N900 với "h-e-n" (hostmode easy now) + USB OTG (On The Go)

lazeesoul
26/11/2010 9:11Phản hồi: 452
N900 với "h-e-n" (hostmode easy now) + USB OTG (On The Go)
Có lẽ một số bạn đã biết đến Host Mode ở một số loại điện thoại có mặt trên thị trường,ví dụ như Nokia N8 để có thể làm việc với 1 số phụ kiện có giao thức USB như thẻ nhớ USB,chuột USB,đầu đọc thẻ nhớ USB,....!Thì nay,1 nhóm Developer mang tên nhóm nghiên cứu phát triển "h-e-n" (hostmode easy now) đã mang đến cho N900 khả năng tương tự như vậy. Sau đây Lazee sẽ hướng dẫn cho các bạn cách cài đặt và sử dụng cho N900 đọc thẻ nhớ USB như thế nào (vì 1 lí do nào đó hiện nay mình chưa dùng dc chuột và đầu đọc thẻ nhớ). Bạn có thể tham khảo thêm clip chơi DVD trên N900 tại đây.

Trước tiên chúng ta cần những thứ sau :

1-USB OTG (On The Go),cụ thể là loại USB 1 đầu là Micro USB,đầu kia là đầu vào USB như hình

2-Chúng ta cần cài đặt 1 số ứng dụng từ kho Devel và Testing :
*Power-Kernel-Settings

*Enhanced Kernel For Power User (Phiên bản mới nhất V.46)

*h-e-n (ứng dụng chính)

Các bạn có thể xem thêm bài Ép xung N900 Titan's power kernel, phương pháp an toàn nhất hiện nay của bạn @minhlee ,cám ơn bạn (để hiểu và cài 2 cái Kernel-Power)

LƯU Ý : Kernel Power mình dùng là V.46 (2.6.28.10power46),hình từ Conky:

Sau khi cài đặt h-e-n ta sẽ được icon trong menu:

Và giao diện chính của h-e-n:

Quảng cáo

3-Clip mình sử dụng để đọc thẻ nhớ USB:

Với h-e-n,N900 còn có thể đọc dc cả HDD,nhưng do lượng điện năng cung cấp cho HDD từ N900 không đủ nên ta cần thêm nguồn thông qua một số USB HUB Port có nguồn điện riêng!

Chúc các bạn hài lòng với bé N900 của mình hơn!Có thể nói mặc dù thua mỗi loại DT một chút nhưng N900 có thể làm dc hầu hết tất cả những gì mỗi loại DT có thể làm!

Một số Host mode trên N900 có thể làm :

UPDATE CLIP CHƠI GAME QUAKE TRÊN N900 BẰNG CHUỘT VÀ BÀN PHÍM USB

Quảng cáo

Mình mua USB OTG của người này : 0909277455 HUY 163/10 Thành Thái P14 Q10
452 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndtrung
TÍCH CỰC
13 năm
Great. Quá hay. Thank bác post bài, tối nay em phải chế 1 cái dây mới được.
Em vừa mua đc cái USB OTG đang định thử thì bác thử trc 😁 Có chỗ dùng cái HID Mouse òi 😆
hay nà.Để thử coi sao.Thanks bác nhìu nhá
để coi ra cửa hành mua cái dây về làm xem sao.
dây đó nhiu vậy bác,để tối đi mua khỏi bị hố
Cái chức năng này càng khẳng định độ pro của em nó, phải đi kiếm 1 sợi mới được, chả biết khu Lê Thanh Nghị có không nhỉ? oh my N900...🆒
bạn ui bạn mua cái USB OTG ở đâu vậy mình ở Q3 tp HCM chỉ mình chỗ mua cho thuận tiện ,cảm ơn bạn nhìu 😃
Theo mình dùng một cái usb hub cắm cái dây usb sẵn trong máy vào đó rồi cắm máy cái thứ linh tinh muốn kết nối vào thì có vẻ kinh tế và tiện dụng hơn.Nếu ko bạn có thể mua jack cắm chuyền usb, một đoạn dây usb với cổng micro usb về cắt dây rồi nối với nhau cũng được.
Nối thế nào vậy? bạn hướng dẫn mình với được không! 😕
lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
Cái USB Mouse ko biết sao mình chưa xài dc!để nghiên cứu thêm xem sao....

Mình mua hết 180k,ở Q10,mà nó ghi trên mạng là 150k,bị thuốc,mà kệ,giá đó mà N900 sáng giá thì ko quan tâm....hehheheh
Mình cho số : 0909277455 HUY 163/10 Thành Thái P14 Q10....
Bạn kiếm xem có khi có nơi rẻ hơn đó....
Cái này bác phải post qua box Thủ thuật mới đúng chứ :d
lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
giới thiệu luôn bạn ạh....hiii....
Phải test liền mới đc 😃
P/s: có thể cho mình xin font chữ giống mấy cái hình đc ko ? Đẹp ghê 😔
Sao ko ai giúp mình hết vậy ? :(
lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
font này của mình ko biết sao có sẵn trong N900,mà sao 1 số máy lại ko có,bạn cài Theme Customizer vào phần font kiếm xem....!
E đã đọc và xem hết các clip và kết nhất câu nói này của bac .hihihi ^^

nghĩ mà tội nghiệp mấy thèng anti Nokia

---------- Post added at 05:28 PM ---------- Previous post was at 05:27 PM ----------

Mà sao bài này lại ở trong box của android nhỉ 🤔 mod chuyển vào đây à =))
Lazee cài thử cái HID ... gì đó quên béng mất tên òi 😁 nó có hỗ trợ chức năng thêm 1 con chuột trên màn hình :D chẳng hiểu sao mình ko cài đc kernel power flasher :| lâu ko động đến mục này rồi 😔
Tìm mãi mới ra ! Tên nó là BT HID CONNECT bác Lazee nhé ! Haiz cái Kernel của em :-S
Cuối cùng cũng xong 😁 tìm lại các FILE cổ từ thới tống ngay trc vẫn dùng ngon lành :D
Lợi thế của thằng mòn đít trong BOX so với anh em NEW MEM 😆
Cài xong sờ đến cái cáp mới nhớ để quên ở quê :| thôi tý đi mua cái khác 😃) đang máu 😃) 150K của em 😔(
[MENTION=229744]lazeesoul[/MENTION] : Bác cài xong cái BT HID CONNECT nó có thêm cái ICON MouseCursor ! Chạy cái đó sẽ có đc cái "con chuột" bác thử xem òi Update thông tin nhá :D
lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
Ko phải mình ko dùng dc con chuột trên N900,mà là thông qua h-e-n,vẫn không nhận dc con chuột USB,chưa biết nó thế nào!thanks bạn,cái BT-HID-MOUSE&KEYBOARD mình biết rồi....hii....
Cái chuột Bluetooth mình nghiên cứu mãi nhưng chưa xài được chuột apple hay chuột think outside của mình cả. Mình chỉ làm N900 hiện mũi tên thôi :D. BTW, good topic bác Lazee, hehe.
P/S bác nào dùng được chuột, chơi game cần multi-touch thì thử xem có chơi được ko. Mấy game bắn súng như Brother in Arm hay NOVA có lẽ nếu có chuột thì chạy ngon đây :D chúc vui
Sang kiến :| thế mà em không nghĩ ra 😆 nhưng mà có vẻ hơi vất tiện !
Àh mà ko đc ! Khi mình chạm vào màn hình con chuột sẽ chạy đến điểm mình chạm :| ko ăn thua :|
Mà ko biết có ai viết các phím chơi GAME về bàn phím cứng còn cảm biến gia tốc về chuột đc ko nhỉ =)) cái này mới thực sự là chân thực 😃)
bạn ui cái Enhanced Kernel For Power User của mình máy để là 2.6.28.10power46 thì xài được ko 😔
Đọc đi chứ bạn ! Bài 1 có nói rõ ràng mà !
ah ah mình đọc ko kỹ nên ko nhìn thấy 😁
Bác zz ơi. Cái cable USB đó mua ở đâu thế?
lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
đã update thêm địa chỉ mua USB OTG
bác nào biết ở Hà Nội mua usb OTG ở đâu thì chỉ em với
Fivelions
TÍCH CỰC
13 năm
Rất ít thanks, nhưng thực sự đáng thanks, rất đầy đủ chi tiết :X
liệu chúng ta có thể dùng kenel gốc để chạy ứng dụng được ko...hay cái đó bắt buộc chúng ta phải can thiệp vào nhân .ấn tượng với cái này...mặc dù biết từ lâu nhưng ko cài...... nên nhờ smod cho lên trang nhất cho anh em Maemo hứng khởi...để cho N900 ko còn bị sụt giá nữa
ở HN có 2 địa điểm bán là :
Thương gia đỗ : http://thuonggiado.vn/Cap-USB-Nokia/3482/Nokia-CA157_-Cap-chuyen-tu-cong-micro-usb-ra-usb.html
Thế giới phụ kiện : http://www.thegioiphukien.com.vn/index.php/dpro/1844/Cable-Nokia-CA-157-Original.html
Cái này là cáp của N8 nhưng mà ít hàng bán lẻ 😃
Bác Lazee ơi ! Em hỏi câu này có lẽ hơi thừa nhưng lúc cắm chuột bác chọn unmount ko 😃
Trong LINUX Mount ám chỉ các loại thiết bị lưu trữ ! Chính vì lệnh mount ko dùng đc trong MAEMO nên mới cần cái kernel power để thêm phân vùng mới !
lazeesoul
TÍCH CỰC
13 năm
unmount là ngắt kết nối ảo mà,thế thì đâu xài đc nữa........
Cám ơn các bạn,rất vui vì bài viết làm các bạn phấn chấn hẳn lên....
...sáng nay vừa ra 2 địa điểm trên...
...cả 2 nơi chỉ có cáp cho C7, N8 chứ ko có N900...
...buồn như trấu cắn...

Kenny
CAO CẤP
13 năm
rồi. em nó lại hot cho mà coi, hehe
Bài viết rất hay và thực tế nhưng chưa mấy ai quan tâm nhỉ? Mình thấy nó rất hữu dụng, trước đây mình cứ thử nhưng chưa biết H-e-n soft. hôm nay đọc và chế được cộng cable nối thật tuyệt. sử dụng tốt chưa thấy lầm lỗi điều chi và đang test nếu có thì tình yêu anh đáp đền cho em N900 luôn😁
Nếu các bạn không mua được thì tự làm cũng đơn giản thôi. Các bạn tìm 2 đầu vào của USB có thể kiếm ở các tiệm sửa ...
Sau đó nối lại với nhau, việc còn lại chỉ cần cắm vào cable của N900 là xong. Đơn giản.. Chúc ae vui với kết nối mới của em nó:D
Thêm điều tiện dụng nữa là với kết nối này khi cài file.deb chỉ cần chép vào USB rồi cắm vào N900 và chỉ với một cú click các bạn đã có ứng dụng hay game mà không cần phải chép vào máy, sau đó rút USB ra cũng không cần back up.:D
Tìm mãi mấy chỗ chẳng thấy sợi dây giống bác nói với cái cổng chuyển như video...thế là chơi luôn 2 sợi usb, chế một hồi...bi h cắm chuột wireless chơi vô tư, nhưng có vẻ là dùng chuột thì máy chạy hơi giựt một chút (mặc dù mình đã overclock lên 950Mhz) nhưng mà được thế này là mãn nguyện lắm rồi. Nếu mà có bản nâng cấp để chạy trơn tru hơn thì perfect.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019