Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một số lỗi trong Windows 10 Technical Preview cho điện thoại và cách khắc phục

Duy Luân
13/2/2015 15:26Phản hồi: 127
Một số lỗi trong Windows 10 Technical Preview cho điện thoại và cách khắc phục

Windows 10 đã ra mắt, nhiều anh em cũng đã bắt đầu được trải nghiệm những điểm mới của phiên bản hệ điều hành này. Tất nhiên, vì chỉ mới là bản thử nghiệm nên Windows 10 Technical Preview không thể không có lỗi. Bên dưới là những vấn đề mà Microsoft nhận thấy và hãng cũng đưa ra giải pháp cho chúng ta. Nếu bạn còn gặp lỗi gì khác nữa thì hãy cùng thảo luận với mọi người nhé, biết đâu có anh em nào tìm được cách giải quyết thì sao.

Vấn đề: không được cập nhật lên Windows 10 Technical Preview trên một máy nằm trong danh sách được hỗ trợ. Ứng dụng Windows Insider báo "No Build".
Khắc phục: bạn phải hạ bản Windows Phone 8.1 xuống 8.10.12419.341, sau đó mới lên được Windows 10. Xem hướng dẫn chi tiết tại đây.

Vấn đề: các thiết lập báo thức bên Windows Phone 8.1 sẽ không được mang sang Windows 10
Khắc phục: chịu khó ngồi cài đặt tay lại thôi

Vấn đề: Wi-Fi không tự động kết nối khi bạn nâng cấp lên Windows 10
Khắc phục: vào Cài đặt > Mạng & Internet > Wi-Fi, nhấn giữ vào tên mạng của bạn, chọn Quên. Sau đó kết nối lại là xong.

Vấn đề: chưa có VPN trong bản Windows 10 Technical Preview lần này. Trong mục cài đặt vẫn có nhưng không chạy lên được.
Khắc phục: chờ thôi chứ làm gì được nữa giờ.

Vấn đề: thiếu bàn phím tiếng Việt (hoặc một thứ tiếng nào đó) sau khi cài đặt lên Windows 10
Khắc phục: chạy ứng dụng Windows Insider lên, chọn lại tùy chọn Insider Slow hoặc Fast đều được. Việc tải về gói bàn phím sẽ bắt đầu và bạn chỉ cần chờ mà thôi.

Vấn đề: tài khoản Gmail báo lỗi sau khi cập nhật, thường là lỗi mang mã 85010020
Khắc phục: lỗi này xuất hiện là do Google không còn hỗ trợ giao thức Exchange để đồng bộ nữa. Cách khắc phục đó là gỡ bỏ tài khoản Gmail, sau đó tiến hành đăng nhập lại là được. Nhớ chọn "Google" khi thêm lại tài khoản vào máy, đừng chọn "Exchange" nhé.

Vấn đề: lỗi 80073cf8 khi tải về ứng dụng từ Windows Store
Khắc phục: nhấn giữ vào tên app bị lỗi, chọn "hủy tải về". Hãy làm hết đối với mọi ứng dụng bị tình trạng này. Sau đó khởi động lại máy, vào lại Windows Store, tìm và tải về lại các app đó.

Vấn đề: ứng dụng Photos không chạy lên khi chia sẻ hình ảnh qua Facebook, OneNote hoặc khi bạn muốn đính kèm ảnh vào email

Quảng cáo

Khắc phục: thử lại nhiều lần cho đến khi được, mình cũng bị và thử chừng 2 lần là ổn. Càng sử dụng nhiều thì có vẻ như càng ít gặp lỗi này hơn.

Vấn đề: tính năng Quiet Hours sẽ không tự động kích hoạt khi bạn có những cuộc hẹn trong ứng dụng lịch (và những cuộc hẹn này được đánh dấu là Busy).
Khắc phục: chờ bản Preview sau

Vấn đề: bạn không vào được 3G? là do cài đặt APN của nhà mạng có thể đã bị cũ
Khắc phục: vào Cài đặt > Mạng & Internet > Cellular & SIM > Chọn cài đặt SIM > thêm APN Internet. Nhập thông số tùy theo nhà mạng của bạn. Mình thử với Mobifone thì không bị, một người bạn của mình xài Viettel cũng không nên có lẽ anh em Việt Nam không bị vấn đề này.

Vấn đề: bạn không dùng được mạng khi roaming mặc dù đã bật tính năng này?
Khắc phục: tắt đi bật lại là được.

Vấn đề: xài tai nghe Bluetooth khiến việc phát video bị chậm đi đáng kể, bị giật

Quảng cáo

Khắc phục: lỗi do một bug nằm ở việc tương tác giữa hệ thống phát video và Bluetooth. Chịu khó xài tai nghe có dây đỡ cho đến khi Microsoft có cập nhật mới.

Vấn đề: DataSense hiển thị sai lượng sử dụng dữ liệu sau khi cập nhật lên Windows 10
Khắc phục: Không có cách nào. Đành phải đợi đến thời điểm reset bộ đếm dung lượng, lúc đó sẽ tự đúng lại.

Vấn đề: thiết lập hình nền cho màn hình khóa đôi khi không được
Khắc phục: khởi động lại máy, sau đó thử lại

Vấn đề: sau khi lên Windows 10, chạm tay vào mục Playlist ngoài màn hình Start hoặc trong ứng dụng Music sẽ không thể chơi nhạc.
Khắc phục: chờ bản update thôi

Vấn đề: thanh kéo tinh chỉnh độ sáng có khi hoạt động có khi không
Khắc phục: khởi động lại máy và chỉnh lại

Vấn đề: màn hình của máy đột ngột bị giảm độ sáng
Khắc phục: vào Cài đặt > Hệ thống > Màn hình > Tắt thanh gạt "Automatically adjust display brightness" và bật lên trở lại

Còn gì nữa không các bạn? Hãy cùng thảo luận nhé.
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xtmg1
CAO CẤP
9 năm
Hàng nóng cuối năm. Kkk
JangBoGo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang định lên mà đọc nhìn lỗi dài quá làm biến khắc phục nên lại thôi... 😃
Máy mình chưa lên nên mình không biết j hết, bùn ...sốp làm a chậm chạp thiệt, đến giờ mà bản denim vẫn chưa có cho việt nam lun...từ khi mảng điện thoại nokia thuộc về sốp thì việt nam ko còn đk ưu tiên như trước nữa...
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Yeah

Sent from my iPad using Tinhte.vn

Nghe bên genk bảo là 1 số ng vội vã về lại 8.1 vì 10 lag quá :p
boyster
ĐẠI BÀNG
9 năm
@galabuon nghi vấn admin fb cua genk anti windows phone. mình dùng thấy mượt hơn mà.
@galabuon hihihihihi... bạn nói đúng vối vã lên từ 8.1 lên 10 rất lác thẩm chí gọi điện cũng ko dc nhưng có cách khắc phục là vào cài đặt > thông tin > khôi phục cài đặt gốc thế là ok windows 10 chạy rất chi là mượt không lác như lúc đầu mới lên 10 nữa đang rất hài lòng với lumia 925 at&t
mod chi tiết quá, các APN cụ thể cho 3G từng mạng Mobifone/Vinaphone/Viettel là gì nhỉ có bác nào biết không?
Handel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn chung cách khắc phục vẫn là chờ đợi. 😕😕
ai biết khi nào có bản chính thức ko
@Fan_Bb37na mùa thu năm nay bạn nhé
jiji75
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thấy Win 10 trên 630 vẫn ok...Chỉ có điều là máy hơi hao pin và hay bị mất 3G ngoài ra bình thường không bị lỗi nào như trên cả
@jiji75 ôi trời, mình lên r, hao pin cực, dùng chóng mặt luôn
Vâng!đang dùng và rất đơ,vào tinhte.vn mà không hiện được bàn phím.cài mật khẩu máy xong ko tắt đi được,ko vào được trong cài đặt màn hình xem nhanh,dùng ứng dụng khóa màn hình tetra lockscreen ko được...nói chung là những ai chưa nên thì tốt nhất là đợi bản chính thức cho ổn định
mình cài hình nền nhưng vẫn không thấy thay đổi hình nền gì hết
Haibus123456
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thực tế thấy mất chuông khi cuộc gọi đến, hình như khởi động lại vài lần thì hết.
mất bàn phím thì sử dụng Tiếng Việt , không sử dung T Anh .

Một số trường hợp nút back không trở về màn hình Bắt đầu được hoặc máy hay bị treo, mất cái tắt/mở nhanh 3G trên thanh thông báo: có cách nào khắc phục chưa mấy bác ????
đây là 1 bản mang tính thay đổi lớn, nhất là đồng bộ giữa các thiết bị nên ko thể ít lỗi được, phải khắc phục từ từ em dự là 1 năm, vậy nên các anti bớt chém gió 😁 ít nhất các hđh khác chưa làm được điều như vậy đâu
Không download ảnh được. Kể cả truyền ảnh bằng bluetooth máy cũng không lưu ảnh lại!
quyetquach12
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sau 1 ngày chuột bạch, có thể nêu 1 số sạn của bản test win10 cho Lu830 đây: Ngoài lag, giật, đôi lúc đơ đơ thì còn có:
- Không có bật tắt nhanh 3G
- Tiết kiện pin ko hiển thị %, không hiện nội dung chạy ngầm và thời lượng sử dụng pin hao nhanh hơn 8.1
- Một số ứng dụng của bên thứ 3 không mở được
- Hiển thị nhanh trên màn hình: tin nhắn và email mất icon
- Khi có thông báo mới trên đầu màn hình có lúc bấm vài lần mới vào được
- Mất khả năng quét mã QR trực tiếp từ nút search
- Kkhông link danh bạ từ lịch sử cuộc gọi
- Thông báo & hành động: icon đầu tiên không hiển thị
- Ảnh load chậm, pin ra màn hình chính slide chạy rất dở
- Phím quay số bé tí tẹo (quan điểm cá nhân không thích)
- Ghi âm mặc định không chạy ngầm
- Game không quan tâm nên ko để ý
...
Chắc là còn nhiều nữa
*LT*
TÍCH CỰC
9 năm
@quyetquach12 Thêm cái nữa. vào coi hình trực tiếp - ko thể xóa đc, phải ra lại list hình check chọn mới xóa đc.
@quyetquach12 tài khoản nokia ko hoạt động trên lumina 1020 sau khi lên bản windows phone 10, gọi điện hay bij treo máy, máy load chậm ngoài ra tín hiêu mạng rất yếu, ..... ngoài những vấn đề trên thì đang test thêm
@quyetquach12 Thêm nữa nè:
1- không nhận sim
2- lâu lâu mất cảm ừng
3- Thỉnh thoảng mất nút cứng ( không điều khiển được)
4- không vào Here app
5- photo không vào được ( vào bị out liền)
6- Độ sáng không ổn định
.......................
o0Alias0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì mình chấp nhận được mấy cái trên, nhưng cái chính làm mình quay về 8.1 lại là do ứng dụng photo tải hình quá chậm (mới đầu tưởng do thẻ nhớ cũ, quất cái mới luôn vẫn bị) kèm theo là nhiều tấm bị mờ nhìn rất khó chịu...

Nhưng cảm giác xài rất mới mẻ, chính thức ra là mê ly....
Đúng là gặp đa số các lỗi kể trên.
Mình thấy khó chịu với cái camera. Trước kia chụp hình xong có thể vuốt sang phải để coi ảnh vừa chụp, có thể chạm vào màn hình để focus và chụp, có thể edit, delete ảnh. Thì giờ mình ko làm được nữa. 🤔 Các bác chỉ cho em cái này 😔
manhcuongbx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình làm thử lại mấy lần ko thấy nó tải gói bàn phím tiếng việt về 😔
Kiểm tra download keyboard thì gói vietnamese TELEX ko có dung lượng để tải về :(
liemoffline
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khá hài lòng với WIn 10 TP , vì là TP nên còn nhiều bug phải chấp nhận:
+ Không thể tắt Wifi được, tắt xong chút nó lại tự động bật lên , ...vl. Search trên forum nước ngoài cũng gặp trường hợp tương tự với Lumia 630
+ Cái Bing Vision là cái mình hay sử dụng nhất lại biến đâu mất. Hỏi hoài cũng ko ai biết, ai biết lôi ra giùm cảm ơn
+ Vẫn chưa hỗ trợ FLAC, hiện tại MoliPlayer is the best
+ Mở khóa mà hình có khi cả phút mới chịu lên , tưởng đâu con Lu nó die rùi hết hồn .
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@liemoffline chưa lên w10 nhưng bác xem lại cái wifi ý, lúc bác tắt đi nó có cái ghi là turn wifi back on: bác chọn manual ý, chắc là do nó tự động chọn 1 hour. cái bing vision thì do có cortana nên k ấn vào được, bác chịu khó bật camera, chọn lense, chọn bing vision bác ạ. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019