Mua máy ảnh nhỏ gọn không gương lật nào bây giờ?

tuanlionsg
5/1/2015 17:25Phản hồi: 161
Mua máy ảnh nhỏ gọn không gương lật nào bây giờ?
Nhiều người muốn có một chiếc máy ảnh nhỏ gọn, thuận tiện khi di chuyển, không có nhu cầu chụp dịch vụ với cường độ cao, nhưng chất lượng ảnh phải đẹp. Dĩ nhiên, với nhu cầu đó, các bạn ấy đang lăn tăn một chiếc máy không gương lật có thể hoán đổi ống kính hoặc không. Năm 2014 là năm các hãng máy ảnh giới thiệu khá nhiều dòng máy ảnh này, và đôi khi người bắt đầu quyết định cho mình một chọn lựa thật sự là khá khó khăn. Mình thử đề nghị một số dòng tốt để anh em tham khảo phù hợp với nhu cầu, sở thích và khả năng tài chánh.

Ảnh Pocket

* Phân biệt nhanh các ngàm ống kính:
Ngoài các dòng Micro Four Thirds như Lumix G của Panasonic, Olympus Pen, OM-D, Kodak PixPro S-1, các dòng khác đều có ngàm đi liền với hệ máy của họ để có thể hoán đổi ống kính tương thích. Hoặc bạn có thể mua ngàm chuyển để sử dụng các ống kính của hãng khác như Nikon AIS hay M42... phù hợp.
  • Ngàm E cho Sony Alpha (NEX)
  • Ngàm XF cho Fujifilm
  • Ngàm 1 cho Nikon-1
  • Ngàm EF-M cho Canon EOS M
  • Ngàm Q cho Pentax Q
  • Ngàm NX cho Samsung NX
* Lưu ý kích thước cảm biến và độ dài tiêu cự ống kính tương đương:
Mỗi ống kính đều có độ dài tiêu cự ghi trên ống kính với đơn vị đo là "mm". Con số đó cho biết góc nhìn của ống kính rộng / hẹp thế nào, số càng nhỏ thì góc nhìn càng rộng, phù hợp với mỗi khung cảnh rộng hẹp tuỳ nhu cầu.Tuỳ theo kích thước cảm biến ảnh khác nhau mà tiêu cự sẽ tương đương với tiêu cự trên máy ảnh cảm biến full-frame khác nhau.

Chẳng hạn Panasonic Lumix LX100 (cảm biến micro 4/3 với ống kính tương đương 24-75/1.7-2.8), Sony RX100 Mark III (Cảm biến 1" với ống kính tương đương 24-70/f1.8-2.8) và Canon PowerShot G7X (cảm biến 1" với ống kính tương đương 24-100/f1.8-2.8). Nhân đây, bạn cũng sẽ lưu ý độ mở khẩu của ống kính để có quyết định phù hợp nhu cầu. chỉ số f càng nhỏ thì khẩu độ ống kính càng lớn, lượng sáng đi qua ống kính nhiều hơn trước khi vào bề mặt cảm biến ảnh, giúp ảnh tốt hơn trong hoàn cảnh thiếu sáng.

Những gợi ý chủ quan sau đây mang tính chất tham khảo để rộng đường chọn lựa. Các bạn có chọn lựa của riêng mình, hoặc có thể chia sẻ thêm thông tin hữu ích cho anh em.

Ưu tiên chiếc máy nhỏ gọn, bỏ túi với giá khoảng 8 - 10 triệu đồng
Với ngân sách trên, có thể chọn Pentax Q, nhưng nó không đủ nhỏ gọn trong lòng bàn tay; có thể chọn Panasonic Lumix DMC-GM1 thì ngân sách phải hơn 10 triệu. Có khá nhiều lựa chọn khác như Nikon 1 S1 hay Canon EOS M, Sony... tuỳ theo những ưu tiên hay sở thích và nhu cầu của mỗi người. Chúng tôi gợi ý chiếc Panasonic Lumix GF6

Panasonic Lumix GF6 nhỏ gọn, có thể bỏ túi và giá hiện tại khoảng 9 triệu. Với giá chi phí đó, chất lượng GF6 được đánh giá là rất tốt, lấy nét nhanh, cơ chế điều khiển dễ sử dụng, LCD lật đa chiều linh hoạt, Selfie, không có hotshoe nên không gắn được đèn và kính ngắm.
Thông số kỹ thuật cơ bản Panasonic Lumix GF6:
  • Độ phân giải ảnh: 16MP
  • Ống kính Vario G ASPH 14-42mm
  • Zoom số: 4x
  • Màn hình LCD 3"
  • Giá tham khảo khoảng 11 triệu gồm ống 14-42mm
Ưu tiên máy ảnh nhỏ gọn tốt, giá tầm 13 triệu gồm ống kính
Với ngân sách này, bạn có thể chọn mua Sony A5000, Samsung NX300 nếu muốn cảm biến lớn 1 chút và ảnh khá ổn, hoặc Nikon 1 nhỏ gọn và kích thước cảm biến cũng nhỏ và giới hạn khi chụp môi trường ánh sáng yếu. Ưu tiên tiêu chí nhỏ gọn và chất lượng ảnh tốt với tầm giá đó, chúng tôi đề nghị Olympus Pen E-PL5.
Thông số kỹ thuật cơ bản của Olympus Pen E-PL5:

Quảng cáo

• Kích thước cảm biến ảnh: 13.0 x 17.3mm
  • Ống kính M.Zuiko Digital II 14-42mm tương đương 28-84mm (FF)
  • Zoom số: 3x
  • Màn hình 3"
  • Giá 13 triệu gồm ống 14-42mm
Hoặc: Chọn chiếc máy cực nhỏ và chất lượng: Panasonic Lumix GM1 tốt hơn và giá cao hơn, khoảng trên dưới 10 triệu. Cũng có cùng độ phân giải ảnh là 16MP, có thể hoán đổi ống kính và tuỳ theo ngân sách đầu tư ống kính vừa nhu cầu. Lumix GM1 rất nhỏ gọn, vừa lòng bàn tay, ống kính kit là 12-32mm.

Ưu tiên máy nhỏ gọn có tích hợp ống ngắm (viewfinder)
Chúng tôi gợi ý Sony Alpha A6000 là chiếc máy không gương lật có thể hoán đổi ống kính cho chất lượng ảnh tốt. A6000 có cảm biến ảnh CMOS 24.3 MPx như NEX-7, nhưng kiểu dáng thì gần như NEX-6. A6000 có hệ thống lấy nét lai Fast Hybrid AF 179 điểm nhận diện theo pha kết hợp với hệ thống lấy nét nhận diện tương phản 25 điểm. Giá khoảng 14 - 16 triệu với ống zoom 16-50mm.
Ảnh: Ebay - Sony Alpha A6000​

Ưu tiên chất lượng ảnh tốt với một chiếc nhỏ gọn
Với ngân sách khoảng hơn 20 triệu đồng (hàng chính hãng), chiếc Fujifilm X-E2 được đề nghị. X-E2 là hậu duệ có cảm biến của Fujifilm X100S nhưng được cải tiến tốc độ lấy nét, khả năng khử nhiễu, làm tươi kính ngắm điện tử. Và, với dòng máy ngàm XF, hệ thống ống kính đa dạng để người dùng rộng đường tuỳ chọn.
  • Video HD 1080p

Quảng cáo

• LCD: 3"
  • Nếu bạn có nhu cầu chụp ảnh thể thao, hành động thì X-E2 có thể không đáp ứng, các chủ đề tĩnh khác thì đây là chiếc máy nhỏ gọn cho chất lượng ảnh rất tốt.
    Ảnh: Ebay - Fujifilm X-E2​

Ưu tiên máy không gương lật quay video tốt nhất
    Panasonic Lumix GH4 được đánh giá là chiếc máy không gương lật quay video tốt nhất. Nó có thể quay 4K có ống ngắm điện tử Oled 2.360k-dot. Chất lượng hình ảnh tương đương đối thủ cạnh tranh gần nó, như Fujifilm X-T1...
    • Kích thước cảm biến: 7.3 x 13.0 mm
    • Định dạng video: MOV, MP4, MPEG-4 AVCHD
    • LCD: 3"
    • Giá khoảng 1850 USD gồm ống LUMIX G VARIO 14-140 mm / F3.5-5.6 ASPH
    Ảnh: Ebay - Panasonic Lumix GH4​

Ưu tiên máy không gương lật dòng Micro Four Thirds chất lượng cao

Có hai chiếc không gương lật hoán đổi ống kính chất lượng cao đang được nhiều người tìm chọn là Olympus OM-D E-M1 và Fujifilm X-T1. Với hai chiếc này, người chọn không có rào cản về ngân sách, thích thiết kế cổ điển (retro) và chất lượng hình ảnh.

OM-D E-M1 là chiếc Micro Four Thirds chất lượng cao, cảm biến ảnh ổn định hình ảnh. Bạn có thể chọn Fujifilm X-T1 nếu nghiêng về hệ thống ống kính Fujifilm đang có khá nhiều ống cực tốt, hoặc có thể chọn Lumix GH4 nếu nghiêng về nhu cầu quay video làm thế mạnh.
    • Kích thước cảm biến ảnh: MOS 17.3 x 13 mm
    • Micro Four Thirds (2x Crop)
    • Độ phân giải ảnh: 16.3MP
    • Định dạng ảnh: JPG, MPO, RAW
    • Giá OM-D E-M1: 2100USD gồm Kit 12-40mm
    Ảnh: Ebay - Olympus OM-D E-M1​

X-T1 đang dẫn đầu dòng X của Fujifilm, một chiếc máy thiết kế cổ điển, có tốc độ lấy nét được cải thiện rất tốt, có nhiều ống kính chất lượng để bạn chọn, và dĩ nhiên ngân sách khá cao. Thông số kỹ thuật cơ bản:
    • Kích thước cảm biến ảnh: 23.6mm x 15.6mm (APS-C) CMOS
    • Độ phân giải ảnh: 16.3MP
    • Định dạng file: JPEG / RAW / RAW + JPEG
    • Video Full-HD
    • Viewfinder Multi Mode
    • Giá khoảng 1500USD
    Ảnh: Ebay - Fujifilm X-T1
    Máy không gương lật hoán đổi ống kính full-frame tốt
    Sony Alpha A7 khác biệt các dòng khác vì nó sở hữu cảm biến full-frame. Đặc biệt, thời điểm này A7 có giá đã giảm kha khá, vào khoảng 1300 USD.
    • Loại máy ảnh: không gương lật cảm biến full-frame
    • Ngàm: E-mount, tương thích FE, E-mount
    • Cảm biến: CMOS Exmor 24.3 MP (Alpha A7), 36.4 MP (Alpha A7R)
    • Màn hình: LCD 3" độ phân giải 921,600 điểm ảnh, lật đa chiều
    • Kính ngắm: EVF OLED Tru-Finder 2,4 triệu điểm ảnh
    • Lấy nét: Hybrid AF (117 điểm phase, 25 điểm contrast) dành cho Alpha A7
    Ảnh: Ebay - Sony Alpha A7
    Thật sự, mỗi người có câu chuyện của riêng mình khi chọn một chiếc máy ảnh, đó là sở thích cá nhân với một thương hiệu nào đó, nhu cầu riêng của từng người được đáp ứng bởi một dòng máy nào đó, ngân sách có thể... Những dòng trên là gợi ý với một vài điểm ưu tiên để các bạn tham khảo mà thôi. Giá bán cũng có thể xê dịch và thay đổi. Các bạn có thể gợi ý thêm các dòng khác để nhiều người có nhu cầu thêm thông tin tham khảo hữu ích.
    161 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết công phu và bổ ích quá, gần đây thấy a Tuấn rất tích cực post bài hướng dẫn newbie. E xin phép đại diện số đông anh em newbie chân thành cám ơn a.

E đang sài 1 máy siêu zoom compact của Canon (Zoom 20X), qua thực tế sử dụng và mày mó tìm hiểu kỹ thuật chụp, e quyết định lên đời nhưng phân vân k biết lựa chọn thế nào. A tư vấn giúp em với nhé! Tạm thời e chỉ có 10 triệu, nhưng sau 1/2 - 1 năm có thể đầu tư lên 20,25 triêu (tối đa).

Con máy nào chất ảnh tương đối đẹplấy nét nhanh chút ah! Có tùy chọn được vị trí khung lấy nét càng tốt ah, k có thì AF nhiều điểm bù lại cũng được.

Nhu cầu của e là chụp gia đình, phong cảnh, Macro, phoi sáng, pháo hoa và chụp Tele. E thích nhất là phơi đêm, pháo hoa, thường chụp nhất là gia đình, phong cảnh.

Với nhu cầu của e thì cần có 1 máy ảnh có dãi tiêu cự dài, Cảm biến và khẩu độ tương đối lớn, mà kinh phí của e thì k nhiều nên rất khó lựa chọn. E chụp chơi cho vui, đam mê khám phá chứ k phải vì công việc.

Qua tìm hiểu e thấy có mấy con máy như sau:

-Canon G16: Cảm biến 1/1.7" (chấp nhận được), Zoom 5X cùng tốc độ lấy nét nhanh + khẩu độ từ F1.8 (max)-F8 (min) phù hợp với tất cả nhu cầu của e (chỉ k có Tele thôi), giá 8 Triệu cũng mềm.

-Sony RX10: cái gì cũng ngon, chỉ mổi tội giá hơi cao (19 Triệu) và Zoom thấp (8X)

-Panasonic FZ1000: đáp ứng được cả tầm Zoom nhưng giá cũng khá cao (19 Triệu) nhưng lại k có ND Filter và k chỉnh được khẩu độ khi Zoom như RX10.

Kết luận: G16 tạm ổn, giá vừa phải nhưng Zoom bé. RX10 Zoom tương đối, giá cao mà màn hình chỉ lật chứ k xoay được. FZ1000 có lẽ phù hợp nhất nhưng lại k chỉnh khẩu khi Zoom được, giá cũng chát.

E tìm hiểu mấy ngày cũng chỉ được có vậy, e cũng có ngó qua mấy con Microless và DSLR nhưng lại k biết rõ giá và Lens. Ngoài mấy con e nêu trên thì mấy con Microless và DSLR tầm trung, hàng xách tay hoặc 2ND, với nhu cầu và kinh phí của e thì có chọn được Combo nào k a? E cần tối thiểu: Sensor 1/1.7" trở lên, khẩu trong tầm F2.8 đến F8, Zoom quang ít nhất 16X. Các thông số trên lớn hơn mà trong tầm tiền của e thì càng tốt ah.

Rất mong a và mọi người tư vấn giúp e, e cám ơn mọi người ah!
    @bluesight Cám ơn bạn nhé, để mình tìm hiểu thêm.
    @tamiflu100mg Cám ơn bạn, Filter thì mình tự chế cũng được, mình cần chụp Tele nữa, mà G16 lại k có, nếu k mình cũng đã chọn e nó rồi, RX100 cũng vậy.
    vohuu
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @tamiflu100mg Mua phụ kiện g16 ở đâu bác ới? 😁
    @vohuu http://rawshop.vn/chitiet-1039_Filter_Adapter_Canon_G15,_G16_(FADC58D)_.htm
    có bác nào khoái con này giống em không, tính mua con a6000, mà giá đó thôi mua dslr vậy
    @Hoài Đức HDS E cũng đag gom tiền hpoat con A6000 đây bác
    @thanhsang2606 mình cũng đang gom
    @bluesight chuẩn luôn
    @daotruong94 Lense chán phèo, lense xịn thì quá đắt
    nvntt
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Em đang cần máy khoảng 4 triệu.... nhu cầu đơn giản là chụp đẹp , và cũng ít chụp. Mong tư vấn
    @nvntt Nếu thích 1 chiếc compact chụp ảnh riêng thì có các chiếc như Canon SX 400 HS, hoặc SX510 gía khoảng 4 triêu hoặc hơn 1 chút.

Nếu ít chụp, có thể dùng điện thoại luôn cho tiện bạn ạ.
    nvntt
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @tuan_lionsg ít chụp mà lại thích chụp đẹp để khi cần pts cho đẹp, So con đó với Canon IXUS 155 thì thế nào hả bạn...tại thấy con 155 mới ra. trước giờ chưa dùng máy ảnh nên mong bạn tv giúp
    quá đẹp ^^
    A6000
    Mình nghiêng về con Sony Alpha A6000
    Tốt nhất trong tầm giá của nó luôn.
    Mỗi tội hơi ít ống kính.
    Amonteur90
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Nhờ các bác tư vấn giúp. Em có tầm 4 triệu muốn mua 1 chiếc máy ảnh đi du lịch. Yêu cầu là pin trâu đến rất trâu. Chụp thoải mái vài ngày mà không hết pin. Tất nhiên là chất ảnh đẹp. Em xin cảm ơn.
    tuanmax8196
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @minabe Sony nó có chế độ nhận diện khuôn mặt, bạn bật nó lên tự động nó nhận diện và lấy nét ở khuôn mặt,nó báo màu xanh khi mình nhìn qua OVF và cả lcd là OK, cứ thế là phập thôi
    @Hoài Đức HDS
    Quan trọng là bác phải hiểu máy mình như thế nào và phải canh thời gian theo máy.

Bonus cho bác 1 tấm em chụp = a77. Tuy ko phải là mirrorless nhưng cũng dùng EVF.

@tuanmax8196 đấy là mình ví dụ thế, chứ còn chụp mẫu họ nhìn từng chi tiết như ngón tay, vạt áo, cành cây có che mặt ko....... với màn hình 3-4" rất khó để control hết đc.
    @Frozental Phoenix trong điều kiện ánh sáng yếu, a6000 lấy nét tốt k bác
    Chơi MRL muốn đẹp cũng tốn kém không thua DSLR. Thôi mua DSLR xài cho ngầu.
    okharon
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Sẽ chọn a6000 và sony a7 II ;)
    Bây giờ bác phải vẽ ra nhu cầu thực tiễn nhất của từng dòng. Vì khái niệm mrl cho lưu niệm là sưa rồi.
    Một sô tay máy chuyên nghiệp bh vẫn dùng mrl để chụp studio prewedding hoặc để quay film luôn.
    Vd chẳng hạn bác liệt kê a7 nhu cầu pla pla
    Và xt xe a6000 apsc cho nhu cầu pla pla
    Còn dòng 4/3 thì pla pla.
    Vì mình chỉ thấy bài viết mang tính thông sô nhiều còn nhu cầu đúng kiểu câu hỏi thì chưa bộc đuợc
    minhvit159
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    tầm 7 - 8 triệu mua sony nex hay canon G ạ , nhu cầu newbie cơ bản , chụp ảnh phong cảnh , gia đình thui ạ
    @minhvit159 Dành thêm xíu mua x100 vì e nó dù gì cũng apsc
    Còn dòng G theo mình luôn bất lợi hơn ngoại trừ nó là zoom lens.
    7-8 triệu muốn mrl thì kg nên vì để chơi đủ thể loại thì ngoài chi phí dự fong phải thêm cả chi phí phát sinh
    MÌnh mới học chụp ảnh. mới sắm đc A6000 cùng kit.đang muốn mua một lens chụp chân dung xóa phông ngon bổ rẻ mà chưa biết chọn e nào hợp lý
    bluesight
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @hungcuonghaui sony Sel50,35 hoặc sigma60 tuỳ theo điều kiện tài chính. nâng cao hơn thì có CZ55/1.8, đều là lens af ngàm E, giá từ 4-20tr (new)
    @hungcuonghaui 50;35 1.8 của sony quá ngon hời
    okharon
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @hungcuonghaui Sel 35f1.8 sẽ làm hài lòng bác
    @hungcuonghaui Af thì sel 50f1.8, nếu mf thì vô số len ngon giá rẻ dưới 1tr. Nếu có đk làm con sel 35f1.8 đa dụng. 😁
    có tay nghề cứ chụp bằng điện thoại cho tiện
    @kungfu9999 Mình thấy đt kg nên xét vào đề tài này
    Mình cũng xài DSLR đc 2 năm nhưng từ khi dùng con Nex 5N thì đâm ra nghiện Mirroless. Rồi sau đó là Nex 6, 7 giờ thì yên ổn với A7 Mark II... Dùng Mirroless được cái là nhiều khi ra đường chụp bắt gặp nhiều ánh mắt coi thường của mấy bác dùng DSLR... Tuy nhiên chất ảnh ra thì chưa biết ai hơn ai đâu nhé.
    @trungnguyen2810 Đâu phải ai cũng có suy nghĩ như mình, k chỉ có người chơi ảnh mà kể cả người bán thiết bị ngành này cũng vậy. Thấy mình sài đồ rẽ tiền thì họ cũng coi thường mình thôi. Hôm mình đi mua chân máy, mới đầu mình chưa mang máy ra thử thì chào đón niềm nở, giới thiệu toàn mấy cái chân đắt tiền, nhưng khi mình lôi máy ra, thấy cái máy Compact bé xíu thì họ (kiểu như bỉu môi...) "ôi zời, cái máy đó thì..." Sau đó thử mấy cái chân tốt tốt thì người ta kiểu như k muốn cho mình thử (vì nghĩ rằng mình k có tiền mua) và chẳng thèm tư vấn nữa và cuối cùng họ đã bất ngờ khi mình mua cái chân máy chịu lực 18kg cho cái Compact 300g của mình. 😃

Khi đi chụp ảnh cũng vậy, nếu bạn đang cầm 1 cái máy tốt trong tay, bắt chuyện trao đổi về kỹ thuật chụp thì người ta còn giao lưu với bạn, chứ cầm cái máy rẽ tiền thì k ai muốn giao lưu đâu :mad:
    4phuong.vn
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @hoangtien3385 Cho mình số đt bữa nào giao lưu bác 😁
    4phuong.vn
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @hoangtien3385 Cho mình số đt bữa nào giao lưu bác 😁
    @4phuong.vn 01668 33 22 05 . Mà bác ở đâu thế, lâu rồi mình k lên tinhte nên k biết bác.
    drakukha
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Đúng bài viết đang cần, cơ toàn hàng cao quá 😔
    Em ko cần mới tinh, chụp đẹp đẹp tí, xoá phông, auto và manual focus, quay phim được thì tuyệt vời ko cần Full HD, DSLR hay mirrorless đều được.
    Cộng thêm hiện tại em mù tịt máy ảnh, có bác nào tư vấn giúp em ko ạ. Tầm 5-6 triệu thôi ạ.
    Ở khoảng giá 13 ~ 15 triệu, thì X-A1 hay X-M1 so với 2 em ở khoảng giá bác đưa trên thì thế nào ạ ? 😁
    minhtu8890
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Sau khi dùng nhiều loại máy thì mình nhận ra một điều là chọn cái nào mà mình cảm thấy thuận tiện và có đủ khả năng tài chính để mua lens sau này. Vì đã gọi là máy ảnh thay đổi ống kính thì phải xác định là phải có nhiều ống kính. Và còn nằm vào nhu cầu mỗi người, máy full frame thì thật sự rất tốt nhưng cái giá cho lens thì không hề rẻ. Một số người thì nói là dùng lens MF nhưng một chiếc máy tích hợp bao nhiêu là công nghê để rồi mua về dùng như một chiếc máy film (đó là A7).
    Con mirror samsung NX mini 100% có 5tr à,có nên mua ko các bác
    Với lại tripod dỏm thường không bền. Lỡ một ngày đẹp trời nào đó mình cần nó mà đang chụp nó lại hỏng thì rất rất bực >.<

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019