Một vài lưu ý khi mua điện thoại Android 2 sim

vuhai6
24/6/2013 1:26Phản hồi: 295
Một vài lưu ý khi mua điện thoại Android 2 sim
Tinhte_Android_2_sim_00 copy.jpg

Điện thoại Android 2 sim ngày càng bắt đầu phổ biến hơn, từ những chiếc siêu rẻ cấu hình thấp, chất lượng kém đến những chiếc cao cấp như HTC One. Trong một rừng đó thì những cũng không ít những chiếc máy Android 2 sim mà chúng ta có thể sử dụng được vì giá bán vừa phải, cấu hình cũng 2 nhân đến 4 nhân. Với 1 chiếc máy 4 nhân Cortex A7 thì các tác vụ được đáp ứng khá tốt, máy không chậm mà chạy mượt, nói vậy để thấy sim 2 không chỉ có máy cùi, vẫn có máy đáp ứng được nhu cầu sử dụng hàng này. Vấn đề là các máy Android 2 sim thì nó hoạt động thế nào? Việc quản lý sim ra sao? Bài viết này sẽ tổng hợp lại một chút về các vấn đề liên quan đến 2 sim android, được rút ra sau khi mình sử dụng qua vài chiếc điện thoại loại này. Do cũng chưa dùng hết qua tất cả các máy Android 2 sim nên không rõ những máy khác thế nào, tuy nhiên có thể dự đoán rằng các máy Android đều có cùng một giải pháp cả.

Hai sim 2 sóng online cùng 1 lúc?

Câu cửa miệng người ta hay nói là 2 sim 2 sóng online cùng 1 lúc, cái này vừa đúng vừa không đúng. Bình thường trong thời gian rỗi, không có điện thoại thì tất nhiên 2 sim đều online, tuy nhiên nếu như bạn đang nhận điện thoại trên 1 sim thì sim còn lại sẽ bị ngắt. Khi đó nếu có người gọi tới sim 2 thì sẽ nhận được thông báo: “Thuê bao quý khách vừa gọi tạm thời không liên lạc được, xin quý khách vui lòng gọi lại sau”.

Lý do vì sao 2 sim không online cùng một lúc được thì tạm thời không bàn ở đây. Thông thường thì nếu bạn đang nghe điện thoại thì chắc cũng không muốn bị ngắt ngang bởi một cuộc điện thoại khác, vì thế giải pháp ngắt 1 sim đi cũng được. Tuy nhiên trong vài trường hợp cụ thể thì bạn lại không muốn bỏ lỡ một cuộc gọi nào cả. Chính vì thế các máy Android 2 sim sử dụng thêm giải pháp “Chuyển cuộc gọi” – tận dụng dịch vụ chuyển cuộc gọi của nhà mạng. Khi sim bị ngắt, không liên lạc được thì nhà mạng sẽ tự động chuyển tiếp cuộc gọi sang một số điện thoại khác do bạn thiết lập. Như vậy máy sẽ tự động thiết lập chế độ chuyển tiếp sim 1 <-> sim 2, khi đó nếu đang điện thoại đến sim 1 (thì sim 2 bị ngắt) mà có cuộc gọi tới sim 2 thì nó sẽ tự động chuyển tiếp qua cho sim 1 và ngược lại.

Dịch vụ chuyển tiếp cuộc gọi được mở mặc định cho thuê bao trả trước, trả sau của MobiFone và Vinaphone, vì thế bạn không cần đăng ký sử dụng dịch vụ. Viettel không mở mặc định vì thế bạn cần tự đăng kí. Cách thực hình mình sẽ nói ở phần dưới. Có một lưu ý đó là khi bật chuyển cuộc gọi thì bạn bị tốn thêm tiền cước cho cuộc gọi đó, Người khác (A) gọi cho sim 2, sim 2 đang bị ngắt thì cuộc gọi được chuyển qua sim 1 -> cuối cùng sim 2 chuyển qua sim 1 được tính là 1 cuộc gọi từ sim 2 sang sim 1 và tính cước như bình thường.

Kết nối 3G trên điện thoại 2 sim?

Trên điện thoại Android 2 sim thì bạn có thể chuyển qua chuyển lại giữa 2 sim để tận dụng kết nối 3G của cả hai. Thông thường chúng ta đều dùng trọn gói cả, vì thể hết dụng lượng sim 1 thì đổi qua sim 2 dùng 3G tiếp. Và cũng có nhiều người mua máy 2 sim về để dùng với 1 sim chính và 1 sim dcom chuyên để vào mạng cho nhanh.

Có một lưu ý là cho tới thời điểm này thì các điện thoại Android lại hay kết hợp cả 3G và 2.5G. Tức là chỉ có 1 khe sim có hỗ trợ kết nối 3G tốc độ cao, khe sim còn lại chỉ hỗ trợ đến 2.5G mà thôi. Không phải máy Android 2 sim nào cũng vậy nhưng đây là trường hợp phổ biến, chính vì thế nếu bạn đi mua máy thì cần tìm hiểu rõ về vấn đề này để sử dụng cho tốt.

Nhắn tin trên máy 2 sim sẽ như thế nào?

Việc nhắn tin trên Android 2 sim lại khá đơn giản và máy nào cũng giống nhau. Tin nhắn tới thì bạn được thông báo rất rõ ràng là nhận bằng sim nào và khi gửi tin nhắn đi thì phần lựa chọn gửi bằng sim nào cũng được thể hiện rõ ra. Không có gì nhiều để nói về phần này cả.

Quảng cáo

Phần mềm quản lý sim

Trong phần Cài đặt của các máy Android luôn có phần quản lý 2 sim, dù cho hãng có đổi tên phần này thì gì đi nữa thì nó luôn gồm các chức năng liệt kê ở dưới đây, mặc định thì Android đã hỗ trợ các tính năng này:
  • đổi tên sim (mặc định sẽ hiển thị là sim 1 – sim 2, người dùng có thể đổi thành tên bất kì để ghi nhớ cho dễ)
  • Thiết lập sim mặc định dùng cho kết nối 3G
  • Kích hoạt hay tắt 1 sim đi không dùng
  • Và chế độ 2 sim thông minh (là chế độ Chuyển cuộc gọi đã nói ở trên)

Những lưu ý khi đăng kí dịch vụ “chuyển cuộc gọi”

Tính năng sim đôi thông minh trên máy Android 2 sim sẽ tự động đăng kí dịch vụ chuyển cuộc gọi giữa 2 sim của bạn. Vì thế bạn không cần làm gì cả, chỉ đơn giản là kích hoạt tính này lên. Vấn đề đặt ra là không phải nhà mạng nào cũng hỗ trợ chuyển tiếp cuộc gọi, như trong hình dưới đây bạn có thể thấy: mình sử dụng sim 1 là Viettel, sim 2 là Mobifone -> trong khi mobifone có thể kích hoạt chuyển tiếp thì viettel không kích hoạt được. Điều này có nghĩa là:
  • Khi đang nghe điện thoại ở sim 1 – viettel (thì sim 2 mobifone bị ngắt) mà có điện thoại đến sim 2 thì cuộc điện thoại đó sẽ được chuyển tiếp sang sim 1.
  • Khi đang nghe điện thoại ở sim 2 – mobifone (thì sim 1 viettel bị ngắt) mà có điện thoại đến sim 1 thì cuộc điện thoại đó KHÔNG được chuyển tiếp sang sim 2.

Dịch vụ chuyển tiếp cuộc gọi được mở mặc định cho thuê bao trả trước, trả sau của MobiFone và Vinaphone, vì thế bạn không cần đăng ký sử dụng dịch vụ. Viettel không mở mặc định vì thế bạn cần tự đăng kí dịch vụ này.
Tìm hiểu thêm về các lựa chọn khác của dịch vụ Chuyển cuộc gọi do nhà mạng cung cấp:

Quảng cáo

295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuyển cuộc gọi của Vina
http://cskh.vinaphone.com.vn/Default.aspx?tabid=92&cateid=259

Có cái dở của Mobi là chuyển cuộc gọi chỉ dành cho thuê bao trả sau 😁
@Trung Dt sim mình là sim rác trả trước vẫn auto setup dc mà :D quy định mới ko phân biệt trả trước, trả sau nhé bác :D
hieutron
TÍCH CỰC
11 năm
@Trung Dt Dùng Gmobile (Beeeline) đi Pác free hết các dịch vụ: chuyển cuộc gọi, gọi hội nghị (một lúc gọi và nói chuyện với nhiều số), voice mail ... thăm khảo
http://gmobile.vn/dich-vu-khach-hang.aspx
@vuhai6 Ới. Anh dùng sim VNP trả trước nào mà em không hay vậy?
@Trung Dt Trước kia thôi. Giờ trả trước cũng chuyển được rồi mà. Mình dùng trả trước mobi đây :D
@Trung Dt Toàn dùng trả trước và chuyển cuộc gọi e dung 2 năm nay mà bác
Quá nhọ cho em rồi bác ạ
Lâu rồi chuyển trả sau cái sim 0904 chỉ vì tính năng đó đó
Thế qua trả trước lại được rồi đó 😁
@vuhai6 Bâc vũ hải này sao hay khóa nick e vậy trời
Trả trước mobi bây giờ ngon nhiều rồi, tự động được kích hoạt forwarding, roaming. 😁
Đang thích có 1 chú android vọc và cũng đang thích 2 sim..vì chán cầm nhìu dt...ai dùng loại nào 2 sim của android rồi tư vấn cho em phát..:eek:
@kyoshiro3000 tớ dùng con xperia E dual 2 sim 2 sóng 3G đương nhiên nếu 1 sim đang nghe điện thọai thì sim kia sẽ tự ngắt. Menu chuyển qua lọai giữa 2 sim cực kỳ nhanh chóng và tiện lợi dc nhiều trang đánh giá cao. Pin 3 ngày, android 4.1.1
yếu điểm : cấu hình thấp ,màn hình xấu như 3GS
hunghaubs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kyoshiro3000 Nếu ngân sách có hạn thì dùng mấy em lenovo ấy, máy trâu, chạy ổn định. Còn nhiều hơn thì dùng mấy em SS ấy
phucneo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kyoshiro3000 HTC one 2 sim nếu chú thik...haha...hơi tốn hàu máu ah nha..
@kyoshiro3000 kiếm con s4 mini 2 sim ấy. e đang dùng luôn. nhựa nên mỏng nhẹ mà dc cái là dùng 3g dc sim 2 nên gắn sim rác dùng dc full chức năng của sim rác luôn
giobienvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
kiếm 1 con đỉnh cao 2 sim, một súng hai nòng hay hơn hai tay hai súng.
@giobienvn một súng hai nòng hết đạn chờ chết.
@giobienvn Mình có 2 máy, mỗi máy 2 sim tất cả là 4 sim nhưng vẫn thích dùng 2 máy hơn, đỡ hao pin.
vikool
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tinh tế giới thiệu dùm e máy Android 2 sim nào xài tốt đk? Tầm giá sv khoảng 6tr xuống, e đang lăn tăng mấy em 2 sim này đây
@vikool LG L7 ll di ban . dam bao tot nhu cau cua ban do .
vikool
ĐẠI BÀNG
11 năm
@muadong29 mình cũng đang ngắm e này, dou-core mà quả pin 2450mA, hơn mấy e 2 sim cùng tầm giá của mấy hãng khác
@vikool SKY HD9500: 2 sim. Cấu hình cao, lướt web mượt, pin trâu. Mỗi cái loa ngoài bé, flash kém, ko có cảm ứng la bàn.

Sent from my SKY HD9500 using Tinhte.vn
@vikool nếu bạn quan tâm đến thương hiệu thì mua em htc desire sv, hoặc lenovo cũng được đấy. còn không thì đầy. mobell, mobiistar, hkphone.........
Thông tin rất hữu ích !
minhminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
aq
Đọc mấy cái chuyển sim mà đau cả đầu, cứ để nó ngắt đi cho lành. Ai cần thì gọi lại ko thì thôi
@nhatminh230000 ko có gì đau đầu đâu bạn. hiểu đơn giản bạn thiết lập chuyển hướng cuộc gọi khi không liên lạc được của mỗi số qua số kia là xong.

Gửi từ Sony Xperia S .
@nhatminh230000 Sao k nói đến vụ báo cuộc gọi nhỡ MCA nhỉ? Sau khi gọi xong cuộc trc thì gọi lại cho ng ta vì đằng nào chả mất cước, như vậy cũng không bị gián đoạn cuộc đang gọi.
nhưng sim sau này mặc định được mở sẵn. còn sim đã xài lâu thường chưa được mở. các bạn gọi 9090 để nhờ nở giúp.
à mobi chuyển cho nội mạng vnpt thì số dùng chuyển hướng ko mất phí chuyển.
nên các bạn dùng một sim nobi một sim vina thì vô tư. ko mất phí.
Gửi từ Sony Xperia S .
heen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hiepthong Mình chỉ thấy nói chuyển sang sim mobil, máy cố định, và gphone là miễn phí thui mà
@heen vina cũng thuộc vnpt bạn ơi. mình test rồi mới dám nói.
vnviptour
ĐẠI BÀNG
11 năm
e dang doi HTC One 2sim,mau Xanh Duong day
Không bao giờ dùng điện thoại 2 Sim
Đi ra.
hoangsanhqn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kay1407 vậy thì lượn chổ khác chơi đi cho nước nó trong😁
@hoangsanhqn Thým mù chữ àh :D
Đang sài chú galaxy grand thấy ổn và đủ với nhu cầu của mình.
chipM
TÍCH CỰC
11 năm
Nhiều anh em kỳ thị máy 2 sim một cách vô thức. Nói tới 2 sim là không cần biết phải trái, phán cái bạch là dỏm là Tàu, thà mua hàng chữa cháy chứ nhất định không dùng máy 2 sim.Em nghĩ nên có những bài như thế này và nhiều bài nữa để anh em có cái nhìn công bằng hơn về máy 2 sim.
@chipM Lần sau nói mấy chú ấy. Galaxy cũng có bản 2 sim,s3,s4 gì cũng có
@chipM Bác nói đúng
phucneo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thangngoc89 Galaxy nói gì, HTC kia kìa...đỉnh đấy
@phaikodo tôi đồng ý. phát ngôn của mấy bác ghét 2sim cứ như mình là đại gia, một tay một súng đại bác vậy. nhưng thực chất trong túi lại đang ấp một em ghẻ lởm sim khuyến mãi 1 tỷ. 😁
@chipM Bởi mình nói thế này: mua điện thoại hãng khác thì sợ dính hàng Khựa, còn mua điện thoại chính hãng Khựa thì còn sợ gì nữa ???
quanbvp
TÍCH CỰC
11 năm
Khj nào wp hỗ trợ 2 sim vậy ta
@quanbvp hết mùa dừa này đó
@quanbvp Rất lâu nữa khi một sớm mai bình minh loé rạng,gặp được người có ý tưởng giống bạn (Tức nhà sản xuất đó):''Tại ao windowphone không 2 sim???" 😁
quanbvp
TÍCH CỰC
11 năm
@Cuong Nb hy vọng anh Lop đọc được ý tưởng của em thoai
Cái dở nhất của 2 sim là hết pin là tèo cả 2 luôn. Cứ một em Android hay một em iOS với một em Nokia cùi vẫn là hay nhất. Cũng ko đến nỗi nặng nề lắm.
Ý kiến cá nhân😁
@@ ! Mình vẫn ko hiểu lắm ! SIM 1 đang nghe/gọi điện vs số khác thì SIM 2 chuyển cuộc gọi sang thì máy lại đổ chuông tiếp à ? Hay như thế nào ! @@
@super_stupid Bên ng gọi sẽ đc báo máy bận ( thay vì báo Thuê bao ... ), ng nghe sẽ nhận đc tín hiệu báo có cuộc gọi đến khác ( nếu có ).
mrken1910
ĐẠI BÀNG
11 năm
@super_stupid Nó sẽ kêu tút... Tút. Nhìn vào màn hình nó báo có cuộc gọi chuyển tiếp đến. Nếu nhấn nút nge thì bạn sẽ chuyển sang nge cuộc gọi này và cuộc gọi trước đó chuyển sang chế độ giữ tức là vẫn tính cước. Có nút chuyển qua lại giữa 2 cuộc gọi này.
Trả sau mobi vina miễn phí cước chuyển sang thuê bao nội mạng và cố định vnpt. Trả trc 50% cước gọi nội mạng sang thuê bao nội mạng và cố định vnpt
Tự thao tác trên bàn phím là *62* số dt chuyển đến# và gọi đi
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@super_stupid Tức là nhà mạng có chức năng chuyển hướng cuộc gọi khi máy bận hoặc không liên lạc được. Khi Sim 1 bạn đang xài thì người ta có gọi đến Sim 2 vẫn không thể nói chuyện với bạn được dù sim đó đang rảnh. Giải pháp là cho chuyển hướng cuộc gọi đến Sim 2 khi máy đang xài Sim 1 đến 1 số bất kỳ. Bạn gọi tổng đài đăng ký dịch vụ và cho biết số bạn 1 chuyển tới (ví dụ 1 số điện thoại máy khác của chính bạn hoặc số của người thân gì đó).
@super_stupid Chuẩn ko cần chỉnh, nó sẽ thành cuộc gọi chờ
Chẳng bao giờ có ý định dùng máy 2 sim cả. Kể cả là HTC One đi nữa. Ko quan tâm. 😁
@Zin4954 vãi nhất mấy bác dùng s3-s4 -ip một tay, tay kia alo. nhìn dị ko chịu nổi.
( có ai phân tích giùm cái dị này ko? ) cám ơn trước.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019