Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một số thiết lập cơ bản khi mới cài MacOS X 10.7 Lion

vuhai6
25/7/2011 1:41Phản hồi: 109
Một số thiết lập cơ bản khi mới cài MacOS X 10.7 Lion

Tiếp tục loạt bài viết Làm quen với MacOS X 10.7 Lion, sau khi đã cài đặt xong Lion vào máy tính thì việc đầu tiên cần làm đó chính là cấu hình lại hệ điều hành một chút để thuận tiện hơn cho mình sử dụng. Đây cũng chính là những tinh chỉnh mà bạn sẽ hay sử dụng trong suốt quá trình dùng máy, vì thế có thể ghi nhớ để áp dụng. Về cơ bản thì những điều chỉnh này không có gì phức tạp mà thực ra nó rất đơn giản và dễ thực hiện.

Danh sách bài viết trong loạt bài làm quen với MacOS X 10.7 Lion:
  1. Những tính năng nổi bật của Mac OS X Lion
  2. Muốn cài MacOS X 10.7 Lion, giờ phải làm gì?
  3. Hướng đẫn cài đặt Mac OS X 10.7 Lion bản chính thức
  4. Một số thiết lập cơ bản khi mới cài MacOS X 10.7 Lion
=====

Dưới đây là một số thao tác cần thực hiện, được trình bày theo thứ tự và bạn cũng nên làm theo thứ tự như thế này để có thể làm quen tốt hơn:

I./ Sau khi khởi động máy lần đầu - tạm không dùng vài phút

Sau khi cài đặt hoàn tất và máy đã được khởi động lại thì việc đầu tiên mà MacOS X Lion làm đó là Index (chỉ mục) toàn bộ nội dung có trong ổ cứng máy tính của bạn. Tuy việc data nhiều hay ít mà quá trình này diễn ra nhanh hay chậm. Để kiểm tra xem máy index đến đâu rồi thì bạn có thể nhấn vào hình kính lúp góc trên phải. Trong suốt quá trình Index thì có thể máy bạn sẽ chạy chậm một chút, đó là điều bình thường. Tốt nhất hãy để máy Index xong rồi mới thực hiện các thao tác tiếp theo.

II./ Chạy Software Update

Có lẽ bạn sẽ thắc mắc vì sao mới cài hệ điều hành lại phải chạy Software Update. Thực ra điều này khá tốt vì nó sẽ giúp bạn kiểm tra xem phiên bản hệ điều hành mình đang dùng đã mới nhất chưa và Apple có cung cấp bản vá nào mới không. Tốt nhất hãy chạy Software Update ngay và nếu có thì hãy cho update những thành phần được bổ xung. Cách thực hiện: nhấn vào trái táo ở góc trên trái -> Software Update.

III./ Chuyển vị trí Dock sang cạnh trái (hay phải)

Thao tác này không phải bắt buộc, nó nằm trong sở thích của mình 😃 Thông thường màn hình máy Apple có tỉ lệ wide vì thế để Dock ở cạnh dưới thì khá chiếm chỗ và làm khung hiển thị nó ít đi. Mình thường quen để Dock ở cạnh trái của màn hình. Thực hiện: click chuột phải vào Dock chọn như trong hình dưới đây

Quảng cáo

IV./ Chỉnh Preference của Finder

Trên Lion mặc định ổ cứng cũng như ổ gắn ngoài đã không còn hiển thị trực tiếp trên màn hình. Điều chỉnh Preferences của Finder sẽ giúp bạn chọn cho nó hiện hay không hiện. Ngoài ra trong Preferences này còn giúp cho bạn lựa chọn những thành phần được hiển thị trên thanh SlideBar của mỗi cửa sổ Finder. Để truy cập vào Preference này thì ngoài màn hình nhấn command và , . Thường mình sẽ chọn như trong hình dưới đây.

V./ Cấu hình trong System Preferences
[IMGr]http://media.tinhte.vn/photo/var/resizes/Vuhai6/Screen Shot 2011-07-26 at 7.02.08 AM.png?m=1311638530[/IMGr]
System Preferences giống như là Control Panels bên Windows, là nơi mà ta có thể cấu hình toàn bộ các phần trên máy tính để máy chạy tốt hơn phù hợp hơn với thói quen dùng của mỗi người. Trong phần này mình sẽ giới thiệu các tùy chỉnh cơ bản và theo thói quen sử dụng của mình. Bạn có thể làm theo hoặc tinh chỉnh theo ý của mình.

Để vào System Preferences ta vào biểu tượng System Preferences trên DOCK hoặc vào quả táo (góc trái bên trên) và chọn System Preferences.

Quảng cáo

Các phần mình sẽ trình bày dưới đây:
  1. Desktop & Screen Saver - Chỉnh hình nền và bảo vệ màn hình
  2. Dock
  3. Mission Control
  4. Language & Text
  5. Security - Thiết lập cấu hình để bảo mật dữ liệu
  6. Trackpad
  7. Accounts
1./ Desktop & Screen Saver - Chỉnh hình nền và bảo vệ màn hình

• Thêm hình nền: Bạn có thể thêm hình (hoặc thư mục chứa hình) vào danh sách bằng cách nhấn vào dấu +
  • Change picture (+ thời gian): sau một khoảng thời gian bất kỳ thì hình nền sẽ được thay đổi.
  • Random oder: hình được thay đổi bất kỳ, không theo thứ tự.
  • Translucent menu bar: thanh Top menu trong suốt.
2./ Dock: Là nơi mà ta có thể nhanh chóng truy xuất các ứng dụng trên máy MAC, với Lion DOCK còn là nơi ta có thể để các thư mục mà ta thích để giúp truy xuất thật nhanh. Xin giới thiệu các thao tác liên quan đến DOCK. Để thêm một ứng dụng vào Dock ta kéo ứng dụng đó vào Dock hoặc khi ứng dụng đang chạy ta bấm chuột phải và chọn "Keep in Dock". Để gỡ bỏ ứng dụng ra khỏi Dock ta cầm và kéo ứng dụng ra khỏi Dock.

• Kích thước (Size): Ta có thể thay đổi kích thước của DOCK đến tối đa khi DOCK chạm 2 cạnh ở 2 đầu. Khi có càng nhiều ứng dụng ở DOCK thì DOCK càng nhỏ.
  • Magnification: Chọn ô này để kích thước của DOCK sẽ to ra khi ta rê chuột qua. Chức năng này chỉ có tác dụng khi ta chọn kích thước Magnification to hơn kích thước DOCK, trừ trường hợp kích thước DOCK ở mức to nhất.
  • Vị trí của DOCK(Position on screen):Mặc định sau khi cài xong HĐH thì DOCK sẽ nằm ở cạnh dưới của màn hình. Tuy nhiên, hầu hết các máy tính Apple hiện nay là màn hình rộng. Do đó nếu để DOCK ở cạnh dưới sẽ làm cho chiều cao của màn hình thêm hẹp. Trong khi văn bản làm việc và các website đều thiết kế theo dạng dọc. Nên ta cần chuyển DOCK qua cạnh trái hoặc phải của màn hình để dễ làm việc hơn.
  • Hiệu ứng phóng cửa sổ: Có 2 cách thể hiện khi ta phóng to/thu nhỏ hay tắt/mở một cửa sổ từ DOCK và màn hình.
  • Hiệu ứng khi mở ứng dụng(Animate Opening applications): Ta chọn ô này. Các ứng dụng trong lúc khởi động sẽ nhảy lên nhảy xuống ở DOCK.
  • Ẩn/hiện DOCK tự động (Automatically hide and show the Dock): Ta chọn ô này. Dock sẽ tự động ẩn vào cạnh màn hình. Khi ta rê chuột qua cạnh màn hình thì Dock sẽ tự hiện ra.
  • Show Indicator: Hiện và không hiện điểm sáng nhỏ cạnh app đang chạy.
3./ Mission Control: Tùy biến liên quan đến các cửa sổ, màn hình trên Lion. Một trong những đặc điểm nổi bật nhất của Lion mà các hệ điều hành khác không thể có được. Đây cũng là tính năng mà bạn sẽ dùng hàng ngày.

Khác với Expóse & Spaces ở Snow Leopard bạn có rất nhiều tuỳ chỉnh, trong Mission Control các tùy chỉnh đã được rút gọn rất nhiều. Bạn có thể chỉnh như hình trên là được. Lựa chọn "Show Dashboard as a space" không thường sử dụng vì thế có thể bỏ đi.

4./ Language & Text: Ta có thể chỉnh ngôn ngữ của hệ thống (mặc định là Eng, và tất nhiên là không có VietNam :p ). Ngoài ra có thể chỉnh định dạng của số, đồng hồ, ngày tháng trong tab Formats. Quan trọng nhất ở phần này là Input Sources, tại đây ta có thể kick hoạt các bộ gõ có sẵn của mac để phục vụ nhu cầu của mình.

5./ Security - Thiết lập cấu hình để bảo mật dữ liệu

• Trong phần này bạn chỉ lên quan tâm đến tab đầu tiên General, phần còn lại sẽ có một bài viết khác (vì nó khá là khó hiểu và có thể dẫn đến bị khóa dữ liệu khi làm không đúng)
  • Require password to wake this computer from sleep or screen saver: khi máy đang ở chế độ sleep hoặc screen saver, nếu muốn đăng nhập vào thì phải đánh passwork
  • Require password to unlock each System preference pane: Khóa và không cho thay đổi các thông số trong system preference
6./ Trackpad: Những chiếc MAC mới ngày càng thông minh hơn với nhiều tiện ích được kèm theo. Bạn có thể dùng 1 ngón để click chuột, 2 ngón để trượt, xoay, phóng to thu nhỏ và 3 ngón để qua bài, qua hình. Vào đây sẽ thấy và có thể bật lên, tùy vào máy của bạn và phiên bản hệ điều hành mà bạn sẽ thấy ít hay nhiều ngón. Lion cho chúng ta có rất nhiều lựa chọn với ngón tay, bạn có thể xem video hướng dẫn để biết cách thực hiện.

• Bấm vào Tap to Click nếu bạn muốn 1 ngón click chuột (nên chọn cái này).
  • Bấm vào Dragging nếu bạn muốn 1 ngón để di chuyển cửa sổ.
  • Chọn Secondary Tap nếu bạn muốn 2 ngón bật menu (chuột phải). Các chức năng khác của 2 ngón được bật mặc định.
  • Tracking Speed: chỉnh tốt độ của Trackpad

• Scroll direction: đây chính là tính năng cuộn trang như trên iPhone/iPad, nó rất là hay. Tuy nhiên nếu bạn không thích thì có thể bỏ đi và chở về chế độ bình thường.

• Swipe between pages: Mặc định lựa chọn này để 2 ngón, nó đụng với thao tác vuốt 3 ngón để Back như trên Snow Leopard. Vì thế bạn vào đây lựa chọn cái thứ 2 "Swipe left or right with three fingers" là tất cả mọi thứ như bình thường.
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đọc qua nhiều bài thấy sau khi cài LION có rất nhiều vấn đề cần giải quyết.Hy vọng có nhiều bài review hơn nữa.
aiaia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn bác, tinh tế rất cần những bài có sự đầu tư sâu như bác
huymailove
ĐẠI BÀNG
13 năm
lên cho mac nào
có cách nào mình làm 1 cái batch hay là script hay gì đó để mỗi lần cài lại máy nhấn 1 phát là toàn bộ setting được lần trước không nhỉ?
(em nghe đồn mobile me có)
tại sao bạn bỏ thời gian để học đi, học đứng, học ăn và học nói
tại sao bạn bỏ thời gian vào tinh tế để comment?
hãy sống theo lối cũ của bạn

Sửa lại chút: chỉnh 1 tí cho anh em vui vẻ - killed ^^
Lý do:
1) Bạn có phải là người đam mê công nghệ không? Nếu bạn ngại thì tại sao lại tham gia trang công nghệ?
2) Với mình nó tiện hơn, an toàn hơn và độc đáo hơn... Bạn hãy thử đi. Cũng gần như cảm nhận khi người ta đã dùng quen Windows mobile, palm từ lâu rồi. Và Iphone đầu tiên ra đời năm 2007 đã khiến mọi người thay đổi hẳn cách nhìn về smartphone.
3) Cá nhân mình không nghĩ Win 7 vận hành tốt, mình đánh giá nó thấp hơn Win XP. Win 7 tạo ra rào cản với phần mềm, nhưng không có nghĩa nó ít bị virus,trojan,... hơn XP. Thậm chí gây bực mình cho người dùng bằng những cách báo lỗi đến ngớ ngẩn...
Quá chuẩn rồi bạn, mặc dù nhưng việc này ai cũng biết nhưng chưa chắc đã làm.
ducpham88
TÍCH CỰC
13 năm
Mình định nâng cấp ssd cho mbp của mình . Anh em gợi ý giúp mình với !
nâng cấp đi bạn, đáng giá lắm 😃
ducpham88
TÍCH CỰC
13 năm
Nhưng mình muốn biết là nên nâng cấp loại nào thì tốt bác [MENTION=21346]Airblade14[/MENTION] minh chi cần khoảnng 64-128gb
mức dung lượng bạn cần thì có thể mua rất nhiều hãng, intel, ocz, crucial.... đều tốt cả, bây giờ phụ thuộc bạn thích thương hiệu nào thôi 😁

xin lỗi bác [MENTION=46]vuhai6[/MENTION] đã vào quậy topic, xin lỗi anh em vì mình đã xoá bài không liên quan, hy vọng anh em không đả kích cá nhân, khôgn đả kích hệ thống luôn, anh em cố gắng vui vẻ với nhau nhé!
Nhờ bác Hải Chỉ giúp cách đăng nhập Mac lion vào hệ thống Domain control, và cách kết nối mạng Lan với 1 ổ cứng được chia sẻ trong mạng nội bộ.

Giả sử em có hệ Thống máy chủ được Share ổ E, với địa chỉ của máy chủ là 192.168.11.10, nhưng khi kết nối từ máy Mac vào hệ thống máy chủ qua địa chỉ, thì không thể nào kết nối được,

Kết nối với IP của máy Server

Báo lỗi như sau:

- Thanks bác
Screen Shot 2011-07-26 at 10.17.30 AM.png
Screen Shot 2011-07-26 at 10.19.05 AM.png
thay vì nhấn connect bạn hãy nhấn brouse để tìm đến ổ cứng chia sẻ nhé, chúc bạn thành công
Rất tiếc là không connect được ông ạ. Tôi thử mấy cách rồi đều không connect được mới điên chứ. Có cách nào khác không nhỉ?
- Còn vụ Đăng nhập Domain nữa, ông có biết vụ đó không, Bẩu tôi cái?
Thanks ông
Bạn thử làm cách này xem: Vào System Preference -> chọn Sharing -> chọn File Sharing -> chọn Options -> check vào ô Share files and folders using SMB (Windows).
Sau đó khi chọn connect to Server, bạn sửa "afp" thành "smb".
Thân.
Rất hay và hữu ích
Thôi lúc nào có máy ngâm cứu sau !
frankia
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình xài HDD 1TB mình chia làm 3 ổ là Mac , data và work .Lúc chia ổ Data là 500gb rất ngon cơm , rồi quất ổ Work thành 400gb nó lại ko chịu , vượt quá tầm với nó ....? Giờ mình để ổ Mac thành 500gb thấy xót quá @_@

Mình có thư mục ẩn trên mbp , tính năng ẩn chứ ko phải dùng phần mềm ẩn , giờ bỏ nó qua Lion này ko biết làm sao cho nó hiện lên , hiện tại mình đang để chế độ coi file ẩn , ý mình là chỉnh cái file đó về chế độ hiện nguyên hình chứ ko phải coi bằng chế độ ẩn

Mong nhận đc sự giúp đỡ của các bạn
sebastien
ĐẠI BÀNG
13 năm
sau 2 ngày bỡ ngỡ, h đã quen dần rồi 😁
youshunei
TÍCH CỰC
13 năm
Bác chủ thớt cho hỏi, ở dock của bác, hình cái máy bay giấy, anten chảo và con vịt xanh là các chương trình gì vậy?
mạn phép biết gì nói ấy. con vịt là chat chit Adium. còn lại cũng ko biết.
có cài lên được thì cái bluetooth mình vẫn hư. hình như bị phần cứng. tự nhiên hỏng mới chán.
Nếu hệ thống kia là Windows thì ăn chắc Samba rồi. Gỡ lệnh này nè
Code:
smb://192.168.11.10
^^
bác này nói chuẩn, Thanks bác. đã Connect được vào ổ cứng chia sẻ qua máy win. Giờ mắc 1 vấn đề nữa, nếu bác biết, nhờ bác chỉ giúp.

Sau khi connect thành cộng, muốn Maps ổ ánh xạ đó thường xuyên trên hệ thống Mac, thì làm thế nào. Vì mỗi lần khởi động lại Máy Mac, thì nó mất đi cái ổ ánh xạ. Muốn nó luôn xuất hiện trong Finder thì phải làm sao hả bác.

Thanks bác
Mình chưa thử qua kiểu này, bạn thử cái này xem: http://superuser.com/questions/130787/permanently-map-a-network-drive-on-mac-os-x-leopard
Thứ tự theo bác hỏi là: Sparrow, netnewswire và adium. Đấy toàn là những app đã giới thiệu trong tinhte, bác có thể tìm lại để coi thêm thông tin nhé 😃

---------- Post added at 10:39 AM ---------- Previous post was at 10:37 AM ----------

Cái hdd nó như cái cây dài, bác có thể chia nó làm 3 đoạn, nhưng sau đó chia nhỏ nhưng đaọn này ra và di chuyển những đoạn nhỏ thì ko được <- hơi trìu tượng tí :p

Bác dùng tính năng nào để ẩn thư mục?
frankia
ĐẠI BÀNG
13 năm
uả vây ý bác là ko còn cách nào chia ổ cứng ra nhỏ 1 chút đc nữa hả , hay giờ mình kéo ổ data lên 900GB , rồi mình chia ổ data thêm 1 lần nữa thành ổ work 400gb có đc ko .

Thư mục ẩn là do trước đây mình xài chương trình cho nó ẩn rồi sau này mình cài lại máy thì cái thư mục đó nó thành thư mục có thuộc tính ẩn luôn .Giờ mình muốn nó trở lại như xưa , hiện nguyên hình
Mình k xài Mac. Mình chờ Win 8 rùi trải nghiệm luôn!
incvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
dùng không biết bao em macbook rồi cuối cùng không em nào hay hơn x301 thinkpad thế mới chết hix, giờ đang tìm cách cài lion lên x301 dùng ....
ước mơ có 1 cái macbook vẫn chỉ là ước mơ :-s
Từ khi dùng Lion có chức năng Launchpad thì Dock tui toàn để chọn "Turn hiding on", cá nhân tui thấy tiện hơn nhiều vì chỉ cần vuốt 4 ngón tay sẽ thực hiện Launchpad và Dock cũng hiện lên luôn.

Thank Lion, Thank Apple!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019