Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một số phần mềm từ điển hay cho Android

vuhai6
23/7/2012 18:37Phản hồi: 236
Một số phần mềm từ điển hay cho Android

Từ điển luôn là phần mềm không thể thiếu trên thiết bị di động nói chung bao gồm hệ điều hành Android. Theo thời gian thì giờ đây chúng ta đã có rất nhiều những bộ từ điển được phát triển cho hệ điều hành này với nhiều lựa chọn ngôn ngữ khác nhau. Bài viết này sẽ tổng hợp một số phần mềm từ điển hay. Do mình thường chỉ dùng Anh – Việt – Anh nên chắc chắn sẽ thiếu sót, mong anh em bổ sung những phần mềm từ điển hay khác để đầy đủ hơn.

BlueDict với data của BabylonMDict
Điểm mạnh của BlueDict là nó sử dụng được các bộ từ điển của Babylon và Mdict vì thế có thể nói đây là từ điển có bộ data đồ sộ nhất. Hiện tại chủ topic Những bộ từ điển Babylon cho điện thoại Android là thành viên Siu R đã convert được rất nhiều bộ từ điển khác nhau, bạn có thể sử dụng tải về và sử dụng.

BlueDict miễn phí trên Google Play, bộ cài chưa đến 1MB, do data tốt mà nó chạy khá nhanh và mượt. Cài đặt xong BlueDict, copy file từ điển có dạng .mdx.mdd vào thư mục /sdcard/BlueDict/Dicts trên phone là đã có thể sử dụng được. (một bộ từ điển bao gồm: .mdx là file chứa dữ liệu .mdd là file chứa hình ảnh, một số từ điển không có file .mdd)

BlueDict cũng hỗ trợ tra chéo trong các phần mềm khác như trình duyệt, phần mềm ebook. Ngoài ra nó cũng có đầy đủ các thành phần như phiên âm, phát âm, ví dụ minh hoạ … Phần mềm này dùng dịch vụ text-to-speed có sẵn của Android vì thế nó chạy khá tốt mà không hao tài nguyên.

mSPDict

Đây là bộ từ điển được thành viên tienlbhoc phát triển, cũng hỗ trợ rất nhiều ngôn ngữ và các bộ data khác nhau, bạn có thể tự tạo từ điển cho riêng mình với công cụ có sẵn. Với BlueDict ở trên thì bạn phải tự tải và copy data vào, còn với mSPDict thì bộ cài trên Google Play đã có sẵn 2 bộ từ điển bao gồm: gồm 106.063 từ anh việt và 42.252 từ việt anh.

Các bạn cũng có thể down bổ xung dữ liệu đầy đủ: 386.710 từ anh việt, 387.517 từ việt anh (gom thành không dấu còn 367.669) và 444.129 từ cho anh anh (wiktionary) cùng nhiều từ điển khác trong link bài gốc. Ngoài ra bạn còn có thể cài thêm data sound cho mSPDict để có giọng phát âm chuẩn hơn.

Phiên bản mSPDict miễn phí trên Google Play kèm theo 1 banner quảng cáo tuy nhiên nó vẫn đầy đủ tính năng. Nếu các bạn muốn tắt quá trình xử lý quảng cáo giúp chương trình chạy nhanh hơn, ít tốn tài nguyên, pin hơn và không hiện quảng cáo khi tra cứu thì các bạn có thể đăng ký lấy mã kích hoạt như ở dưới. (dù chặn quảng cáo thì các tiến trình xử lý quảng cáo vẫn chạy ngầm chiếm tài nguyên)

Andict

Đây có thể coi là bộ từ điển đầu tiên dành cho các máy Android. Người đầu tiên phát triển là bác peacemoon và sau này hminhngoc đóng gói lại, phát hành thông qua Google Play. Nhờ vậy mà chúng ta có thể cài từ điển này đơn giản hơn, sau khi cài thì bạn có thể lựa chọn các bộ tử điển muốn dùng và cho phần mềm tự tải data về. Do data hơi lớn nên tốt nhất là cần có kết nối wifi.

Hạn chế là chúng ta chỉ có 2 bộ từ điển là Anh – Việt – Anh, tuy nhiên cũng đủ dùng nếu bạn không yêu cầu quá cao. Lưu ý là phần mềm này không có phát âm.

Quảng cáo

Vlook

Từ điển Anh – Việt được phát triển bởi dienmay.com, phát hành miễn phí trên Google Play nhưng có kèm banner quảng cáo. Bộ data Anh – Việt của phần mềm này gồm 60.000 từ, ngoài ra còn có từ điển 3000 từ tiếng Anh thông dụng. Tuy không nhiều từ nhưng nó có cái hay là đã có phát âm sẵn trong từ điển. Với những chữ nào không có phát âm sẵn thì bạn có thể nhấn vào hình cái loa để nó tự tải phát âm của từ đó về.

Bổ sung thêm các phần mềm khác mà bạn có thể thử:
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có bộ từ điển nào ko kèm quảng cáo ko bác chủ? Mình thấy quảng cáo chẳng biết chương trình hay hay dở, remove ngay
@Xe0m Bạn có thể dùng adaway để chặn quảng cáo 😃
@Xe0m LacViet tự điển đi bác. xxx cũng có mà mua thì cũng chỉ có190K thôi dùng vĩnh viễn. Mình mua dùng thấy cũng thích lắm nhất là dịch đoạn văn
@vuhai6 Anh cho em hỏi cái này và thằng Adblock Plus thì thằng nào mạnh hơn?
hehe mới dùng android có nhiều cái để thuẻ đây!
Hồi mới ra Android, dùng Andict chạy cũng hay, bổ sung thêm Skydict nữa thấy rất hay, đa ngôn ngữ, data down trực tiếp...

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
tronghai54
ĐẠI BÀNG
12 năm
rất có ích đây
Đang xài vlook thấy khá ổn
Tự điển thì có nhìu trong CH play của Android. Miễn phí tải thoải mái😃
ít bữa làm cho iphone luôn bác
Từ điển di động là 1 trong những phần mềm đầu tiên có trong đt của mình
có bạn nào có từ điển Việt - Trung hoạc Việt - Hoa không cho mình xin với mình dùng Xperia Pro android 4.0.3.Thank nhiều
@mordaica xài mSPDict có hết bạn à, mình cũng đang dùng
@mordaica Bác dùng từ điển Vạn Hoa của PINGCOM.
nnt_Gaulois
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mordaica Dùng mspdict có đấy bác
thonvy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mordaica Từ điển Trung Việt thì mình đang dùng cái này nè bạn:

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.thonvy.trungviet
Sẽ down bluedict về dùng thử xem sao, có cái này trong máy nhiều khi khá tiện vì giỏi ngoại ngữ cỡ nào cũng không thể nhớ từ như cái từ điển được 😔
minhmap2626
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vote cho Fora Dict > các bạn dùng thử sẽ thấy sự hiệu quả của nó
em đang dùng vlook. Khá là ok
Ngon quá... phải thử mới được
đánh dấu phát
Có soft dùng camera để dịch như wp7 ko?có thể dich qua lại nhiu ngôn ngữ.chứ từ điển bt thì ko thiếu.
@Bmw_audi Có đang dung nè .😁

_ :*"v"*:_thanh™_(._.*)_
KySiRong
TÍCH CỰC
12 năm
Haizzz, ko dùng Android cũng mấy tháng rồi, cho mình hỏi là Android đã có bộ nào ngon như Longman Dictionary of Contemporary English -5th Edition chưa nhỉ??? kẹt bộ này nên ko bỏ iOS đc 😔
@KySiRong Cái bluedict đầu tiên có bộ đó đó 😃 bác coi thử đi, trong bộ từ điển 7 in 1 có cái bác cần.

@all: thử 1 app ko mất nhiều thời gian, các bác nên thử trước khi hỏi để đỡ mất thời gian đợi trả lời 😃
@vuhai6 Ngon = Diodict 3 ko bác
@vuhai6 Trong mấy cái mình thấy cái Goldendict là ổn nhất!
máy mình thi đang cài lacviet 10 cũng ít xài...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019