Một vài câu lệnh hay để dùng với Terminal trong OS X Mountain Lion

G Seven
31/7/2012 10:52Phản hồi: 62
Một vài câu lệnh hay để dùng với Terminal trong OS X Mountain Lion
Chuyện là hôm rồi em update cái MacBook White Late 2009 lên hệ điều hành OS X Moutain Lion. Có lẽ do card màn hình hơi yếu (NVIDIA GeForce 9400M) nên khi đặt cạnh mấy mẫu mới cảm thấy lúc thể hiện các hiệu ứng có phần hơi thua thiệt và không hoàn toàn mượt mà. Ngứa mắt quá. Chẳng lẽ về quay về Snow Leopard nhưng mà khó ở chỗ Moutain Lion nó lại có một mớ những tính năng gây nghiện thú vị. Thế là em lọ mọ đi tìm cách khắc phục. Tìm kiếm được mấy dòng lệnh để can thiệp cho nó mượt hơn, lừa con mắt cho sướng đã. Chia sẻ lên đây cho mọi người tham khảo, ngoài mấy câu lệnh can thiệp vào các hiệu ứng còn có một vài câu lệnh em hay dùng để can thiệp vào tính năng khác.

1. Loại bỏ hoạt ảnh khi mở cửa sổ mới

Giả sử khi bật chương trình Safari người dùng sẽ thấy cửa sổ Safari được mở với hiệu ứng Scale từ icons Safari ở thanh Dock. Mở Terminal và gõ:

Code:
defaults write NSGlobalDomain NSAutomaticWindowAnimationsEnabled -bool NO
Để quay lại mặc định ban đầu, gõ lại câu lệnh trên và thay “NO” = “YES”

2. Tăng tốc độ hoạt ảnh khi sử dụng Gestures 4 ngón tay vuốt lên hoặc xuống

Code:
defaults write com.apple.dock expose-animation-duration -float 0.13; killall Dock
Giá trị 0.13 là thời gian tính theo đơn vị giây, có thể thay đổi tuỳ ý. Ví dụ muốn disable luôn cái hoạt ảnh thay "-float 0.13" bằng "-int 0". Để quay trở lại mặc định ban đầu gõ lại câu lệnh trên thay write = delete và bỏ đi phần giá trị gán vào "-float 0.13"

Code:
defaults delete com.apple.dock expose-animation-duration; killall Dock
3. Điều chỉnh tốc độ chuyển giữa các trang ứng dụng trong Launchpad

Code:
defaults write com.apple.dock springboad-page-duration -float 0.33; killall Dock
Để quay trở lại mặc định ban đầu làm như hướng dẫn ở mục số 2.

4. Điều chỉnh thời gian ẩn/hiện khi sử dụng Launchpad

Tức là khi kích hoạt Launchpad thì cái Springboard nó từ từ hiện ra và khi click vào mở 1 phần mềm trong Launchpad thì nó mờ đi từ từ. Em thường rút ngắn thời gian ẩn/hiện để thao tác nhanh hơn.

Thời gian hiện Springboard:
Code:
defaults write com.apple.dock springboad-show-duration -float 0.13; killall Dock
Thời gian ẩn Springboad:
Code:
defaults write com.apple.dock springboard-hide-duration -float 0.07; killall Dock
Để quay trở lại mặc định ban đầu làm như hướng dẫn ở mục số 2.

5. Thay đổi hiệu ứng Minimize cửa sổ thành hiệu ứng "Suck"

Quảng cáo

Dock Preference cho lựa chọn giữa 2 hiệu ứng Scale và Genie. Nếu muốn sử dụng hiệu ứng Suck thường phải dùng ứng dụng của bên thứ 3 can thiệp vào vd như TinkerTool. Nhưng cách nhanh nhất có lẽ là 1 dòng lệnh trong Terminal.

Code:
defaults write com.apple.dock mineffect -string suck; killall Dock
Thực tế hiệu ứng này chỉ thể hiện khác biệt với Genie khi để Dock ở vị trí bottom:

Suck

Genie

6. Thay đổi định dạng ảnh chụp màn hình (mặc định PNG) thành JPG để có bức ảnh chụp màn hình với dung lượng thấp hơn

Code:
defaults write com.apple.screencapture type JPG
Cần Log-out rồi Log-in lại để hệ thống update dòng lệnh.

7. Cho phép copy text trong cửa sổ Quicklook khi sử dụng để xem nhanh các tệp văn bản

Quảng cáo

Code:
defaults write com.apple.finder QLEnableTextSelection -bool TRUE; killall Finder
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay ! cám ơn bạn rất nhiều
@allianzboys Bài tổng hợp của bác cập nhật theo OS mới và model mới rồi đặt mỗi diễn đàn công nghệ 1 bản là cộng đồng Mac ở Việt Nam phát triển mạnh đấy. Để lâu quá nó mốc cũng phí. Hơn nữa giờ có nhiều features đáng nói và bắt mắt hơn nhiều so với thời điểm bác viết bài. Nếu cập nhật thông tin mới ông nào lớ ngớ chả biết gì vào đọc là cũng mất tiền cho Apple. :|
@G Seven cám ơn bác đã góp ý, dạo này mình cũng bận bịu quá, vì ngày 16 này mình đi du học rồi. Trong thời gian này hằng đêm mình sẽ cố gắng làm lại 1 ít để đóng góp cho cộng đồng mac nhiều hơn 😃
ở cái thứ 5 khi chuyển hiệu ứng minimize thành suck....nếu mình muốn quay lại như ban đầu thì sao hả bạn...và cái này chỉ dành cho 10.8 thui hay là tất cả các OS X luôn...
@HIEP PHAM Chuyển lại thì bác chỉnh trong Dock Preference. Áp dụng lâu lâu rồi ko nhớ có khi là từ hồi Tiger.
Mình chưa update lên 10.8 nhưng vẫn thấy bài viết có ích quá...
Cái cuối cùng tuyệt quá, cảm ơn bạn
@sonlazio Trong bài "Thủ thuật OSX ML" của Mod Duy Luân có giới thiệu phần mềm Mountain Tweak chỉ cần click ON/OFF ở mục Select text in QuickLook là được luôn đó anh.
Máy mạnh cũng nên dùng nếu muốn tăng thời lượng pin 😁
mình thích cái này Thay đổi hiệu ứng Minimize cửa sổ thành hiệu ứng "Suck"! 😁
Lúc này Mac có nhiều cái hay quá, tiếc là đang xài Win.
Cái wall đẹp quá, cho xin đi bạn. 😃
@steve_jobs Puzzle Style của một bạn bên macosxtips:

http://www.mediafire.com/view/?k2114ubb87zcwam
hay thế nhỉ, mình biết 1 vài lệnh trong này thôi, ai ngờ nhiều quá 😁
Để mặc định dùng tốt hơn bao giờ cũng thế, apple nguyên cứu kĩ rồi 😃
namandy89
ĐẠI BÀNG
12 năm
ứng dụng trên wall là j thế bác ơi,share đc k a
tks b
@namandy89 GeekTool download free trên Mac App Store hoặc google search nhé bro. Tips thì tinhte có topic nói về GeekTool khá chi tiết rồi, bạn tham khảo tại đây:

http://www.tinhte.vn/threads/406740/

và đây nữa:

http://www.tinhte.vn/threads/649127/
@G Seven cho mình Hỏi chút ,bạn mình mới mua đc 1 e mac a1181 họ cài sẵn cho win 7 nhưng không có driver của win nên khong nghe nhạc xem phim đc. k có driver mac nên k nhận ổ mac. mình tim trên mạng thì toàn link die. bạn có 2driver dó k cho m xin với xin cảm ơn bạn nh hoăc bạn có biết ở link nào có thì cho m xin cái link với. tiên cho m hỏi la mac có chạy đc song song 2 hệ diều hành này k? mình bây h muốn chạy mac os thì thao tác ntn
@hat1612 Máy Mac thì bạn hoàn toàn dễ dàng cài đặt song song Mac và Windows. Khi bạn bật máy giữ phím Option để đưa về màn hình Boot Menu. Nếu còn Mac thì nó sẽ hiện ra ở đó và bạn dùng các phím mũi tên để di chuyển trỏ và Enter để xác nhận lựa chọn muốn boot vào hệ điều hành mà mình đã chọn.

Trong trường hợp máy đã không còn Mac OS thì bạn Reply trong mục tin nhắn cá nhân mình sẽ cố gắng hỗ trợ bạn.
@G Seven vâng e xin cảm ơn bác ạ
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
thanks nhiều lệnh mới và hay 😃
Soul.change
ĐẠI BÀNG
12 năm
G Seven : Bạn ơi. Có thể send cho mình hình nền của bạn được không. Nó đẹp quá.
Email: soul.change07@gmail.com
một số câu lệnh trong này cũng tương tự như linux bản ubuntu như lệnh ls -l xem danh sách ấy, và xuất ra danh sách tương tự như linux có phần quyền user other admin... 😁, nhưng mình 0 có tiền mua đc mac book nên chỉ sài linux thôi he he
@lovese7en25 Thực ra thì việc dùng Shell trên Mac và Linux không khác nhau nhiều. Bạn tham khảo trên trang ss64.com thì chỉ chênh nhau tầm ~10 commands thôi.
@lovese7en25 OS X được xây dựng trên UNIX mà bạn :D. Mình cũng đang dùng Linux đây. Hehe. Lệnh của bọn nó gần như là giống nhau cả.
@G Seven ồ vậy à, mình thì chẳng có điều kiện để dùng mac nên chưa bao giờ đc sờ vào... 😁, thế mình hỏi 1 điều này nhé mac os là một dạng biến thể của UNIX hay sao, và điều này có nghĩa là linux và mac cùng một kernel Unix viết ra hả
@lovese7en25 Bạn nên biết UNIX là nguồn gốc của Linux và MacOS là UNIX-based :D
@lovese7en25 Mọi người thường hay nhầm lẫn giữa một vài khái niệm, khiến cho việc giải thích những câu hỏi thế này khá khó khăn. Tinhte đã có một bài viết rất chi tiết nhưng không quá rườm rà để nói về vấn đề này, và một người ngoại đạo đọc cũng hiểu vấn đề dễ dàng vì mình cho rằng tính trực quan của bài viết đó rất cao. Bạn có thể muốn đọc qua, đó là bài viết phân biệt giữa Linux và Unix của bro steve_jobs

Link đây nhé:
http://www.tinhte.vn/threads/816063/

Tập trung vào các khái niệm: UNIX nguyên thuỷ, UNIX được OpenGroup công nhận, Linux, kernel là gì, shell là gì, Kernel của UNIX ... còn nếu để giải thích cặn kẽ ở post này thì mình sẽ viết lại đúng một bài như topic phân biệt Linux - UNIX đó thôi. :D

P/S: Linux được xây dựng độc lập với UNIX nguyên thuỷ. Và UNIX hiện tại thực sự chỉ còn là cái tên thôi.

MAC nhìn lung linh quá, giá thì ngất ngưởng...
kinxmen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất hữu ích,cảm ơn bạn!Mong càng ngày càng nhiều ae share càng nhiều...
rất hữu ích, đánh dấu 1 phát 😁
thieuha01
TÍCH CỰC
12 năm
Sao mà kết cái desktop thế ko biết? >"<
olbaid
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái wallpaper là có sẵn hay dùng soft cắt vậy bạn? nếu có sẵn thì down ở đâu thế? thix quá đi mất.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019