Một số máy tính Lenovo mới được "cài sẵn" adware Superfish (cập nhật: Lenovo phản hồi)

bk9sw
19/2/2015 13:39Phản hồi: 123
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngdidu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết tốt !
Vorpalblada
ĐẠI BÀNG
9 năm
SuperFish là adware nhá
Nếu là malware thì nó chẳng lộ liễu đến mức lộ hẳn cái chứng chỉ bảo mật đâu.
MrTy85
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko biết có nổ không, nhưng mềnh đã tham gia lĩnh vực công nghệ hơn 10 năm... Có chém thì cũng ra tí gió chứ ko như một số người 😁

Giả sử Foxconn dc sự hậu thuẫn của chính phủ TQ và làm "trò" sau lưng Apple, thì Apple lại được chính phủ Mỹ bảo trợ (xét về mặt đóng góp kinh tế thì chính phủ Mỹ chắc chắn sẽ ko làm ngơ). Nếu cái tin tức Foxconn làm "trò" với Apple mà lộ ra, thì TQ vốn đã mang tiếng nay lại càng mang tiếng hơn, vì đụng tới Apple là đụng tới hàng triệu Apple fan trên khắp thế giới, bạn nghĩ TQ dám làm ko? Hiện nay TQ đã tai tiếng rất nhiều rồi, chỉ cần đụng tơi Apple, thì hàng loạt công ty khắp thế giới sẽ rút ra khỏi thị trường gia công TQ, ảnh hưởng không phải lớn, mà là cực lớn.

nếu xét về mặt công nghệ, cho dù Foxconn có hack vào dc hệ thống IOS của Apple(điều này thì bất cứ lập trình viên nào có tay nghề cao về IOS đều làm được, ko cần tới chuyên gia TQ), thì tín hiệu dữ liệu sẽ dc truyền về một máy chủ nào đó, và điều đó chắc chắn là sẽ không qua được mắt của các chuyên gia công nghệ hàng đầu, trừ khi chính Apple cho phép, nếu ko thì ... còn lâu :D. các thiết bị trước khi được xuất sưởng, sẽ được test vô cùng kỹ càng vì testing là quy trình không thể thiếu trong lãnh vực công nghệ bất kể phần cứng or phần mềm.
@MrTy85 Chính phủ Mỹ có thể hỗ trợ Apple, nhưng vấn đề là Apple có chắc là Foxconn hợp tác với chính phủ TQ ko, để có cớ kêu gọi chính phủ Mỹ? (đây là lợi thế: bên kia nghĩ mình ko dám làm, nhưng mình dám làm)

Những gì bác nói về uy tín là đúng. Nhưng những người trong cuộc người ta đã nghĩ trước trường hợp này, do đó ko dại gì cài đặt spyware một cách "ngây thơ". Trong vô số mã máy, kết cấu phần cứng, có thể được thiết kế "backdoor" tinh vi (vd như phần cứng có cách tác động vật lý (ko theo hướng phần mềm) để nó vượt qua giai đoạn kiểm tra bảo mật: google keyword: security of security hardware). Bảo mật liên tục phát triển phức tạp, ko có cái trạng thái mà "tôi biết hết rồi". Khi bị phát hiện ra thì có thể đổ thừa "tôi ko biết, tôi ko liên can, tôi ko cố ý" (đó ko phải là đoạn mã máy ghi "đây là spyware" để có cớ vững chắc đổ tội!).

Về việc kiểm thử, bác chắc có kinh nghiệm testing, và sẽ thấy testing thực tế chỉ "cover" một phần rất nhỏ các "test cases" thực sự. Ngay cả thiết bị quốc phòng còn bị hàng TQ tuồn vào cơ mà, chẳng lẽ họ ko test? Vấn đề là có hàng triệu công đoạn, bộ phận, chẳng lẽ đổ nguồn lực khổng lồ ra kiểm tra 100% 24/7/365? Kẻ phòng thủ phải phòng thủ 1 vạn khía cạnh, kẻ tấn công chỉ cần biết đúng 1 khía cạnh mà bên phòng thủ ko để tâm là thành công! :D
MrTy85
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iAnon2050 Vấn đề là tụi TQ nó cái backdoor để làm gì? Mục tiêu là lấy dữ liệu người dùng, vậy thì dữ liệu phải được chuyển về một server nào đó, và việc phát hiện dữ liệu được truyền đi đâu? nếu ko phải server của Apple thì của ai? nước nào? ai đứng đằng sau?... Mềnh nghĩ việc phát hiện ra việc dữ liệu đi đâu thì ko hề khó đối với Apple. Thậm chí đối với các chuyên gia bảo mật bên thứ 3 (Như kaspersky, norton...) thì cũng ko khó, nếu có thì người ta đã tung hô lên rầu. :D
hauspeask
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh em dùng Lenovo không thích điều này, hên quá e chưa có dùng Lenovo hehe
Mình nghe nói có cả trên mấy máy gaming Y50, Y70 nữa =,=
Mình đang dùng Lenovo nè, đùng một cái nghe được hung tin này. Chạy lăng xăng tìm cách khắc phục cho được mới được. Có ai khắc phục được rồi chỉ lại cho em bí quyết nhé. Không thích mấy con superfish này chút nào. haizzz..

P/s: Chắc mai mốt chuyển sang dùng HP của Mỹ cho chắc ăn nhỉ @@
@khanh11166 Ò, mình thấy đúng rồi đó, xài HP lâu lắm rồi mà đâu có thấy vụ gì đâu. Hehe, đồ của Mỹ vẫn ngon hơn nhỉ 😃
Nếu không có thằng SuperFish này chắc sau này cũng có thằng SuperCat hay SuperDog nào đó thôi ;). Nghĩ chơi với Lenovo đi là vừa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019