Một số thiết lập cơ bản khi mới cài MacOS X 10.7 Lion

vuhai6
25/7/2011 1:41Phản hồi: 109
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

leha2000
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác cho em hỏi muốn home/end trong 1 trang web trên safari thì làm thế nào với trackpad
2tnt
ĐẠI BÀNG
13 năm
E cài update từ SL lên thấy chẳng thay đổi các thông số cài đặt gì cả, trước thế nào sau vẫn nguyên trừ mỗi việc setup cái TrackPad và MagicMouse hơi khác tý thôi, chẳng phải làm gì rõ sướng 😁
Có một cái e muốn hỏi là làm thế nào để bắt khi khởi động phải đăng nhập, giờ khởi động vào luôn chỉ khi máy ngủ đánh thức dậy mới hỏi pass thôi?
Chúc các bác vui vẻ với Lion
2tnt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em đã làm được rồi, tiện đây nêu lên để bác nào có cùng thắc mắc thì làm nhé:

- Vào System Preferences/ User & Group
- Chọn Current User, chọn tiếp Login Option (nhớ bấm mở khoá và nhập pass admin vào thì các lựa chọn mới hiện cho phép chỉnh sửa)
- Chọn Automatic Login là Off, các lựa chọn khác thì tuỳ sở thích các bác mà chọn.

Đóng màn hình lại, khởi động lại để thấy sự thay đổi.

Đến đây e lại có một thắc mắc khác nhờ các bác giúp đỡ:
E mới phát hiện ra là khi lên Lion thì thỉnh thoảng bị mất driver Sound (biểu tượng Sound trên thanh công cụ bị mờ, bấm các nút tắt không có tác dụng, vào preferences cũng không có), khởi động lại thì lúc được lúc không rất bực, bác nào biết cách sửa giúp e với nhé.

Ngoài ra, máy e lắp 2 ổ cứng gồm 1 ổ SSD để cài HĐH, 1 ổ HDD để lưu dữ liệu, khi cài HĐH thì mặc định thư mục Documents nằm trên ổ SSD này, giờ e muốn move thư mục này sang ổ HDD và đặt mặc định nó mỗi khi có văn bản hoặc tài liệu sẽ lưu vào nó thì phải làm thế nào?

Chờ sự giúp đỡ của các bác.
Thanks all
minhcuong
TÍCH CỰC
13 năm
sau khi cài Parallels chạy ngon lành thì màn hinh launch pad của em nó hiện quá trời các biểu tượng là các file .exe trong windows, làm sao để bỏ mấy cái này đi hả các bác, nhìn rối mắt quá. hichic
PhuongLam
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cám ơn bài viết rất nhiều - luôn có những cái mới để cập nhật !
Thanks!
Spider
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xin hỏi mộit vấn đề

Bác chủ thớt vui lòng cho mình hỏi 1 vấn đề của Mac OS nói chung và Lion nói riêng.
Vì vấn đề về công việc mình cần giải quyết chuyện này :
Mình muốn khi đang sử dụng máy, nế đi ra ngoài hoặc phải làm việc trên giấy tờ mình gấp máy xuống, nhưng khi gấp xuống thì máy ở chế độ Sleep.
Mình muốn hỏi có cách cách setup nào giống bên Windows là khi gập máy lại máy vẫn chạy bình thường không ?
Spider
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xin cám ơn rất nhiều, mình sẽ dơnload về và làm thử ngay.
Spider
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã download về và test thử nhưng ........... khi gấp máy lại internet vẫn ngắt, tất cả chương trình chạy inter net đều ngắt theo.

Có bác nào giúp mình với được không ?

Mình muốn khi gấp máy lại thì mọi thứ vvẫn hoạt động bình thường, khi cần mở máy lên là vẫn tiếp tục sử dụng.

Rất mong gồi âm từ các cao thủ.
Khi open Safari, tui luôn phải Command + để màn hình Safari to lên dễ xem, nhưng khi đóng lại thì Safari laị trở lại nhỏ phải command+. Tui muốn nó to ra hoài khỏi phải mỗi lần mở là mỗi lần command+
Xin cám ơn !
Se7enkute
TÍCH CỰC
13 năm
Bác down cái này về
Command + ,
>>> Advanced >>> Style Sheet: browse đến file css mới down về, muốn to cỡ nào thì dùng textedit chỉnh % trog đó :playfull:
defaultzoom.css.zip
Làm được rồi, Thanks Bro ....!
frankia
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn vô mục prefer chỉnh font chữ bự lên là đc mà bạn
holokids
TÍCH CỰC
13 năm
777
Bạn để ý thấy khi shut down lion, nó kèm theo check khi mở lại sẽ mở lại các phiên làm việc lúc shutdown.
PhuongLam
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho hỏi cái này mấy Bác giúp dùm : khi xóa 1 vài file rác vào thùng rác đến khi nhấn empty thì nó chạy mút chỉ không thể nào biết được khi nào nó mới xóa xong - nóng lòng quá reset lại thì nó vẫn chạy , cuối cùng chịu hết nổi phải nhấn nút power , khởi động lại và tình trạng vẫn như cũ , tức là thùng rác mình không empty được - còn chuyện này nữa khi nó đang chạy thì muốn vào trình duyệt hay vào mục khác thì nó giựt giựt bực vô cùng . Cái này bị sau khi mình lên OS 10.7.
Cám ơn !
2tnt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu máy của bác có cài VMware Fusion hoặc Paralle để chạy Windows thì có thể là lỗi do nó, bác login vào windows rồi tìm file đó xoá trước, sau đó ra Mac empty thùng rác là được đấy ạ.
Còn chuyện máy giật thì chắc là do cấu hình yếu thôi vì Lion nó đòi hỏi cấu hình cao hơn chạy SL mà, cái này e không sure lắm 😁
PhuongLam
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cám ơn Bác nhiều lắm , mình đang xài MacBook Pro 991 với cấu hình của nó em nghĩ chắc không yếu lắm , hơn nữa mình không xài paralle nên nguyên nhân này chắc cũng không. Mình ngắt nguồn khởi động lại không vào xoá nữa thì chạy ngon lành - đang cố gắng quên cái vụ empty trong lúc này . huhuu
2tnt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Híc, vậy là không giúp gì được cho bác à. Để nghiên cứu tiếp vậy 😁
Up lên cho cao thủ khác giúp bác vậy nhé
rylryl79
TÍCH CỰC
13 năm
có bác nào biết cách xoá apps trong cái launhpad ko vậy? em thử hoài ko xoá được, kéo nó vào thùng rác cũng ko được luôn. máy của em bị dính cái: itunes, photo booth, dvd player, ical , chees, ichat, preview, quicktime player . mấy cái đó bị ra thành 2 cái, nhưng chỉ 1 cái chạy được. Và sẵn cho em hỏi là làm sao để cái touchpad nó trở về bình thường vậy, em xài quen kiểu vuốt lên là đi lên vuốt xuống là đi xuống rồi, bị giờ xài bị ngược lại thấy kì kì. các bác cho em hỏi thêm là làm sao để máy khởi động nhanh hơn được ko, em up lên lion thì máy khởi động lâu wá​

cuongking
ĐẠI BÀNG
13 năm
làm sao để thêm màn hình làm việc giống trong bản Lion dùng thử nhỉ? bản chính thức mất Expóse & Spaces rồi, không biết chỉnh ở đâu
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Bạn kích hoạt Mission Control lên (nhấn F3 hoặc vuốt 4 ngón lên trên) rê chuột vào góc phải phía trên màn hình nó sẽ hiện ra một dấu +, click vào đó là thêm được space mới
Cám ơn bác, bài viết rất hữu ích. Em có một số câu hỏi nếu bác tiện thì trả lời dùm nha. Ví dụ em đang soạn thư trên safari. Nhỡ tay swipe 1 cái nó lùi về trang trước. Nhưng cứ mấy phút nó auto save 1 lần. Trong lúc em type thư nó cũng save rồi, vậy làm sao để lấy cái phần nó đã tự động save?
Lỡ tay xoá icon LaunchPad trên Dock mất rồi, các bạn chỉ tui cách phục hồi lại icon Launchpad trên Dock dùm , Rất cám ơn ....!
youshunei
TÍCH CỰC
13 năm
Vào application folder kéo ra là được mà, nó cũng là một app thôi.
Thanks youshunei nhiều.....
caddish12
TÍCH CỰC
13 năm
Chtrinh bạn trên đưa đó. Mình xài ngon. Setting lại enable nó lên. Để on battery
Mình muốn delet 1 địa chỉ website do mình add vào Bookmarks từ trước (dùng trình duyệt FF và Safari).
Mình thử hoài nhưng ko tìm ra chỗ nào del được. CŨng ko thấy chỗ Organize (chỉnh sửa danh sách Bookmarks). Gúc gờ cũng ko thấy hướng dân.
M đang dùng Macbook Air 2011 (trước toàn dùng WIN) nên ko rành lắm.
Bạn nào biết giúp mình với.
khi lướt web hay throng word font chữ của Mac Lion hơi bé, trong web thì Command + thì ok nhưng file word thì không được, các bác làm sao chỉnh to lên được vậy nhỉ
dominhhong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hồi đầu tớ cũng khó chịu cái vụ font của word. Sau đành xử lý bằng cách tăng view lên chừng 135% là ổn (góc cuối, bên phải màn hình word)
Mr.Classic
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bán phán giùm mình, máy mình 2.26 HZ, Core 2 Duo, Ram 2Gb DDR3, 1067 MHZ, mình máu cài Lion quá, không biết cấu hình thế này thì cài đc k ạ
@Mr.Classic Máy tui cũng cấu hình như trên và tui cài được đó...
youshunei
TÍCH CỰC
13 năm
Vậy cũng cài được, có điều lên 4G Ram thì tốt hơn, Lion chạy mượt hơn SL, ngày trước mình cũng 2G Ram mà vẫn chạy SL ngon. Up lên đi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019