Nâng cấp HĐH Symbian cho dòng máy S60V3, S60V5

hht2010
15/9/2011 11:46Phản hồi: 111
Nâng cấp HĐH Symbian cho dòng máy S60V3, S60V5
:playfull: Nâng cấp HĐH Symbian cho dòng máy S60V3, S60V5

Các tín đồ của của Symbian đang nóng lòng chờ Nokia phát hành bản cập nhật cho HĐH Symbian thuộc dòng máy xài S60V3, S60V5 của mình. Với tốc độ "nhỏ giọt đầy hứa hẹn" như thế nầy thì khả năng còn nhiếu máy phải đợi qua 2012 mới có, lúc đó dế yêu của ta cũng muốn vô vựa ve chai rùi, hihihi...Mà trách sao được vì Nokia đã "sang ngang" với windows phone, bàn giao bà vợ già nua Symbian cho người bạn khác lo rồi, nên càng "lực bất tòng tâm" vậy.

Lần trước mình đã giới thiệu 1 thủ thuật nâng cấp qua gói cài đặt QT 4.7.2 phát triển của Nokia. Mặc dù không được thưởng thức giao diện (skin) mới của HĐH Symbian Anna nhưng kernel, engine (lõi nhân, hiệu năng) là hoàn toàn của Symbian Anna. Còn skin thì các bạn có thể kiếm các theme có giao diện icon Anna cài thêm vào cũng xong mà.Kỳ nầy, người viết (HHT2010) muốn giới thiệu với mọi người thủ thuật khác để nâng cấp Symbian đời cũ của mình ( S60V3, S60V5) qua gói cài Ultra Python Full Pack 12.0 của Johnn78. Và các bạn lưu ý là mình sử dụng những file trong đó để nâng cấp Symbian chứ không cần đi sâu vào Python nhé.

1/ Ưu điểm: Gói cài đặt tập hợp đầy đủ các file nâng cấp cho Symbian mà còn tích hợp thêm bộ Python mới và đầy đủ nhất của hãng thứ 3 mà Symbian chưa đem vào đủ. Bộ Python 2.0.0 nầy phối hợp với Python Runtime 2.5 trước kia có sẳn trong máy (trong FW) tạo điều kiện cho các ứng dụng chạy trên python phát huy hết mức. Và không cần phải cài python nào khác nữa hoặc nên tháo hết Python cũ ra. Chi tiết gói mình sẽ liệt kê bên dưới để các bạn muốn tháo ra khi cần.
2/ Khuyết điểm: Do bộ cài đặt là tập hợp từ nhiều file nên tác giả không thể signed cho từng file riêng rẽ được. Vì vậy, thủ thuật nầy chỉ dùng cho những máy đã hack rồi và thời gian cài mất từ 5~10 phút.3/ Máy của bạn sẽ chạy nhanh, mượt mà, ổn định toàn diện vì đã " nâng cấp " HĐH lên rồi. Cài vào ổ E cũng dược. Cài xong nó sẽ chiếm khoảng 5MB trên ổ E và 5MB trên ổ C. Thưởng thức và tận hưởng, đừng quên thanks lấy hên (HHT2010)

Gói cài đặt ( trong quản lý ứng dụng ) bao gồm
:

• Ultra Python Full Pack 12.0.0 (sẽ có thêm 1 icon Python 2.0.0 hiển thị trên màn hình để người dùng có thể ứng dụng vài ứng dụng trên nền python).
  • Python Runtime 2.0.0(0).
  • Open C GLIBRARY Patch 1.06(0).
  • Open C LIBSSL Patch 1.07(0).
  • OpenC LIBZ Support Files 1.07(0).
  • Symbian OS PIPS Upgrade 1.07(5).
  • Symbian OS Pipes Upgrade 1.04(0).
  • PIPS Installer 1.07(5).
  • Standard C++ library 1.07(0).
  • Standard C++ library Common 1.07(0).
  • Open C LIBSSL Common 1.07(0).
  • Open C GLIBRARY Common 1.06(0).
  • SDL Library 2.03(1).
  • Symbian OS STDIO SERVER 1.06(0).
  • RGA APIs and Repository Files 1.01(6273).
  • RGA APIs 1.00(0).
Link down:[/URL]Thêm link MediaFire: http://www.mediafire.com/?22974h963hr346j (8,52MB).

🤓 Do có 1 số máy đã có sẳn python trong FW đã cook nên khi cài gói nầy bị báo lỗi tranh chấp python. Hôm nay (20/12/2011), mình tách phần python ra khỏi gói cài đặt trên để các bạn có nhu cầu nâng cấp máy có thể cài dễ dàng. Các bạn cứ down file bên dưới về có chứa 26 file gốc từ Nokia để cài lần lượt từng file. Trong quá trình cài có thể có file báo lỗi update là do trong máy bạn đã có file ấy với version mới hơn, cứ bỏ qua file ấy và cài các file khác bình thường. Chúc các bạn thành công.

Link down gói UpgrageSymbian(HHT): http://www.4shared.com/zip/lyPF4lYU/Upgrade_Symbian_HHT_.html (7,1MB)
Link Media Fire: http://www.mediafire.com/?6p5877nfwm4kv5y (5,35MB)
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

càj cáj nay vao chj dể chạy mượt hơn thuj sao.hay càj dc pham men cua symbian 3 .mjh nghj nếu chj để chay muợt hơn thj mjh sẽ ko càj vao lam j cho tốn mb theo mjh nghj phâm cứng cua symbian v3 vớj bô vj sử lý 369mhz thj cho dù nc len cung ko thể xen vjdeo hd dc va quay vjdeo hd dc.xjn lỗj chj là ý kiến cá nhân thuj co j ko dúng xjn ae chem nhệ tay.
cái nè là lấy từ đâu vậy bạn. tin tưởng đc k. mình mới cài thử. nhần tùm lum mấy chục phát mới installing dc, tưởng file lỗi.he
Tks bro !
Ai test chưa cho ý kiến đi...
mình cài rồi, nhưng k hiểu cài đó để làm gì, đọc lời giới thiệu cũng mơ hồ quá
anh oi em cai qt4.7.2 roi thi cai them cai nay co duoc khong a. cac anh chi cu yen tam nhe, em test thu cai qt cua anh hht tren e52 va e72 cua em thay chay nhanh hon day, con ban nay em muon cai them nhung ma e52 bo nho may it qua, co 50mb thui, xin anh hht chi giao
sr may nha em hong vietkey khong viet dau duoc a, co gi nho cac mod xoa gium, hihi
b1win
TÍCH CỰC
13 năm
mình đã test trên con ê63 của mình chạy mượt mà nhé,giúp máy chạy mượt hơn đó
lúc trươc chạy nhiều phần mên ẩn và hiểu ứng chuyển trang nặng máy hay đơ cài cái này vào máy chạy mượt phè phè. ram và cpu không thay đổi nhé chỉ giúp máy chạy mượt thui.
cái này phải cho là hàng hot nè
Đã test !Mình cài QT 4.7.4 xong cài cái này vào thấy mượt hẳn luônCó điều mình cài thêm Python 4.0 không biết có sao không...Chủ thread cho ý kiến nhé,mình dùng E5-00Mai lên thanks,tại onl dt không thanks được :x
Thui bác ạ! Như đã nói trong bài, đây chỉ là pp khác tổng hợp cái đã có trên máy bác rùi đó.
Vậy anh cho em hỏi cái bản Python tích hợp trong đây với bản 4.0 trong 4rum thì cái nào hoàn thiện vậy ?
Bạn có thể edit lại bài viết đầu tiên được không? Cụ thể như:
- thêm lại các ảnh sreen shot của PC và phone trong các quá trình cài đặt
- viết cụ thể vì sao ta cần up lại FW đó
- nguồn gốc suất xứ? tiện ích ntn
- hỗ trợ các máy nào cụ thể
...
up cho mình qt 4.7.4 với cả python 4.0 đi. Mình đang dùng e5-00
Gói của bác HHT đã tích hợp python 2.0.0 rồi nên bạn chỉ cần cài gói QT và gói của bác HHT là có thể sử dụng
QT 4.7.4 của bạn đây : http://www.mediafire.com/?0sm7pv9ptf55shm
Chúc vui 😁
;) Chào mấy bác! Mình đã viết kỹ trên bài viết rùi sao mà còn nghi ngờ nhỉ. Bác nào đa nghi thì cứ chờ thui. Riêng cá nhân mình đã test và thấy gói cài nầy đầy đủ hơn cả gói QT nữa.(có thêm bộ Python hoàn chỉnh).
Về hiệu ứng thì tương đương máy cài thêm QT. Và mình đã giải thích rõ là dù Nokia có cập nhật Synbian lên cho máy của bạn thì pm của hãng thứ 3 cũng phải viết riêng cho dòng máy của mình thì mới xài được.
P/S: Nếu bạn nào đã cài QT rùi thì muốn cài thêm cái nầy vẫn được. Tuy nhiên nó sẽ lặp lại các file kể trên, chỉ thêm được bộ Python giống như ta cài rời vậy thôi. Hiệu năng của máy thì y như cũ do ta đã cài QT rùi.
Cái nầy mình may mắn lấy được trên mạng từ tác giả đó. Lúc đầu nó định free, nhưng mới vừa post ra nó cảm thấy kiếm ăn được hay sao mà rút lại mất tiêu luôn. Nhưng tớ đã test kỹ rùi mới post cho các bạn xài đấy.
Bản này các bác cứ test đi, chạy mượt hơn nhiều đó. Mình đang sung sướng vì em N86 mượt và nhanh hơn trước 😁. Nó tốn Ram với bộ nhớ là đương nhiên rồi nhưng thành quả lại tuyệt như mình mong đợi.
huyhuy811
ĐẠI BÀNG
13 năm
Khi cài vào e63 báo update fail ai biết tại sao ko? máy e có cài python rồi ,
Xóa Python cũ đi bạn nhá. Cái này có trọn bộ Python cho bạn rồi
nttrung90
ĐẠI BÀNG
13 năm
minh cai tren 6220c k dc.no bao la loi cap nhat.
;) Bạn phải tự tìm hiểu thêm, tớ trả lời thẳng sẽ mích lòng nhiều chuyên gia khác, chỉ bật mí bộ Python 1.45 nổi tiếng là của tác giả nầy đấy. Thân!
;) Như thế bác đã hiểu về Symbian rùi đó. Nó giống như windows thui. Phải cập nhật những file hệ thống mới theo kịp thời đại.
:D Bạn đọc kỹ bài viết. Nên Tháo hết python cũ ra vì gói cài đặt nầy tuyệt vời:vừa có những file upgrade cho Symbian và kèm theo bộ python 2.0.0 full mới nhất.
:eek: hãy nói rõ chi tiết. còn Như bài viết đã nói: nếu máy bạn đã được Nokia cập nhật FW mới rùi thì k cần coi bài viết nầy nhé, hihihi...
lúc tớ cài vào thì nó hiện ra 1 bảng với 1 loạt các ô vuông có dấu nhân tíck sẵn và thấy có 2 ô cuối cùng có chữ là v3 và v5 nhưng sao tớ kô thấy tên trên bài viết của bạn nhỉ ?
Với lại lúc đầu tớ cài vào kô đc nhưng lần sau tớ kô tick vào ô V5 nữa thì lại cài đặt , điều này có liên quan gì đến đời máy mình đang sử dụng kô ? [tớ dùng V3].
;) Lý do là ...chưa đọc kỹ bài viết. Tác giả gói cài đặt nầy muốn giới thiệu bộ python mới nhất của mình bằng cách phát hành bộ cài dặt python mới nhưng chứa kèm trong đó những file upgrade cho Symbian để người dùng quan tâm (nếu python k thì ít người quan tâm đến), đồng thời để "chửi xéo" là Nokia đã sử dụng thành quả của Python trong lõi Synbian Anna qua chiêu bài QT (cái nầy là tớ suy diễn qua những file của QT).

Do gói chính Python của chính tác già nên khi cài nó là mặc định (default) k hỏi gì thêm, còn các file mà nó hỏi là của Nokia mà tác giả gói sưu tập được mới thêm vào sau, và nên tác giả "ranh ma" xem nó là option để người dùng chọn lựa mà k chịu trách nhiệm về các file đó, bạn hiệu k? (giống như tớ giới thiệu cho mấy bạn xài chứ bắt tớ chịu trách nhiệm về các file ấy thì oan cho tớ quá, hihihi...) ;)
Vậy theo bạn tớ có nên tick vào ô V5 kô, hay là bỏ qua nó ?. Cảm ơn bạn ! Cách giải thích của bạn rất hay và hơi khó hiểu 😁 . Do online bằng mobile nên tớ kô tìm thấy nút cảm ơn , khi nào lên =máy tính tớ thank sau !Àh bây h thì tớ đã hiểu, vậy ra tác giả cho mình 1 trình đơn để thích chọn cái nào thì chọn giống cái patch AIO của bạn đã post hum trước !
Vậy là bạn vẫn chưa hiểu rồi, Patch AIO hoàn toàn khác với cái này. Bạn cứ cài thử đi rồi cảm nhận.
bi1612
ĐẠI BÀNG
13 năm
tớ bỏ ô đánh dấu v5 rồi,mình cài e72, cài xong cũng không thấy khác là mấy,dù sao cũng thank tác giả @@
Ối giời! Bác quên là E72 đã được cập nhật FirmWare vừa rồi sao! Cái nầy để dành cho các máy chưa được cập nhật mà ...
bi1612
ĐẠI BÀNG
13 năm
hyhy,thế a,minh đang dùng fw cook 071 mới nhất,hjhj,thảo nào ko thấy khác biệt mấy 😁
tphg
TÍCH CỰC
13 năm
Bác chủ thớt cho mình hỏi ngoài việc nâng cấp bằng gói này, mình có cần nâng cấp thêm với gói QT 4.7.2 nữa không hay gói này đã bao gồm hết rồi vậy, vì mình chưa cài gói QT 4.7.2
Cảm ơn bác trước nha
;) Không cần cài QT nữa vì bộ QT 4.7.2 cũng chứa những file cập nhật như trên (ngoại trừ bộ Python 2.0.0). Còn khi nào Nokia phát hành FW mới cho máy bác thì nó sẽ thêm vài file cho QT để dành xài chứ chưa cần liền đâu.

;) Cứ click chọn đầy đủ rồi mạnh dạn cài đi mà ...
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
cài thử trên e52 thấy nhanh hơn khi vào trekbuddy,ngoài ra k biết phải test sao nữa ^___^
hỏi ngoài lề tí,sao mình dùng vietmap hay trekbuddy trên e52 đều k thể bắt đc sống gps,còn google maps thì mở phát nó dò tới nơi luôn ( dò ra sóng gps chính xác chứ k phải dò theo cột phát sóng đâu,chắc cú 100% đó )
Bạn nên sang topic vietmap hỏi nhá? Vấn đề đó không nên nói ở đây.
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
thì mình đã nói là hỏi ngoài lề mà lị,bác nào biết thì trả lời ké cũg đc mà,chứ bên vietmap hay cái topic khác nó đã quá cũ rồi,có hỏi cũng có ai để ý nữa đâu mà trả lời,topic này còn hot thì mới mog nhận đc lời đáp chứ,bác nào ngại làm loãng topic thì pm trả lời giúp mình cũg đc,chứ h bó tay rùi,ngoài google maps ra thì chẳng còn map nào dùng gps đc cả
;)Thanks bạn! Mình k là chuyên gia tuy nhiên qua kinh nghiệm sử dụng thì mình thấy Vietmap lập trình sử dụng nhiều đến dữ liệu GPS cung cấp từ mạng (tức là từ máy chủ của nó thông qua đường truyền mạng). Trong khi đó Google Maps phối hợp cả 2: GPS từ mạng và GPS trực tiếp. Nhưng Google Maps vẫn ưu tiên xài Gps trực tiếp để phối hợp với dữ liệu đã được lưu phần lớn trong cache máy giúp người dùng tiết kiệm được chi phí upload vị trí upload hơn. Đó là ưu điềm so với các pm maps khác.
Nếu bạn hiểu nguyên tắc như vậy thì nên vào phần cài đặt cách định vị GPS của máy click chọn thêm phần hỗ trợ GPS từ mạng cơ sở để xài Vietmap.( Tất nhiên sẽ tốn thêm tiền load dữ liệu qua sóng 3G của nhà mạng đt nhiều hơn pm khác...). Thân.
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
thanks bác đã trả lời,nhưng thật mình cũg thử hết cách rùi,trong phần cài đặt gps mình cũg đã chọn hết rùi,có lẽ vấn đề nan giải này k có lời đáp rùi,k làm loãng topic của bác nữa,an phận dùng tạm google maps vậy ^___^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019