ em mới biết,mang tiếng dùng walkman khá lâu , căn bản tại lười nghịch , lần sau sẽ chú ý , nghĩ kỹ 3 lần trước khi đặt câu hỏi 😁

sin nỗi anh em tập 2 , và mong rằng cũng là tập cuối 😃
Thủ thuật sao lưu danh bạ điện thoại cho P9xx mà không cần phải dùng chương trình!

Để không phải nhập lậi danh bạ điện thoại khi bạn muốn format or master reset lại mà không phải dùng đến chương trình gì thì bạn làm như sau:
Đầu tiên bạn vào danh bạ điện thoại rồi chọn folder muốn sao lưu,ở đây mình chọn là All,sau đó bạn gửi folder ma bạn muốn sao lưu, chọn send as là: mms rồi bấm done.Tiếp theo đó là bạn thoát ra,mục đích của việc làm trên là làm cho máy ghi nhớ file danh bạ thành một file folder.vcf (ở đây là all.vcf),file này được sao lưu ở c:\system\mail, ở ngay folder đầu tiên. Bạn dùng chương trình quản lý file (vd fileman,filemanager,explorer,...)để copy or move sang thẻ nhớ,vậy là từ nay bạn thoải mai format hay reset lai máy mà không sợ bị mất danh bạ.
Bạn nên cài các chương trình ra thẻ nhớ để khi format lại thì không phải cài lại các chương trình,việc format lại máy cũng cần thiết,để dọn dẹp lại máy cho máy chạy nhanh hơn,nhiều bộ nhớ hơn...
Chúc thành công![/quote]

Xin cho mình hỏi nếu format lại máy thì FIRMWARE mới có bị trả về firmware củ không vậy pro.
Son_Do
TÍCH CỰC
16 năm
Bạn cứ format thoải mái máy của bạn không bị về FW cũ đâu.
Thanks bạn, đúng là không trở về FW củ, nhưng ngày hôm qua mình không dám format máy mà tiến hành master reset với mả số mặc định là 0000 thì máy trả lời là mả số không đúng,vậy bạn có cách nào biết được mả số không chỉ mình với,thank bạn nhiều
co ai giup minh down UPDATE SERVICE vơi.trang sony bị sao rồi.ko thể down đc.huhu.
Son_Do
TÍCH CỰC
16 năm
Trường hợp này mình chưa gặp bao giờ nên mình không biết cách nào là hiệu quả, nhưng mình thấy các bạn trên diễn đàn nói là dùng phần mềm SX++ có thể đọc được code của điện thoại, bạn tìm đọc và thử làm xem sao?.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019