Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[MWC 2015] Trải nghiệm kính thực tế ảo Samsung Gear VR đời mới dùng cho Galaxy S6

Duy Luân
4/3/2015 13:7Phản hồi: 104
[MWC 2015] Trải nghiệm kính thực tế ảo Samsung Gear VR đời mới dùng cho Galaxy S6

Chiếc kính mà mình được thử ngày hôm nay là phiên bản mới được Samsung thiết kế cho Galaxy S6 / S6 Edge và vẫn được phối hợp phát triển cùng Oculus Rift. So với bản trước dành cho Note 4 thì chiếc Gear VR đợt này cho cảm giác đeo không khác mấy, nhưng trải nghiệm thực tế ảo thì tốt hơn bởi vì màn hình của S6 có mật độ điểm ảnh cao hơn, từ đó làm chúng ta có cảm giác như là đang nhìn vào những vật thật chứ không phải là một đối tượng đồ họa máy tính. Việc điều khiển khi đang xài kính có thể được thực hiện dễ dàng thông qua touchpad nằm bên phải của kính kết hợp với cử chỉ mắt.

Video

Đoạn video mình được xem đầu tiên là một phim nhìn từ trực thăng, bên dưới là cánh đồng thảo nguyên như kiểu châu Phi với các con thú chạy bên dưới. Mình thử nhìn xung quanh thì khi quay đầu đến đâu cảnh việc liền thay đổi đến đó một cách mượt mà không khác gì ngoài đời thực. Và một khi đã đeo vào rồi mình cứ muốn thử thêm lần nữa rồi lại lần nữa bởi cảm giác mang lại cực kì thích thú. Trước đây mình đã từng được thử qua kính Oculus Rift và cũng có cảm nhận tương tự, có điều do bộ Development Kit của Oculus Rift sử dụng màn hình AMOLED của Note 4 với mật độ điểm ảnh thấp hơn nên nhìn không đã, còn với S6 thì tốt hơn.

Đoạn video thứ hai quay cảnh tượng mình đang đứng trong con robot của phim Pacific Rim. Mình có thể ngó xung quanh để thấy được người bạn cùng điều khiển robot với mình, nhìn phía trước thì có một màn hình màu xanh còn quay sang trái thì thấy một bánh răng lớn hoạt động với độ chi tiết rất cao. Mình thậm chí còn muốn huơ tay chạm vào thử nhưng đáng tiếc mọi thứ chỉ là ảo nên... thôi.

Gear VR có hẳn một giao diện người dùng kết hợp với khu vực cảm ứng, nút back trên kính để điều khiển. Khi chúng ta đeo kính vào thì giao diện sẽ chiếm hết tầm nhìn của chúng ta. Khi xoay qua, xoay lại thì nội dung trên màn hình đứng đó. Sẽ có một điểm xanh trên màn hình giống như là con chuột trên màn hình máy tính. Chúng ta xoay qua, xoay lại để cho điểm xanh đó ở vị trí các nội dung mà chúng ta muốn chọn. Sau đó chạm vào phần cảm ứng để chọn. Diễn tả khá phức tạp nhưng khi dùng thực tế anh em có thể dùng được ngay, rất dễ hiểu

Điểm mạnh của kính Oculus Rift, và cũng là của Gear VR, nằm ở chỗ bạn sẽ không cảm thấy chóng mặt hay buồn nôn sau một thời gian dài sử. Mình đeo kính thử nghiệm trong vòng khoảng 10 phút và khi gỡ ra mình vẫn cảm thấy khỏe, không bị vấn đề gì cả. Trải nghiệm hòa nhập rất tốt cũng là thứ mà người dùng thích thú khi xài thử Gear VR.

Và tuyệt vời hơn, bạn không cần gắn dây nhợ gì khi sử dụng Gear VR. Mặt trước của kính có chỗ lắp Galaxy S6/S6 Edge vào nên bạn chỉ cần sạc đủ pin cho thiết bị là đã có thể thoải mái nghịch thực tế ảo, không cần phải quan tâm đến chuyện kết nối dây vào máy tính, vào điện thoại hay dây nguồn gì cả. Hãy tưởng tượng nếu bạn đang quay đầu đây đó mà vướng dây rồi kéo đổ đồ đạc thì bực mình lắm.

Nhưng vấn đề của Gear VR hay các kính thực tế ảo nói chung vào lúc này đó là số lượng nội dung hỗ trợ còn rất hạn chế. Bạn không chỉ mua một cái kính thực tế ảo đắt tiền về để chỉ coi tới coi lui vài đoạn clip đơn giản. Bạn mua về là để chơi game xịn, để coi phim thực tế ảo, để giả lập lại các môi trường mà bình thường khó có thể chạm tới. Thế nhưng tất cả những thứ đó giờ vẫn còn khá xa vời. Có lẽ cũng vì lý do này mà Samsung không bán rộng rãi Gear VR ở nhiều nơi. Hãng đã có công nghệ tốt nhưng đây chỉ mới là điều kiện cần, giờ cần nội dung tốt nữa thì mới đủ để người dùng chịu bỏ tiền ra sắm Gear VR về nhà.

104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá mà tặng kèm S6 thì hay nhỉ. S6 sẽ cháy hàng cho coi.
duykhiem86
TÍCH CỰC
9 năm
@vidia.vn tặng kèm S6 nưa thì bán 30-40tr 1 cái nha 😁
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghe hấp dẫn ghê, cái này mà chơi game hành động thì tuyệt

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@phamthuc91 thật ra anh em ở trên tinhte thích dùng vào việc khác như mấy thể loại xem xong xóa ấy
Tương lai của JAV là đây
Đeo cài này mà xem Nhật thì thôi phọt máu cam mất
Tuyệt vời, muốn dc trải nghiệm quá. Thực tế ảo sẽ là tương lai của game.
Bán tặng kèm đi 😔 Bán 6 nọ đổi 6 kia luôn !
thukaka
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sinhtoxoai9x cũng có ý định như bạn 😁. nhìn em S6 cong quá tuyệt vời
VR hiện tại như là tiền đề để phát triển các ứng dụng VR trong tương lại
mấy bác cho hỏi , mình định mua 1 cái kính thực tế ao để xem phim 3D cho sướng , vậy phải chép phim 3D vào mới xem dc hay là phim 2D chuẩn mHD bình thường mình có xem dc như 3D ko vậy ? , và các loại kính thực tế ảo bây h loại nào xài ok nhất , mình đang định tìm mua cái Homido mấy bác xin cho chút ý kiến nhé
hailikem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@giaman Dung lượng nhẹ chất lượng cũng đã giảm đi ko ít
hailikem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@empty77 Thì dĩ nhiên nên tải bản 3d side by side . Muốn xem đã thì nên tải bản có độ nét cao . Có một số fim do người up nén lại cho ít dung lượng nên chất lượng rất kém
hailikem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@giaman Bản fim trên dưới 10gb đã là bản nén rồi chứ chưa phải là bản bluray nhé bác .
same388
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zzken_shinzz Bạn phải tải ứng dụng Homido player về đt. Trong Homido player co sẵn nhiều đoạn fim 2 ô tập hợp trên youtube, nhưng chất lượng k được tốt cho lắm. Bạn có thể tìm fim HD từ mạng rồi chép vào ứng dụng Homido player mà xem. Chất lượng tốt hơn. Hoặc là bạn từ PC lên mạng tìm fim với từ khóa "fim VR SBS" tải về chép vao đt và mở với ứng dụng xem fim nào tốt tốt. Cá nhân Mình cảm thấy ứng dụng AVPlayer "có phí" xem fim sắc nét hơn. Với lại bạn có thể tải game từ appstore hay gôgle play về chơi, nhưng game dạng này k nhiều.
6 này chắc ăn đứt mấy con 6 kia về tính năng công nghệ,hã các chế 😁
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
9 năm
😁
Bacha2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Scorpius DLord nó đang rơi từ trên thang trượt trên cao xuống làm ông đeo máy rơi theo, sợ quá ngã ra!
@pokakhoaitay Ảo như thực, cái này mà xem JAV thì ôi cmn xuất rồi tinh. :D
lxh1290
TÍCH CỰC
9 năm
@pokakhoaitay xem phim 3d bình thường đã giật mình rồi huống chi cái này
@pokakhoaitay Cái clip chơi trò tàu cao tốc kaka mắc cười vãi . Thím này chắc tè trong quần .

Mình thích cái kính rồi , cảm giác 3d

c
3d8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
đỉnh cao của công nghệ là đây.
tron.g cli.p th.ử nghiệ.m phí.a trê.n, sa.o cá.c phón.g viê.n khôn.g đe.o luô.n phon.e đ.i kè.m và.o đ.ể mắ.t thấ.y ta.i ngh.e luô.n ch.o sướn.g nh.ỉ?
( 2 dòng trên dính từ khóa cấm nào mà phải kiểm duyệt hả mod)
nthieuutc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie Dính lỗi viết tiếng Việt đó bạn. Bạn nên tôn trọng tiếng mẹ đẻ chứ? Xin lỗi vì đã góp ý.
@nthieuutc Bạn hiểu và trách nhầm rồi, mình gõ hoàn toàn bình thường bị báo lỗi dùng từ cấm, mình thử thêm dấu chấm vào từng chữ trên 2 dòng đó ( để hệ thống quét tự động không nhận ra chữ cấm ) xem còn bị không nhưng vẫn bị. Không tin, bạn cứ gõ đúng nội dung, đúng ngữ pháp từng chữ trên cmt đó của mình xem đăng có bị báo lỗi dùng từ cấm, phải xét duyệt không?

Bạn vui lòng xem các cmt của mình, xem mình có tôn trọng tiếng Việt, tiếng mẹ đẻ không nhé?

À sẵn cho hỏi: bạn biết trong 2 dòng ấy, từ nào thuộc từ bị cấm dùng trong tinhte không vậy?
nthieuutc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie Xin lỗi bạn vì đã trách nhầm 😁
MÌnh cũng không tìm hiều lắm về luật post bài trên Tinhte.vn, xin bạn chỉ giáo :D
LongLak
TÍCH CỰC
9 năm
ước gì là hàng tặng kèm s6 thì quá ngon luôn
quá ngon
Sáng tạo ghê
Vậy mới biết nhiều hãng họ đã tính toán, nghiên cứu, trải nghiệm từ mấy năm trước, mới quyết định cho ra màn hình dpg cao 2k, 4k .v v.v trên smartphone.

Chẳng bù cho ở ta, màn hình có độ phân giải cao, ảnh điểm cao, các thanh niên cứ cố cãi: mắt chẳng phân biệt được, vô dụng, chẳng có tích sự gì blah blah ...

Đã vậy, 1 số còn manh động hơn, chửi những người khen dpg ấy, chê những người mua các dòng máy ấy là ng.u dốt, chẳng biết tí gì về công nghệ nữa chứ, chửi xong rồi quay sang tự sướng, hí hửng với cái smartphone HD, full HD đã mua, thậm chí 1 số đó là dòng flagship
@LionelRichie Vì đầu chỉ nghĩ đc những cái nhỏ và gần ngay trước mắt thôi bạn ạ. Rồi nào là pin này phải chịu cái màn 2k .. bla.blo..ble.... Mắt thuờng làm sao phân biệt đc... Mặc dù công nghệ ra sau luôn tốt hơn nhưng vẫn bảo thủ bảo ko cần tới, chê này chê nọ.
@LionelRichie chủ yếu do mấy fan cuồng lấp liếm cái mà họ chưa có được thôi bác ơi. cái gì ko có được họ nói là không cần đâu, nho xanh chua lắm... giờ nhìn thèm nhỏ dãi ra...
curtues
TÍCH CỰC
9 năm
cái này coi phim Nhật trên nền 2k quá tuyệt và bá đạo :p
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang
Màn hình bên phải đó bác, đang trên tàu lượn cao tốc, bất ngờ bị xô 😁
Tặng kèm đi , ko bán rẻ rẻ cũng đk . Mua con này+ kính = con 6plus cũng đáng
Phát huy tốt lợi thế độ phân giải cao cùng với mật độ điểm ảnh cao. Quá ngon!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019