Năm 2015 có nên mua d7000

Mêman
7/1/2015 2:15Phản hồi: 42
Mong các bác zúp đỡ. Kinh phí e ko có nhìu nên thix nikon d7000, mà thời điểm này không biết có nên mua ko?
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thích thì nhích, nhích rồi sẽ biết cần gì
Có.
@starnt d7000 mà hàng 2nd chụp 14k shot rồi có nên xúc ko Bác, báo giá là 10tr3
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hung Zu Bác Thanh không bình luận vụ máy cũ đâu. 14k shot mà máy còn đẹp, không xước xát gì thì giá đó cũg xúc được rồi bạn ạ. Nhưng nhớ chụp test hot/deal pixel xem chủ cũ có hay phơi sáng or quay video không. Nếu nhiều hot/deal thì k nên mua.
E cám ơn 2 lão tiền bối ạ.
Với cho e hỏi, e chuyen chụp đòi thường thì nên đi lens nào ạ.
@Mêman M chưa dùng nhiều body nên k rõ, cơ mà dùng với 50 1.8g và 18-105 thì nhanh, êm, chính xác. Buổi tối thì nên lấy nét 2-3 lần cho chính xác. Trước dùng 50d + 50 1.8 của ca thì suýt phát rồ :v
@haku_ichiru Vậy còn cái STM bên canon đó. Có người quen kiu qa Ca, ma m vẫn thiên vè Ni à @@
@Mêman Nếu b có ng qen chơi DSLR Ca thì có thể mua Ca để tận dụng đám lens người quen, thi thoảng mượn chụp choẹt cũng tốt.
Cá nhân m thì thích màu Ni hơn nên lấy Ni, hơn nữa đám lens tầm trung của Ni rất ngon mà rẻ :3
@haku_ichiru M thì vẫn ưng Ni hơn, cũng vì những li do zống bạn. Hyhy cám ơn vì sự nhiệt tình của bạn.😃
mình cũng sắp lấy em này. giá em này bên digiworldhanoi có gần 13tr. đầu tháng sau mình cũng lấy 1 con. mà bị lỗi back/front focus em tưởng là do lens chứ nhờ. khi mua máy mới thì check lỗi đó ntn ạ. thanks
e mua D700 chụp đám cưới hỏi, hội nghị, chân dung hồ sơ, nghệ thuật cho mấy e teen dc k các bác và lấy lens nào phù hợp
huuhoang117
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nên mua. máy ảnh rất ít khi lỗi thời và thường các chức năng đời mới cũng không cần thiết cho lắm. Còn về việc moij người chơi Ca để tận dụng len thì mình nghĩ không khả thi cho lắm vì nếu lens rẻ tiền thì không sao nhưng nếu len mắc tiền thì thật sự chẳng dám cho mượn 😃
Những đời D7k sau này có khắc phục lỗi đó nha bạn! Mình có quen bên VIC nên họ có nói vụ này! Máy nhập về có lỗi này VIC chỉnh lại trước khi bán ra! Không biết ở ngoài máy thế nào! D7k thì VIC hết hàng rồi!
tuem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@12Trần05Hữu96Thịnh vậy d7100 có bị lỗi ko vậy @@
Nào giờ mình cũng tưởng lỗi đó là do lens chứ, ái da sao mà kiến thức hạn hẹp quá @@
@tuem D7100 khắc phục lỗi này rồi bạn! Nói chung là mua hàng của VIC an tâm hơn! Có lỗi thì họ khắc phục trước khi bán ra! Hàng ở ngoài có thể có lỗi mà nhân viên kĩ thuật mới biết nên hàng thường rẻ hơn!
Cám ơn bạn nhé 😃
Nếu cố đc thì nên lên hẳn D7100 b ah. Hơn 7000 kha khá, cơ mà cũng đắt hơn vài củ, để tiền làm con flash thích hơn 😆
D7100 giá chênh lệch lớn qá. Mình ko rành về text máy cũ, với mấy ông a nói mua máy cũ sợ bị xuống màu. Nên ráng lắm để mua d7000 + kit 18-105.
Mới lấy e này xong. Kit kèm len 18-140. Thấy chụp cũng ok dù chưa bít chụp nhiều. Theo cá nhân mình màu Nikon khá hơn Canon.
Chúc a thành công 😁
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình chưa được cầm D7100 nhưng dùng D7000 một thời gian thì biết D7000 lấy nét khi chụp thiếu sáng kém và dễ out focus, nhiều khi không lấy được nét. Chụp đủ sáng thì ngon lành.
Nếu quan trọng chuyện focus nhanh và chính xác, hay chụp tối, k dùng đèn trợ nét của flash rời thì nên lên 7100(nghe nói focus được dưới ánh sáng trăng), không thì D7000 là ok rồi. Số MP của D7100 không quan trọng nếu bạn không in ảnh khổ A2 trở lên.
@duonglam1211 Vậy máy bạn đi theo bộ lens nào tư vấn cho m với.
@duonglam1211 Không biết D7000 bạn nói có lỗi nét trên body không chứ mình từng dùng thì focus ầm ầm. Mình chủ yếu chụp buổi đêm (không dùng flash) do cả ngày đi làm mà có thấy khi nào em nó focus sai đâu, rất nhanh là khác. Mình cũng thử focus dưới ánh trăng rồi, thời gian tầm 1-2s là focus xong!
@12Trần05Hữu96Thịnh Cám ơn ban nhé. Ma bạn chụp đêm ko flash bang cách nào vậy bạn. Giúp mình với.
@Mêman Chụp đêm thì mình thường dùng chế độ S hạ tốc thấp nhất mà hình k nhoè. Iso tầm 400 vì mình dùng lens fix. Còn khẩu thì để máy tính. Nếu phơi đêm thì sang M. Khẩu thường để tầm trên dưới 16 iso 100 tốc thì tùy vào ánh sáng nơi chụp. Và dùng các thiết bị tránh rung cho máy
@12Trần05Hữu96Thịnh sẽ học hỏi nhìu từ các bạn. M cám ơn nhé 😃
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lens như nào thì còn tùy vào nhu cầu và ví tiền của @Mêman nữa chứ.
E chỉ ko biết nên mua fix 35hay 50. E hay ngồi quán xá nên ko biết mua 35 có đúng ko. OTE="duonglam1211, post: 44172603, member: 723299"]Lens như nào thì còn tùy vào nhu cầu và ví tiền của @Mêman nữa chứ.[/QUOTE]
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay ngồi quán thì mua fix 35 là chuẩn rồi. Mua 50 sẽ thấy khó khăn trong việc bố cục. Dùng fix 35 trên D7000 chụp nửa người cũng phải đứng cách xa khoảng 2m rồi bạn ạ.
@duonglam1211 Vậy cám ơn bạn nhé. Vậy mình tự tin de mua 35 rồi.
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mêman Nhưng fix 35 chụp chân dung không xóa phông mạnh đâu nhé. Thằng 50 xóa mạnh hơn nhiều đấy. Xóa phông không phải điểm mạnh của 35 nha.
@duonglam1211 Vậy nó dùng để làm gì vậy ban. Cho mình hỏi ngủ phát 😃
35 chụp chân dung góc rộng tốt (vd trong nhà, cafe).
Mình lắp 50 ngồi cafe chụp hầu hết là headshot chứ bán thân cũng k nổi, toàn lắp kit bắn.
Nếu b lăn tăn 2 ống này thì làm con tamron 17-50 cho đỡ nghĩ nhiều 😃)

Đẩy iso giảm tốc khép khẩu 😃)
@haku_ichiru Cám ơn bạn nhé. 😃
Năm rồi, mình thích. Thế là mình nhích luôn ông cụ D80.

Khi có máy rồi, thì khi đó mình chịu khó nghiên cứu và đầu tư thêm vào lens. Chụp vẫn đạt được những gì mình mong muốn.

Vì vậy, thích thì quất ngay và luôn đi bạn ơi. Hoặc có thể đầu tư D90, còn dư tiền đầu tư thêm em lens nữa xài.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019