Một số máy Xperia bị khoá khi unlocked bootloader và kích hoạt my Xperia (MXTP)

Trung Dt
10/7/2015 6:20Phản hồi: 88
Một số máy Xperia bị khoá khi unlocked bootloader và kích hoạt my Xperia (MXTP)
Từ các đời máy Xperia Z3+, C4 và M4 Aqua, Sony nâng cấp tính năng My Xperia với khả năng bảo mật cao hơn mang tên My Xperia Theft Protection (MXTP). Tuy nhiên một số người dùng vừa phát hiện ra việc sử dụng tính năng này có thể dẫn đến việc máy không thể dùng unlocked bootloader được. Ngoài ra một vài trường hợp điện thoại khi đã unlocked bootloader và kích hoạt cả MXTP thì có khả năng nó sẽ bị khoá và không thể khôi phục được.

Trước đây từng có thông tin MXTP không thể kích hoạt khi máy đã bị unlocked bootloader. Tuy nhiên với trường hợp những chiếc tablet Xperia Z4 được ghi nhận tại trang FXP Blog đã khiến Sony đưa ra cảnh báo trên website Unlocked Bootloader của hãng để người dùng phải chủ động tắt MXTP nếu muốn unlock bootloader.

Nói thêm một chút về My Xperia Theft Protection (MXTP), công cụ bảo mật mới này có khả năng khoá hoàn toàn thiết bị Xperia như đã kể trên. Như vậy nếu bạn có ý định mua các máy Xperia Z3+, C4, M4 Aqua cũ, hãy chắc chắn rằng chủ nhân trước đó đã tắt my Xperia thì bạn mới có thể sử dụng được, vì khi reset máy xong hệ thống MXTP sẽ kích hoạt khoá máy.

Nguồn: xperiablog
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngoc8908
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các hãng càng ngày càng mạnh tay với các dữ liệu cá nhân, dặc biệt là khi bị mất máy, trộm cắp máy đẫn đến lộ thông tin cá nhân, tài khoản..
menvjp1st
ĐẠI BÀNG
9 năm
giống iclound nhĩ 😁:D mà android thì thể nào cũng có cách mở cho xem :p
lehunghmu
TÍCH CỰC
9 năm
@menvjp1st dung knox cua samsung co ma mo may bang niem ti
@lehunghmu knox là cái gì a mở sạch hết nhé
@lehunghmu Bọn này có dùng knox đâu mà biết bạn ơi hehe
@langtuhoakimtuoc Ồ thế bác viết bài hack Knox hộ em cái =))
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
làm vậy đúng rồi, muốn bảo mật thì không cho root, còn muốn root thì khỏi xài tính năng bảo mật, ai đời như anh bkav nửa này nửa kia
nhunhien89
TÍCH CỰC
9 năm
@N.E.M Thứ nhất root khác với unlock bootloader, có thể root mà ko cần unlock bootloader
Thứ hai mình thấy cái này có liên quan gì đến bkav đâu nhỉ.
nhunhien89
TÍCH CỰC
9 năm
@N.E.M Thứ nhất root khác với unlock bootloader, có thể root mà ko cần unlock bootloader
Thứ hai mình thấy cái này có liên quan gì đến bkav đâu nhỉ.
zzKira2307zz
ĐẠI BÀNG
9 năm
@N.E.M root với unlockbootloader hoàn toàn khác nhau bạn ơi
😃 thế là chuẩn rồi giống ai cờ lao rồi, tạch là thành chặn giấy cao cấp
Nghe mấy bạn dùng M4 Aqua reset hay thậm chí reboot bị khóa máy đòi nhập tk Google xác nhận dù nhập đúng vẫn ko vào đc phải gửi lên hãng. Mong Sony hoàn thiện cơ chế này và cập nhật cho mấy con 2014 thì kiểu gì cũng ngon ăn ko kém icloud
@Jameslwoodward em xác nhận với bác đúng là như vậy. nhập TK trên điện thoại ko được dù nhập đúng..muốn bỏ Tk này phải đăng nhập trên web myxperia của sony sau đó xóa kích hoạt của thiết bị dính TK. sau đó up lại FW mới unlock đc
Đọc xong vào tắt My Xperia Theft Protection ngay tức khắc dù máy mình chỉ là Z Ultra
@nnq_mm ZU có MXTP à 😁 :D :D
@greatbn Bạn có xài zu ko. Nó là my xperia đấy
@nnq_mm cái MXTP là bản nâng cấp của my xperia nhé bạn. mình đang dùng Z2 sao ko biết My Xperia -_-
@nnq_mm bác giống e 😆
một số người vẫn chê android ko có khoá máy từ xa hay khoá rồi có thể cài lại rom là hết. kém Bảo mật bla bla
thực ra đt muốn có thì nhà sản xuất sẽ làm. Vì can thiệp đến phần cứng đó quyền của OEM. điều này nằm ngoài quyền hạn của google.
M4 của mình không nằm trong số máy bị lỗi, vẫn đang bật MXTP, thằng nào ăn trộm cho nghỉ dùng luôn :v
Giờ mua hàng 99% của Sony cũng phải bắt restore tại chỗ, xem có dính iCloud không???
@Trịnh Đình Quang Anh quả troll này có vẻ đau
mình ko chắc là bác có ăn đá ko đây =]]]]]]]]]
taonhan114
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Trịnh Đình Quang Anh Vãi Thánh, mâm android mà cứ gắp bằng đũa Ios😁
quockhanh06
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua máy gì thì nhớ reset he he , sau này kiểu gì chả có mở khóa dc, mấy con s6, s6 edge có cái này cũng bị mở khóa rồi
Dân mua máy cũ chưa biết cái này 😁
Gates
TÍCH CỰC
9 năm
Cỡ chừng này mà SONY còn chưa to mồm là "điện thoại Android bảo mật nhất" chứ chưa dám tiếp cận level kiểu như "điện thoại bảo mật nhất".
Theo XDA Developers thì bác nào đã unlock bootloader mà đi mở MXTP thì lần reset máy sau chắc chắn sẽ thành cục chặn giấy nhé 😕
Từ giờ mua Sony là bắt buộc người bán phải restore máy tại chỗ rồi, mua về hứng lên up iếc mà thành chặn giấy thì thánh cứu:eek: Sony có khác, luôn tiên phong giống Apple trên lĩnh vực công nghệ.🆒
Tính năng chưa hoàn thiện. Hôm trước mình phải gửi đi cho hãng nó mở lại 😃
tóm lại là nên tắt nếu muốn unlock bootloader cũng như chả muốn 😁 :D
😁 Các bạn ko may ko mở đc bất chợt thì vào gr M4 trên fb, sẽ có hướng dẫn để nhập đúng dữ liệu và mở đc máy, thay vì nhập đúng xong vẫn bị khóa.
Còn bố nào bảo vô dụng thì xin mời lên ttbh mà xem M4 đc đổi mới vì lỗi này nhé. :rolleyes:
@AmbitiousMan Đang sài Z3, hóng chức năng này lắm, mà không biết bao giờ mới có đây bác 😔
@Nguyễn Hữu Khải Nó chưa hoàn thiện mà bác. Hóng làm giề. Cứ chờ kĩ sư Sony nó sửa xong các vđề đã.
Căng như kiểu khóa bộ nhớ của mấy em LG hàn xẻng ấy nhể 😁
baovu898
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay quá thêm kinh nghiệm mua máy cũ..😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119