[MWC 2015] Thử chụp hình xóa phông (Bokeh) trên HTC One M9

TDNC
4/3/2015 17:5Phản hồi: 103
[MWC 2015] Thử chụp hình xóa phông (Bokeh) trên HTC One M9
Trong camera của HTC One M9 có thêm một tính năng mới đó là chụp Bokeh (làm mờ phông nền), nó sẽ giúp chúng ta tạo ra những bức ảnh lung linh và ảo điệu hơn. Mình đã thử ngay tại triển lãm thì thấy hiệu quả của nó rất tốt, phông nền được xóa nhiều hơn so với chụp bình thường. Và đồng thời giao diện của app chụp ảnh cũng đã được tùy biến lại cho dễ thao tác hơn, cụ thể là bạn có thể vuốt qua lại trên màn hình để chuyển giữa các chế độ chụp thay vì phải bấm nút menu chọn như trước đây.

Chụp Bokeh

Chế độ chụp làm mờ phông, yêu cầu là phải để máy gần sát vật thể (tầm 60 cm đổ lại) rồi bấm nút chụp. Máy sẽ chụp lâu hơn bình thường cỡ 2 giây. Kết quả là sau khi chụp, ảnh sẽ sáng hơn và hậu cảnh cũng được làm mờ đi nên nhìn rất lung linh trong khi chủ thể vẫn còn rất sắc nét, thích hợp để chụp chân dung vào ban đêm hoặc chụp tĩnh vật.
Ở dưới mình có lồng 2 tấm ảnh lại để bạn so sánh, một tấm chụp bình thường và một tấm chụp bằng Bokeh.

Giao diện mới

Thật ra cũng không mới lắm, cải tiến duy nhất và đáng khen nhất về giao diện đó là bạn có thể vuốt qua lại trên màn hình camera để chuyển sang các chế độ chụp Split Capture, Bokeh, Panorama, Camera và Selfie. Tốc độ chạy của menu rất nhanh và mượt, ngon hơn hẳn so với trên One M8 và nó giúp chúng ta tiết kiệm được nhiều thời gian trong lúc chụp ảnh hơn.

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hitechever
TÍCH CỰC
9 năm
cái này ngon quá...
HTC-er
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chụp đẹp quá 😆) Nhưng năm nay M9 không làm mình quá bất ngờ
@HTC-er Thiết kế gần như tương đồng M8, khác mỗi cái camera vuông.
@HTC-er Nhưng rõ ràng M9 vẫn đáng mua hơn S6.
Cái mặt kính lưng của S6 cầm bẩn kinh

Gửi từ tinhe.vn app hay văng của cuhiep
khaihoancntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vidia.vn Cấu hình nữa bạn
Mình ao ước cái xoá phông từ rất lâu rồi. Nhưng đáng tiếc là mình lại ước nó xuất hiện trên ios nhiều hơn là androird

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
vphlong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói chứ chụp bình thường cũng ra bokeh rồi mà, chỉ là cho mờ thêm xíu nữa thôi
thay con 4 chấm thần thánh là được rồi.
xoá phông bằng phần mềm thường rất ảo diệu
iptran68
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon quá nhưng hình như ở sony cũng đã có tính năng này rồi thì phải
@iptran68 Sony xoá phông để % cao quá --> biến dạng , hình như 10% thì ok
ultra pixel đưa lên trước thì M9 quá bá rồi.
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
Đẹp. Em bokeh bằng HTC 816 😁
Cập nhật: ảnh của em bị nhiều bác ném đá vì cho rằng với khoảng cách gần thì máy nào cũng làm được. Xin thưa là cái M9 như ở trên đã nói thì xa tối đa đến chủ thể cũng 60 cm thôi. Còn bác nào có thể chụp bokeh bằng đt xa hơn thì xin mời cứ khoe ảnh, em chỉ chụp bằng cái đt vài triệu nên có bokeh là zui rầu. Bác nào muốn xem bokeh đúng nghĩa thì chắc phải qua mấy box của máy ảnh, còn đây là đt mà, mấy bác nói ảnh em ko phải bokeh thì cũng đúng nhưng mà mấy bác dùng đt chụp bokeh rồi show ảnh xem sao ạ. 🆒
@tuyenthu13 bạn chụp ở chết độ hay hiệu ứng nào mà ra đc cái phông nền như vậy??
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
@btùng Muốn có phông nền đẹp thì bác phải lựa cái phông cho chuẩn, tức là nó có ánh sáng thích hợp, tối quá cũng ko đc mà đúng hướng mặt trời cũng ko ổn. Sau đó cứ chỉnh iso, ev sao cho vừa mắt thui à. Điện thoại thì chỉ làm đc vậy. hj
Long kengg
TÍCH CỰC
9 năm
@tuyenthu13 KHoảng cách Macro rồi thì máy nào chả vậy
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
@Long kengg Thì mình đâu có nói máy khác chụp ko đc đâu, chỉ là góp vui thôi, chụp bằng đt sao mà bokeh đúng nghĩa được bạn.
Tưởng gì chứ con 5 ghẻ của em ra cách đây 3 năm rồi. Chụp phông mờ tịt luôn.
@Wind my love chụp tấm này có gì lạ? Chỉ là cận cảnh bt thôi mà o_O, con SE P990i ra từ 10 năm trước cũng chụp đc 😁
@Wind my love Buồn cười thật! Cái của bạn là chụp Macro! Con cùi ghẻ nào mà dí sát gần máy vào nó ko ra chụp macro! @@! Bạn thử ngay con HKphone cho mình nhé!
traind
CAO CẤP
9 năm
@Wind my love cái này là chế độ chụp macro chứ có phải xóa phông đâu, con samsung ghẻ của mình còn chụp dc nữa là 5
M8 có không nhỉ
Tính năng làm mờ phông trên sony ảo diệu hơn nhiều
01673224283
ĐẠI BÀNG
9 năm
@neomilanista 16602246885_1c8dcb9e76_k.jpg

e chụp bằng Z1 đây bác 😁 tấm trên bằng phần mềm Background Defocus, tấm dưới là auto :D
dùng phần mềm thì thỉnh thoảng sẽ có sản phẩm rất buồn cười 😁
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chừng nào M7 mới đc update cái này ta

nhìn con HTC này 😔 > htc gần ngủm rồi
@tranvuhoang90 Cái thứ gì thế này. Chắc HTC muốn mang đầu đọc vân tay lên đằng trước bằng được. Đừng nói hàng phím cơ bản vẫn trong màn hình nhé unnamed.jpg
hannguyenbao
ĐẠI BÀNG
9 năm
@neomilanista Sao mình dị ứng với mấy cái comment "hàng phím cảm ứng trong màn hình làm ảnh hưởng thế lọ thế chai" thế ko biết. Các bạn cứ dùng mấy dòng máy của Sony, HTC để hàng cảm ứng trong màn hình đi rồi biết. Khỏi sợ bấm nhiều liệt phím các kiểu con đà điểu, xem phim, xem ảnh, chơi game nó tự ẩn mịa đi rồi ( cũng chảng phải root). Khi nào cần vuốt nhẹ từ mép màn vào là xong. Bình thường ở menu icon nó có hiện nhưng cũng chỉ mất 2 - 3mm ảnh hưởng đếch gì hòa bình thế giới.
@hannguyenbao Sony vs LG còn thông cảm, chứ htc thì tỉ lệ màn hình đã nhỏ so vs mặt trước, lại còn điều hướng trong màn hình. Mà chì một số ứng dụng mới tự ẩn thôi, ngay cả duyệt web vẫn còn hiện. Mình từng xài MTB mà còn khó chịu phím điều hướng inside chứ đừng nói đt, đã nhỏ lại thêm nhỏ. Còn về liệt thù khỏi lo, từ Iphone 2, nokia symbian, galaxy s của mình bấm muốn nát phím, tới giờ vẫn bấm ngon lành.
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Nguyên hiro
Bạn àh! Bản M9 có chức năng vuốt lên cho ẩn rồi bạn àh.
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
Mấy tính năng bạn nói đều trong gói phần ềm Eye Experience mà. Gói phần mềm này được giới thiệu cùng với Desire Eye nên D.E có tính năng này cũng không có gì lạ.
Thực ra lần này cảm xúc của mình với M9 kém hơn nhiều so với hồi ra mắt M7, nếu giá M9 ngon thì mới mua, còn không có khi sẽ chọn sản phẩm khác.
tuyenkthn
TÍCH CỰC
9 năm
HTC năm nay không nổi chội so với samsung nhưng với mình đẳng cấp vẩn là mãi mãi, sử dụng HTC luôn cho mình cảm hứng chứ không như samsung rất nhanh chán ( tất nhiên trừ các dòng >=S6 trở đi vì chưa dùng nên chưa đánh giá ), hi vọng năm sau gió đổi chiều
vietcad.77
TÍCH CỰC
9 năm
Mod nên nói sâu một chút về sự khác biệt xoá phông Bokeh và xoá phông trong chế độ Macro để anh em thêm rõ hơn
Vậy thì toàn điện thoại ngon, cần gì HTC M9:eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019