[MWC 2014] CEO Samsung: "vẫn còn quá sớm để ra mắt một chiếc smartphone chạy Tizen"

Duy Luân
24/2/2014 22:7Phản hồi: 43
[MWC 2014] CEO Samsung: "vẫn còn quá sớm để ra mắt một chiếc smartphone chạy Tizen"

Trong một cuộc nói chuyện với trang ZDNet tại MWC 2014, CEO J.K. Shin của Samsung đã nói rằng hiện giờ "vẫn còn quá sớm để ra mắt một chiếc smartphone chạy Tizen". Ông chia sẽ rằng "vẫn còn nhiều thứ cần phải trưởng thành" trước khi Samsung chính thức giới thiệu một thiết bị như thế. Trước đây nhà mạng NTT DoCoMo ở Nhật, một trong những đối tác lớn của liên minh Tizen, cũng đã hoãn kế hoạch giới thiệu điện thoại Tizen với lý do tương tự như trên. Tuy nhiên, điều này không có nghĩa là hãng đã từ bỏ Tizen, thay vào đó, Samsung lại mang nền tảng này lên hai chiếc đồng hồ thông minh Gear 2 và Gear 2 Neo để thay thế cho Android vốn được dùng trong thế hệ trước.

ZDNet cho biết thêm rằng hiện nay rào cản lớn nhất đối với Tizen đó là việc chưa có nhiều nội dung dành riêng cho hệ điều hành này, đặc biệt là ứng dụng. Samsung đã có nhiều nỗ lực để thu hút lập trình viên phát triển app cho Tizen, tuy nhiên họ vẫn đang nghiên nhiều về việc xây dựng phần mềm Android bởi vì Android đã có một lượng người dùng đông đảo, đồng nghĩa với việc lập trình viên sẽ có nguồn doanh thu đảm bảo hơn. Chính vì vậy, Samsung sẽ cần thêm thời gian để làm phong phú hệ sinh thái Tizen trước khi bán ra các thiết bị di động. Phó chủ tịch Lee Young Hee của Samsung cũng nhấn mạnh lại rằng Tizen không chỉ dùng cho smartphone mà còn "được tối ưu cho nhiều loại thiết bị khác nữa. Chúng tôi sẽ đưa Tizen vào TV của mình trong tương lai gần".

Bạn có thể xem thêm các bài viết và video mới nhất về Mobile World Congress 2014 tại www.tinhte.vn/mwc/.

Nguồn: ZDNet
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko biết làm hđh thì nói đi ng ta còn giúp , cứ thích đú mà ko biết cách phải đú như nào bày đặt vòng vo :p
Đừng ra tizen nữa, hãy làm tốt những gì chưa "hoàn thiện" trên dòng sản phẩm cao cấp cùa mình hiện tại đi để người tiêu dùng không có cảm giác hụt hẫng khi bỏ ra một số tiền không phải nhỏ cho một sản phẩm chất lượng cao. Người ta dùng điện thoại của anh thì anh cũng phải tôn trọng mọi người. Nếu cứ đi theo lối mòn như thế, tôi tin chắc Samsung sẽ nhường ngôi vị lại cho sony, lg, apple hoặc cả nokia trong thời gian đến về lĩnh vực điện thoại.
Galaxy s5 của anh có thể là hoàn thiện nhất, những điều tốt nhất anh muốn đưa vào nhưng đó chưa phải là tất cả những gì người tiêu dùng muốn.
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@ChaiminzThongsang Đó là hiện tại còn tizen là tương lai, ss đang đi đúng hướng để ko quá lệ thuộc vào gg, các bạn nghĩ sau nếu ngày nào đó ăn roi ko còn free nữa và ăn roi chỉ chạy trên nexus của gg, khi các bạn quá lệ thuộc vào ăn roi thì a gg sẽ rất có thể làm những chiện độc quyền như vậy, lúc đó ss hốt shitj lên mà ăn ah, lúc đó chỉ có những hãng có hdh riêng thì mới sống đc như apple blackberry ... A gg bá đạo lắm các bác ah
@ChaiminzThongsang Samsung đứng trên Apple hồi nào vậy bạn mà giờ nói Samsung sắp nhường ngôi vị cho Táo?
@thanhminh0806 Mình không hiểu ý bạn muốn nói gì cả??? Nhường ngôi vị là nhường thị phần cho các hãng khác. Chứ mình không ghi những câu bạn nói. Có lẽ bạn hiểu sai rồi, chúc bạn ngủ ngon nhé !!!
Giờ này mà vẫn còn sớm sao, những HDH mới như Fifox OS, Ubultu và thậm chí là cả Wp cũng đang tăng tốc rất nhanh mà Sam vẫn cho là sớm với OS của mình nữa
@kenny81_hp Không phải là sớm theo nghĩa thời điểm bạn ah. Mà sớm ở đây là những gì mà SS làm cho tizen chưa thực sự hoàn thiện và sẵn sang để trình làng
Không nên nhảy vào những lĩnh vực mà mình chưa đủ trình. SS lần này khôn đó.
Trình độ có hạn mà bày đặt
Một bada đã ngủm, bây giờ là tizen
@Zeus2013 Ko làm thì đừng có nói như đúng rồi

Sent from my HTC Desire C using Tinhte.vn mobile app
con phế phẩm s5 sẽ bị đem làm nền để phát triển tizen
Chết từ trong trứng rồi !
Nếu ra OS riêng cho mình thì mình tin rằng giá của SS sẽ giảm phần nào 😁, lúc đó sẽ có lợi cho người tiêu dùng. cố lên SS
Xin lỗi mọi người. Toàn thể nhân viên của SAMSUNG hiện nay chưa tìm ra một hiệu điều hành nào mới để tập thể chúng tôi copy, mà hiện nay TIZEN chúng tôi phải góp nhạt nhiều thứ khác nhau. Vì thế nhận định rằngm TIZEN hiện nay copy nhiều thứ quá, nên sẽ khá là muối mặt, nên hiện tại TIZEN vẫn chưa ra mắt dc, xin thứ lỗi
firefox os mới ra, ngóng tình hình đã
Dạo này có vẻ chín chắn hơn rồi vì đã có Android chống lưng. Không nên vội vã như Gear hay Pro. Cố gắng làm cái gì đó đặc biệt cho thiên hạ biết SS không chỉ biết học mà còn biết sáng tạo 😁
đang chờ android suy yếu mới ra Tizen hehe
em gửi đến pác ss thế này, bác giàu mà bây giờ cứ bỏ tiền ra mời anh em lập trình về viết đầy đầy đủ và ngon lành các app thông dụng rồi bỏ lên chợ app tizen riêng của pác, tiếp theo là thiết kế một loạt các moden máy đẹp ơi là đẹp, rẻ ơi là rẻ, rồi thì marketing rầm rộ. sau đấy bán máy ra. em mua một cái xài xem sao. haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019