Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài lời dành cho người Việt về Bphone

congpdu
27/5/2015 1:20Phản hồi: 21
Từ hôm qua đến hôm nay mình thấy có 1 sự kiện thu hút khá nhiều người quan tâm, có nhiều ý kiến tốt đẹp, có nhiều ý kiến với tư tưởng dìm hàng đó là sự kiện Bphone. Là một người cũng khá đam mê về công nghệ, tôi xin nêu một vài quan điểm không có ý chỉ trích, hay bình phẩm về sản phẩm, hay con người Việt Nam.
1. Sự kiện Bphone ra đời dù nhận đc không ít lời hay, ý đẹp hay những phản ứng tiêu cực nhưng nhìn rộng ra dù đó có là lời gì nữa thì nó cũng đã rất thành công trong việc tiếp cận đến khách hàng, đây là bài Marketing vô cùng thành công của BKAV.
2. Bphone dù có đẹp hay không đẹp thì cũng phải công nhận rằng nó là niềm tự hào của dân tộc Việt. Vì ít nhất nó cũng là 1 sản phẩm Việt thuần túy, được sản xuất, sáng tạo bởi chính những con người Việt Nam. Huống chi nó lại là sản phẩm điện thoại đầu tiên Made in Việt Nam.
3. Cấu hình của Bphone dù có nhanh hay chậm, cao hay thấp thì nó cũng là đại diện cho sự sáng tạo, tâm huyết của những con người làm ra nó nhằm đem đến những gì tốt nhất có thể cho trước hết là chính những con người Việt sử dụng.
4. Người Việt Nam mình cái gì cũng muốn đứng nhất: Anh hùng nhất, sáng tạo nhất, đắt đỏ nhất, .... tại sao a Quảng không có quyền để nói về nột chiếc điện thoại đẹp nhất thế giới. Dù a Quảng có nổ hay thực tế nó là như vậy thì ít nhất khi cất lên những lời đó là kèm cả một sự tự hào thứ nhất là về 1 dân tộc, về những gì mà a ấy và cộng sự đã làm được.
5. BPHONE là một thương hiệu Việt, con bướm thể hiện cho sự lột xác, vươn lên cuộc sống nó thể hiện cho lòng tự tôn của 1 dân tộc. Vì vậy xin đừng gọi bằng những danh từ, đại từ, tính từ dung tục để thể hiện cho vẻ đẹp đấy. Bạn chó thể gọi tên một chiếc Samsung, Iphone, Nokia....tại sao bạn không gọi Bphone như 1 sự tự hào dù bạn có fải là người sử dụng hay không thì Bphone vẫn là của người Việt.
5. Bạn có thể bỏ số tiền tương tự ra để mua những chiếc điện thoại của Trung Quốc, mà xét về khía cạnh nào đó có thể tương đương, hoặc kém đôi chút, tại sao bạn không thử cầm trên tay mình và nói rằng đây là chiếc Bphone.
Mình chỉ có vài lời muốn nói. Bài viết không hề có ý kiến gì bàn luận về sản phẩm, mà chỉ muốn nói rằng, dù gì đi nữa 1 sản phẩm mới ra đời không thể tránh được những điều ngoài mong muốn, nhưng đừng vì vậy mà biến những hạt cát đó thành một cục gạch để ném vào chính của sổ nhà mình. Thanks các bạn.

Hà Nội: 8h13 ngày 27/5/2015
TÔ QUỐC CÔNG
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ninja267
ĐẠI BÀNG
9 năm
dạ vâng bác là người rất yêu nước , nhưng khi đánh giá một sản phẩm công nghệ thì tạ phải đứng trên khía cạnh khoa học ạ chứ đừng lôi tổ quốc vào đây , đừng lôi bác HCM vào. Mình nói thật bạn đã bao giờ xem buổi lễ ra mắt của các hãng như apple , samsung , lg chưa , đã bao giờ họ lỗi vấn đề quốc gia , tổ quốc vào chưa. Tại sao khi muốn bphone thành sản phẩm nhất thế giời mà lại cứ lôi lòng yêu nước vào để câu người mua , bphone cũng là một smartphone thuộc về lĩnh vực công nghệ thông tin chứ ko phải sản phẩm chính trị nên mọi người dựa trên phân tích kĩ thuật và thực tế họ thấy bphone chưa thực sự như lời PR của Tử Quảng , nên họ ném đá họ chế trách đấy là điều bình thường.
@ninja267 Xin hỏi bạn 1 câu: vậy khi bạn mua 1 chiếc điện thoại điều đầu tiên bạn nghĩ đến là vấn đề gì vậy...
ninja267
ĐẠI BÀNG
9 năm
@congpdu Tất nhiên là về chất lượng cách hoàn thiện ngoại hình , sau đó mới đến thương hiệu và cấu hình. Sự thực khi đầu tiên nhìn thấy con xiaomi mi4 mình cũng hơi ngại hàng tàu , nhưng mình đã bị thuyết phục hoàn toàn về kiểu dáng thiết kế chứ ko phải cái thương hiệu. Nếu bphone thực sự tốt thì ko cần đến lòng yêu nước , kể cả mình có là người nước ngoài cũng mua chứ đừng nói là người VN ta , cái quan trọng là đến từ chất chứ ko phải danh.
@congpdu câu trả lời dành cho bạn: Nó phục vụ tôi tốt thì tôi mua, không quan tâm đến thương hiệu, xuất xứ hay gì đại loại thế. Suy nghĩ tôi đơn giản thế này, tôi bỏ tiền ra để nó phục vụ tôi chứ k phải để tôi tự hào, suy cho cùng nó cũng chỉ là thiết bị để tôi làm việc, giải trí chứ k phải để khoe
Qua danh sách thiết bị tôi dùng bạn sẽ thấy đc điều này: Iphone 5s, Ipad mini 2, xiaomi Mi3, Macbook pro 15 mid 2011, Xperia Z3...
Hỏi Ông Quẳng bom xem ĐT SX ở đâu vậy ta? Rất rất nhiều nghĩ là SX ĐT như SX cái bánh mỳ vậy, cho nên mình phải tự hào vì Quẳng bom Tự SX được ĐT Bphone, nói ra không phải chê bai nhưng chỉ cần quảng cáo là sẽ đem đến cho người dung việt SP tốt nhất so với các SP VN đang tự lắp ghép ! Tôi là dân co khí chế tạo nên tôi chỉ cần nhìn day truyền SX và phòng thì nghệm , đội ngũ KT làm ra SP là tôi không cần biết SP có tôt hay không?
@xuanthanh-76 Bạn hiểu SX như vậy là theo nghĩa hẹp rồi. Còn việc bạn nhìn vào cơ sở vật chất và con người để đánh giá thì cũng chưa hoàn toàn đúng. Nếu vậy thì trường hợp các nông dân không bằng cấp chế tạo máy thì sao?
@haipvg Đúng các nông dân chế tạo máy vì niềm đam mê và tự họ mày mòa làm ra nhé, họ phải có ít nhất xưởng để chế tạo ra theo ý nghĩ thiết kế, chứ đi mua về bảo của mình SX ra là không đúng nhé thế thôi. Nổ như đúng rồi....nào là tự SX ra....tự thiết kế...linh tinh bà lằng. Nên nhớ chỉ SX cáivánh xe đạp thôi cũng đòi hỏi phải có day chuyền SX nữa huống chi là SP ĐT hang nghìn chi tiết, để ghép đc với nhau cần dội ngũ KT giỏi thiêt kế ghép lại để thành SP như Bphone nhe!
tuan.nbc
TÍCH CỰC
9 năm
@xuanthanh-76 Thực sự đến giờ này chẳng ai biết bphone đc sx ở đâu cả, ngoài cái tin đồn ở cầu giấy.
Với thói quen nổ ko cần hỏi thì mình nghĩ toàn bộ đc sx ở nhà ông hàng xóm, đem về Việt nam đóng gói thôi.
Động tý là mấy thánh đem cái tự hào dân tộc vào, xem mãi thấy sáo rỗng. Từ đầu tới cuối chưa thấy cái tôi yêu Việt nam của anh Quảng nó nằm ở đâu trên cái bê phôn, mà toàn thấy sự giả dối.

Gửi từ IM-A860 của tôi
Thiển nghĩ, nên chú ý nhiều hơn vào cái tích cực mà bớt quan tâm đến những cái tiêu cực thì hơn.
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
Bài viết đúng là tào lao, dạy đời người khác. Ông Quảng sản xuất đt bán để kinh doanh kiếm tiền chứ ko phải từ thiện hay vì mục đích cộng đồng nào đó. Người xem có quyền nhận xét đánh giá sản phẩm theo ý họ, còn ông Quảng bước vào kinh doanh lĩnh vực này đã lường trước tất cả những cái xãi ra quang trọng là ông này có đạt đc mục tiêu của mình hay ko thôi.
Tên này lạm dụng chữ "đân tộc" và "người Việt" để nói về 1 sản phẩm kinh doanh thương mại, dù chưa biết nó thế nào.
Theo đánh giá của mình thì Bphone là sự lai tạo về thiết kế của iphone và sony
Giao diện là giữa ios vs androi
Có thể là do mình nhiễm và ảnh hưởng bởi thiết kế của iphone và sony quá nặng nhưng ko thể phủ nhận là nó quá giống các thiết kế của sony và iphone
Nhạc chuông nói là độc quyền nhưng vừa nghe đã thấy đạo nhạc rồi 😔 giỏi hơn Ôm thùng - Ôm tivi nữa
-# điều mình ấn tượng nhất là các ứng dụng bảo mật của BKAV đã đc đưa vào Bphone thành công, nhất là Firmware có thể tránh đc việc mất các tài khoản cá nhân do truy cập các web độc hại và loại bỏ quảng cáo

Sent from my iPhone using Tapatalk
@duonganhsound Thật ra là nó giống one plus one hơn đó bạn
ninja267
ĐẠI BÀNG
9 năm
.Đã là vấn đề kinh tế là hầu bao của mọi người thì đừng có lôi tổ quốc , long yêu nước vào. Tưởng to đầu mà lôi triết lí yêu nước ra để lên mặt giạy đời người khác thì ko ổn đâu.
khocviem
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác nói nhiều làm gì, đợi cầm trên tay dugnf thử rồi hãy đánh giá
mua xong dạy đời người khác cũng chưa muộn...nếu ko mua thì những lời kêu gọi này nọ là sáo rỗng...thế nhé...😁
1. Tôi đồng ý rằng cách PR của CEO Nguyễn Tử Quảng rất thành công khi ông ta đưa ra những quảng cáo hay phát biểu nào cũng đều gây rúng động cộng đồng mạng và truyền thông. Đến nỗi có 1 số người đã gọi ông ta nổ. Và điều đó lại chứng minh rõ hơn khi chiếc điện thoại được giới thiệu.
2. Ông Quảng nói thiết kế này là đầu tiên, mang triết lí thiết kế mới, vậy sao ông ta không thấy rằng sản phẩm của mình đã sao chép nặng phong cách thiết kế của One plus one. Còn đt đầu tiên thiết kế phẳng ư? Sao ông ta lại dám nói thế khi chính iphone 4 ms là chiếc đt đầu tiên áp dụng ngôn ngữ này và rõ ràng hơn chính là trên iphone 5s.
3. Cấu hình này giống với Xperia Z3, giá của nó cũng ngang bằng như vậy. Nhưng hỡi ôi! Sao anh ấy có thể ảo tưởng vậy, Z3 đc các chuyên gia và người dùng đánh giá cao, còn Bphone đã có ai biết gì về nó chưa? Bo mạch, Ram tất cả mọi thứ đều có nhà cung cấp, giáo cao chẳng qua Bphone k đc nhà cung cấp linh kiện xem là khách vip nên k mún giảm giá thôi.
4. ....
5. Bạn biết con bướm đó lấy từ đâu ra không? Hình nền mặc định của cái đồng hồ thông minh mà Apple sản xuất đó bạn à. Tự hào kiểu nào khi lấy "bướm Mỹ" ra nói theo kiểu của bạn. Ông Quảng đã quảng cáo rất nhiều về camera, thế mà lại dùng hình ảnh trên mạng để làm ảnh demo, không cảm thấy nhục hay sao?
6. Ok! Như bạn nói 11 tr k mua nên mua đt TQ, vậy mình mua Sony Z3 nhé.
Không có Bphone, đất nước này vẫn mang tên Việt Nam, có Bphone đất nước này vẫn mang tên đó. Chả liên quan gì cả^^
binnamden
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko đơn giản như các thím nghĩ đâu,yêu nc là 1 chuyên,đây chỉ là 1sp điện tử,m ko đủ tiền mua,làm cu ly mất 2 thág lương ko ăn ,ko mặc...ai mua cứ mua
ninja267
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thôi thì tạm chấp nhận về mặt lý thuyết đã , tuần sau các diễn đàn có hàng trên tay thì sẽ đánh giá cụ thể dc. Có gì qua mấy anh clickbuy dùng thử xem sao.
Từ đầu , chính Quảng nổ và đội ngũ seeder đã cố tình lôi cái tự hào người Việt , hàng Việt vào chiến dịch pr QC cho sản phẩm của mình . Khi sp ra mắt thì ae soi và phán là chuyện đương nhiên , nổ cho lắm mà k ra ji thì ăn gạch là bt
Thời buổi kinh tế đâu có kêu gọi suông đc , đem người Nhật Hàn ra so sánh thì phải đem cả sp của họ ra mà so . Có biết 5 năm trước chất lượng viễn thông và thiết bi đầu cuối của họ tốt ntn ko

Nói như các bài pr bphone nhan nhản trên các dd thì chả lẽ khi bán ra ế quá lại đổ thừa người Việt ko yêu nước k chịu ủng hộ hàng Việt

Trong sự kiện chính Quảng nổ so sánh bphone với các flaship ip ss htc chứ chả ai lôi chúng nó vào đâu nhé
Mỗi người có một nhu cầu sử dụng khác nhau, đánh giá khác nhau, nhưng đừng lấy những đánh giá đó đem ra nhổ bọt vào đất nước mà bạn và những người thân cua bạn đang sinh sống
Mọi người đừng nên nhầm lẫn giữa khái niệm "ủng hộ BPhone" hay "mua BPhone" với yêu nước, yêu dân tộc nữa!!!
Nếu một người có 11tr đồng (gọi là ngân sách mua smartphone), người đó đi mua Zenfone 2 hết 6,5tr; còn 4,5tr đem làm từ thiện. Vậy cho hỏi người đó có là yêu nước, yêu dân tộc không?
Không mua, ko thích BPhone thì chả có tội gì với đất nước cả. Không mua BPhone thì ko có nghĩa là không yêu nước!
Một sản phẩm tốt thì không cần phải khơi ngợi người mua bằng cách lập lờ đánh lận con đen như vậy!
Một sản phẩm tốt nhất thế giới thì tự nhiên cả thế giới nói chung & cả Việt Nam nói riêng sẽ mua (giống như khi Iphone ra đời). Không cần phải xài đến tình yêu nước của người ta.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019