Mua laptop hay máy tính bảng tốt hơn nhỉ?

the phong
26/2/2015 17:40Phản hồi: 103
Vừa ăn tết xong mẹ hứa cho em mua laptop, nhưng xét lại thì laptop khởi động chậm lại cồng kềnh, pin nhanh hết không tiện bằng máy tính bảng, đi đâu mang theo cũng lười. Em mua chủ yếu để giải trí, kết nối internet, facebook, lâu lâu thuyết trình (cái khoản này thì máy tính bảng không hỗ trợ dc 😔( Cho em lời khuyên với, nên thế nào nhỉ???
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

peter_pan
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái khoản khởi động chậm thì chịu thôi chứ biết sao bác. nếu chịu đầu tư thì mua laptop có SSD ấy, khởi động bao nhanh. em cũng đang tính gom lúa làm một con, nhiều lúc máy khởi động lâu cũng bực.
gom cũng lâu đó bác. giá mấy con có SSD giờ chát lắm, toàn chục triệu đổ lên. mà nếu muốn vừa có giá vừa phải lại vừa có SSD thì mấy thứ khác linh tinh RAM, VGA, pin các kiểu lại bị cắt xắn bớt để cân bằng. nói chung kiểu gì cũng phải đầu tư hơi lớn :eek:
các bác muốn rẻ mà vẫn có phần cứng dùng được thì mua Acer ấy. lúc trước cái dòng aspire của nó có mấy model chuyên cho việc giá rẻ nhưng vẫn trải nghiệm được phần cứng tương đối tốt. hôm bữa có thấy mới ra một loại mới, có SSD mà giá hình như chưa tới 10tr.
@vuphi hả? thật hả bác? nhưng mà mấy thứ còn lại có ok không? giá chưa đến 10tr mà có SSD em sợ những phần khác chắc không ngon lắm đâu nhỉ? tại em thấy ổ SSD mắc quá mà, có nhiều người mua cái ổ cứng SSD thôi đã chục triệu 😆)
làm gì đến nỗi đấy, SSD thì cũng có nhiều loại chứ 😆 mình thấy mấy phần còn lại của nó cũng được, pin cũng gần 7 tiếng. các bác cứ search thử mấy loại mới ra của Acer xem, aspire v mấy ấy mình không nhớ rõ lắm.
peter_pan
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác cho em xin tên cụ thể của loại ấy với. tại cái dòng aspire ấy thì vô số kể, tìm xong chắc em tắt thở :oops: máy em thì dạo này nó cũ lắm rồi, dùng 4 năm nay. cứ bật lên được 1 tí là lại nóng rực lên, rồi bắt đầu lag :eek:
@peter_pan em cũng tình trạng chung vậy 😆 cứ dùng được một lát là lại phải tắt hết ứng dụng đi, xong f5 điên đảo rồi mới bật lên lại. mà thực sự em cũng chả biết cái trò F5 ấy có tác dụng gì không, chỉ thấy mỗi lần làm xong cũng chả có thay đổi gì mấy 🆒
con đấy là Acer Aspire V3-331, các bác lên google mà tra xem thông số. nói chung thì với giá đấy mức độ phần cứng như vậy cũng chấp nhận được. có SSD thì không còn tình trạng đĩa quay quay như HDD nữa nên đỡ nóng hơn nhiều 😁 thực ra cái trò F5 liên tục ấy hiệu quả hay không mình cũng chẳng biết, nhưng mà ngày xưa dùng cái máy bàn chậm rì ở nhà vẫn làm hoài vì làm vậy xong cảm giác tâm lý rất là đã :rolleyes:
nhiều lúc em thấy chỉ dùng với mục đích giải trí không thôi thì có nên mua máy tính bảng hay không? kiểu như cả ngày chỉ loanh quanh lướt web, chơi game, rồi thì facebook, chat chit các kiểu nữa, máy tính bảng thì có vẻ tiện hơn :rolleyes:
@the phong đồng ý là máy tính bảng thì giải trí tốt thật nhưng không lẽ bác chỉ toàn dành thời gian để giải trí thôi hả? 😁 không có laptop tốt sao mà học hành, làm việc được. chưa kể nhiều thể loại game như game moba, bắn súng fps các kiểu, bác không chơi trên lap thì chơi ở đâu? 😕
tớ nghĩ mua laptop đi, làm nhiều việc hay coi phim màn hình rộng sướng hơn
mua cả 2 bác ạ .. khỏi phải suy nghĩ,lựa chọn 😃
@nguyenphatdat Ha ha, bác này có tiền thì cứ quất nhé!
Theo mình nghĩ là laptop hơn
Nếu không làm không học gì cả; nghĩa là chỉ cần đọc báo, mạng xã hội, nghe nhạc và xem phim tí tí, thì máy tính bảng cho nó cơ động, luôn luôn bên mình. Còn nếu có việc phải làm, có cái phải học thì laptop vẫn là tuyệt đối cần thiết, chuyên pin chỉ là phụ so với tiện ích cần thiết. Mà nếu là đã có laptop, dù cũ nhưng vẫn còn đáp ứng được nhu cầu không cao thì máy tính bảng thôi.
lovely_sun
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy bác qua topic này tư vấn dùm e với, hixx ko ai giúp cả
https://www.tinhte.vn/threads/tu-van-co-nen-mua-dell-dell-inspirion-5548.2430823/
em vote mua laptop đi, máy tính bảng thì chỉ được mỗi cái giải trí. laptop thì vừa có thể giải trí, vừa làm việc học hành bình thường. cái chuyện máy khởi động chậm, máy chạy chậm thì có nhiều cách giải quyết mà, tắt bớt các services k cần thiết đi, lâu lâu dọn rác ổ đĩa, hoặc tạo 1 cái ghost rồi lâu lâu bung lại cũng được.
em hay di chuyển nhiều nữa nên mới cân nhắc cái vụ máy tính bảng. cơ mà máy tính bảng thì có làm việc được với mấy phần mềm office hay đồ họa không nhỉ?
@the phong bác mua cái lap loại nào nhẹ nhẹ ấy, chứ máy tính bảng thì rất khó làm power point, các thể loại văn bản phức tạp. còn những thứ về đồ họa các kiểu thì miễn cho, không có lap/pc thì đừng có mơ 😆 nói chung là máy tính bản nó gọn nhẹ, giải trí tốt nhưng hỗ trợ làm việc thì rất ít, với cả nếu bác muốn chơi những game nặng thì máy tính bảng không đáp ứng nổi đâu.
giờ em chỉ có khoảng 10tr đổ lại, nên mua con nào thì được nhỉ. bác ở trên tư vấn em mua Acer aspire V3-331, con đấy được không bác?
con đấy thì mình chưa dùng bao giờ, nhưng mà thời còn đi học thì toàn xài acer tại vì acer có nhiều dòng rẻ mà đẹp 😆 thực sự thì nếu chỉ có dưới 10tr thì mua acer cũng được, máy khá là đẹp, phần cứng cũng tương đối được. tiền nào của đấy thôi bác, bác muốn có máy tốt, nhanh, mạnh mà giá thấp thì cũng hơi khó :oops:
peter_pan
ĐẠI BÀNG
9 năm
máy của acer thì pin có lâu không nhỉ? lap của em lúc mới mua về pin đc 4 tiếng, sau thì cứ giảm dần, giờ chỉ còn khoảng 1 tiếng :oops: em cũng muốn mua laptop gọn nhẹ như bác chủ topic vậy, vì em cũng hay đi lại nhiều, vác cái lap nặng quá mệt lắm
@peter_pan pin thì tuỳ loại nữa bác, đâu phải dòng nào cũng giống nhau. pin nếu muốn dùng lâu chai thì phải chịu khó giữ, không nên vừa sạc vừa dùng nhiều quá. nếu bác muốn laptop gọn nhẹ, pin tầm 7 tiếng thì con acer ve-331 bác trên mới hỏi cũng được đấy, chưa đến 10tr có cả ổ đĩa SSD. còn nếu bác có ngân sách nhiều hơn thì chuyện cũng dễ nói 😆
nói chung ngân sách dồi dào thì làm gì chả được, mạnh vì gạo bạo vì tiền mà 😆 nhưng nếu chưa đến 10tr mà muốn gọn nhẹ, đẹp, thời trang, phần cứng ok chút thì acer là lựa chọn khá tốt. màn hình của lap acer bự lắm, coi phim rất là phê.
@vuphi em cũng đang định hỏi cái vụ coi phim, tại em thấy nhiều dòng laptop giá dưới 10tr màn hình đều khá là nhỏ. em thì khoái xem phim lắm, ở nhà tàng trữ gần ngàn GB phim HD 😃))
@the phong hay xem phim HD mà bác còn hỏi là lap hay máy tính bảng nữa :eek: xài lap thì dung lượng lưu trữ mở rộng bao nhiêu chẳng được, với lại máy tính bảng màn hình bé tí, xem không thích lắm.
vote bác chủ mua lap, tại vì theo em thấy thì lap có hư hỏng gì cũng dễ sửa hơn. với lại dùng lap thì công việc cũng dễ xử lý hơn chứ máy tính bảng thì em thấy chắc cũng để chơi là nhiều. mà có những thể loại game đặc trưng chỉ chơi được với lap chứ đâu có chơi máy tính bảng được đâu. còn không nếu tài lực hùng hậu thì mua cả 2 :rolleyes:
@tony_stark369 nếu mua được cả 2 như bác nói thì em còn lên đây hỏi làm gì 😁 thì em cũng nghiêng về bên lap hơn tí, mỗi tội em thấy sao mấy cái lap cũ dùng mau xuống, khởi động chậm, máy nóng, nhanh hết pin các kiểu 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019