Một vài cảm nhận và so sánh giữa Sky Vega S5 và LG TLE2

doitruongpc
27/8/2012 9:36Phản hồi: 31
Mình mới đổi từ LTE2 sang S5, lúc đầu rất lăn tăn ko biết có nên đổi hay ko. Sau đó mình quyết định đến xem thử thực tế, nếu OK thì chiến luôn.
- Đầu tiên mình thử Camera: Rất bất ngờ là cam 13M của S5 phải nói là hơn hẳn 8M của LTE2, vì có 1 số bác review chê S5 kinh quá. Mình cầm 2 con và chụp thử rất nhiều kiểu => kết luận cam của LTE2 ko đủ tuổi để so sánh với S5, mình chụp thử 1 cái biển quảng cáo ở bên đường, con S5 sau kho zoom lên có thể đọc được chữ, dù hơi mờ, còn chú LG thì chỉ thấy 1 bảng trắng xóa, chả có gì cả 😁
Ngoài ra nếu chụp ở trong nhà, vào buổi tối có đèn thì chú LG rất kém, nhiễu và tối mù. Nếu chỉnh sáng lên thì mất nét. Em S5 trong trường hợp này vẫn sáng và đẹp. Cam của LTE2 theo mình thấy còn ko bằng cam của LTE1.
- Tiếp đó mình thử loa thoại, S5 tiếng to, thanh và trong, kể cả max volume. LTE2 tiếng cũng tốt nhưng mở max thì hơi sạn (1 chút thôi nhé).
- Về pin: các bác dùng LTE2 chắc rất rõ, thời gian chờ tương đối tốt nhưng lướt Web = 3G thì pin sụt như ăn cắp và ko đều, chỉ tương đối trâu bò ở khoảng 20% đầu và cuối, đoạn giữa thì sụt ko phanh. S5 có vẻ nhỉnh hơn, % pin sụt rất đều, thời gian chờ cũng tốt. Nhìn chung pin của S5 ko hề kém, thậm chí còn tốt hơn LTE2.
- Về độ mượt thì mình thấy LTE2 nhỉnh hơn, do hơn hẳn về ram và 1 phần là do hệ điều hành đc LG làm tốt và tối ưu hơn. S5 sau khi cài launcher khác thì mượt hơn hẳn nhưng công bằng mà nói vẫn ko bằng LTE2, mặc dù cũng ko thua nhiều lắm.
- Về màn hình cũng same same, nhưng nếu lướt Web thì nhìn S5 trong và thích mắt hơn LTE2, do màn của S5 có độ sáng trắng cực tốt và mịn, nó làm cho mình nghĩ đến cái màn rentina của con Mac thằng bạn mình đang dùng, đẹp vãi ! Mình thích màn của S5 hơn. Nếu các bạn tinh mắt thì có thể thấy em LTE2 ở phần góc trên và dưới màn hình hơi ám vàng (đa phần là góc trên) khi ở nền trắng nhìn mới thấy nhé và phải nhìn lúc full screen, bình thường ít thấy vì bị thanh trạng thái có màu tối che mất, nhất là khi lướt Web đầy màn hình thì nền ko trắng đều, hơi ám ở góc. S5 rất đều trên toàn màn hình.
- Về hình dáng thì mỗi người có nhận xét khác nhau, thằng bạn mình kết em S5 màu trắng nổ đĩa. Riêng mình thấy thiết kế của LTE rất đẹp, đặc biệt là màu đen, còn màu trắng thì nói thẳng ko có cửa so với em S5 trắng vì chú LTE2 trắng nhờ nhờ, ko đẹp và tinh khôi như S5. Mình rất kết LTE đen, nam tính và sang trọng, đặc biệt là nút home quá đẹp.
- Về các phím cứng của android thì LTE 2 hơn hẳn, S5 ko có phím nào và phải dùng phím ảo chung như các em 4.x khác. Rất đáng tiếc cho S5.
Vì 2 máy có cấu hình gần như nhau nhưng LTE2 có ram 2G và phím cứng nên phải bán em nó đi mình cũng rất tiếc, hơn nữa cộng đồng sử dụng LTE2 nhiều hơn, có nhiều cái để vọc vạch.
Kết lại nếu có ai đó hỏi mình S5 có xứng đáng là siêu phẩm ko ? Câu trả lời là có, mặc dù còn 1 vài điểm mình cảm thấy hơi tiếc nuối, nếu như ram em nó 2G, nếu như có phím cứng... nhưng nó vẫn xứng đáng đc như vậy, mình đổi sang vì S5 có Cam và màn to hơn và thực tế ko phải hối hận. Xin khẳng định lại với các bạn là cam và màn hình của S5 thật sự tốt nhé, mình ko quan tâm các review khác như thế nào, chỉ thực tếcảm nhận thôi.
Một điều nữa là LTE2 cũng vẫn là siêu phẩm khác của LG, ko cần phải bàn cãi. Có nhiều bạn đang muốn đổi sang S5, nếu có điều kiện thì chiến thôi, sẽ ko phải hối hận đâu nhưng để lại em LTE2 dùng cũnggood ko phải lăn tăn vì em nó có đẳng cấp riêng.
Nói chung là nên đổi nếu muốn trải nghiệm cái mới, nếu thích nâng cấp cam và màn hình lớn.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thêm nữa là quay video thì 2 em tương đương, và S5 cài GoSms thì nhắn tin ngon nhé, ko bị gửi 160 ký tự được mà bên kia lại nhận thiếu.
@doitruongpc Mình vừa check lại với thằng bạn, em S5 mới chỉ gửi được 80 ký tự thôi, kiếm thử phần mềm khác xem sao.
S5 không gửi tin nhắn tiếng Việt được, nếu gửi sang máy android khác thì lỗi font, còn gửi sang mấy em Nokia đời cổ thì bên đó ko nhận được. Chỉ gửi ko dấu đc thôi, y hệt con A800S ngày trước.
nokin
CAO CẤP
12 năm
2 con này giống nhau 1 điểm là mua về có sao để vậy xài, mất hẳn cảm giác up Rom chơi bời. Nếu Rom gốc tốt thì hên, k thì đành chịu.
beobu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nokin Haha, nhận ra người quen ở hội MS1. Đúng là với MS1 thì vọc tung trời, còn về với em LTE2 này mình dùng rom stock luôn, ko động đậy gì cả.
Sau khi cài thêm GoSmS thì S5 cũng chỉ gửi tối đa đc 147 ký tự, và nếu nhắn tin bằng tiếng Việt sang máy khác sẽ bị lỗi font. Tạm thời chỉ gửi không dấu thôi.
bkchem1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình một khuyết điểm "lớn" của S5 là giá vẫn còn quá cao so với LTE2 ở thời điểm hiện tại. Nếu em nó về tầm 8 chai là OK để chơi ... 😁
trungbinh#
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bkchem1 Chuẩn!
903white
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nói chung mỗi con có 1 vẻ đẹp, 1 đẳng cấp riêng. tùy cảm nhận mỗi người thui.
trungbinh#
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks bạn chia sẽ thông tin mình đang cần.
Cũng máu S5 nhưng chưa đủ lúa

Alo 0904860487
Yh: bus28bus28@yahoo.com.vn
Gmail: bus28bus28@gmail.com
bác chủ add yh lies.inlove mình hỏi vài điều về lte 2 đc ko,lăn tăn quá😔
Bạn có thắc mắc gì cứ nêu ra trên này, nếu biết mình sẽ trả lời luôn, còn yh thì mình đã bỏ từ lâu rồi.
@doitruongpc mình thắc mắc là mình kết lte2 lắm nhưng mình lại thich chụp hình và nge nhạc,quan trọng nhất là đẹp và luớt web.ko biết nó chụp hình với nghe nhac ổn ko,bác có cái hình nào của nó up lên em xem với.thấy bác viết thế em lăn tăn quá
Bạn có thắc mắc gì cứ nêu ra trên này, nếu biết mình sẽ trả lời luôn, còn yh thì mình đã bỏ từ lâu rồi.
Chụp hình thì LTE2 cũng được, nếu chụp ngoài sáng thì khá đẹp và nét, tuy nhiên chụp trong nhà thì hơi tệ, tối và sạn, kể cả dưới ánh đèn tuýt, nhưng quay phim thì rất tốt, nét căng. Nghe nhạc cũng khá, nếu có xiền thì mua tai nghe xịn. Hình thức quá đẹp, sang trọng và nam tính. Lướt Web nhanh và mượt, vì ram 2G, chíp S4 mà 😁
Nói chung là bác cứ mua thôi, ko phải lăn tăn gì cả. Hiệu năng ko thua kém bất kỳ em nào ở thời điểm này, giá lại phù hợp.
@doitruongpc khác hẳn bác nói ở trên thế,thế theo bác thì mua ion có ổn ko.vì em chỉ cần lướt web nghe nhac va chup hinh thôi ạ
@thanhhai5352 Mình chọn S5 vì em nó có màn to hơn, cam tốt hơn. Còn về hiệu năng thì mấy em khủng bây giờ cũng same same như nhau thôi. Cá nhân mình thấy màn của S5 rất đẹp, mịn và trong vắt, nếu dùng để lướt Web thì quá tuyệt, chưa thấy màn em nào đẹp hơn. Bác thích LTE2 thì cứ xúc thôi, lăn tăn gì nữa. Nếu bạn thích vọc rom thì chọn S3, nếu chỉ cần cam tốt, Web mượt và nghe nhạc thì S5 vô đối trong tầm giá này. LTE là sự lựa chọn thứ 2, vì cam kém hơn và màn hình nhỏ hơn. Còn Sony thì mình đã quá thất vọng, giờ ko còn quan tâm đến dòng này nữa
@doitruongpc mình ko cần voc đâu.chu yêu thao tác cơ bản thôi.nhưng chủ đạo là lướt web nghe nhạc hay và camera tốt,thấy mọi người ca ngời xperia ion nên có lẻ em chọn em này,chắc ko hối hận,vì tính em ko kỹ lắm nhưng phần nghe nhạc với camera em lại kỹ lắm,hihi
@doitruongpc cho em hỏi LTE2 pin được lâu k? và khi k có 3G (3g bị rớt) thì k lên đc mạng à, vì máy này là 2g CDMA 😕
Thích gì thì mua cái đó bạn nhé, ko phải lăn tăn đâu. Chúc bác lựa đc máy ưng ý.
ok.minh se mua ion vì ko muốn bị hối hận.hihi
thank chủ topic , cảm nhận rất chi tiết
eheh và mình cũng đang đưa em này vào tầm ngắm heheeh nhưng giá con cao wa đợi nữa tháng nữa xem nếu được thì múc lun
2 con này đang xuống giá, lte2 8t3, s5 10t4
@hotsummerboy 8tr3 ở đâu.thôngminh à,ko có dock vơi pin ý
tonnie
TÍCH CỰC
12 năm
Camera LTE qua xau, toi om ah
Mỗi con mỗi vẻ
Pin S5 tốt không ?? nghe chê nhiều quá
Xài 1 cục pin được 1 ngày ko (ko nói vụ thay pin phụ nha)
Cám ơn
Bác đánh giá quá chuẩn luôn. Tuy nhiên nếu bác cài thêm phần mềm camera FV thì chụp còn nhiều hiệu ứng hơn nữa. Chất lượng ảnh cũng tốt hơn so với mặc định của máy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019