Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tấm pin của em đây ạ làm gần xong rồi.chỉ còn làm khung nữa là xong.trông xấu quá tấm đầu tiên có khác bỡ ngỡ,mất nhiều công sức +time quá.đợi đến đợt hè pin giảm tí nữa múc vài tấm của anh tùng hihi.hôm vừa rồi qua anh tùng cho xem tấm 130w bị vỡ thật là sót quá.tiếc quá

QUẠT QUAY TÍT MÙ LUÔN.HEHE
@thuan311291 Tác phẩm đầu tay như vậy là tốt lắm rồi đấy, nhiều người mới DIY ko đc như vậy.

em nên mua cái nhôm chữa U 1cm lẹp giữa 2 lớp kính thì hơn

Khoảng giưa tháng a về lô hàng pin mới. gồm có:
loại 70wp mono full cell 5*5inch.
loại 130wp mono full cell 6*6inch.
loại 130wp Poly full cell 6*6inch
và loại 45wp Poly cutting tù cell 6inch

sau đó khoảng 1 tuần về khoảng 2000 cell mono 5*5inch + hộp Junction box và có thể cả đầu connector, cáp chuyên dùng nếu thấy cần thiết.

Hi vọng với những thbij chuyên dụng sẽ phục vụ tốt hơn những tín đồ của DIY!
A đã dự định nhập động cơ của giàn tracking lâu rồi, nhưng nó thuộc đối tác khác, nhập ít không đc.

hơn nữa làm tracking phải có bộ khung rất chắc, sẽ tốn time và money đấy. Bạn vietbk ở ĐN đang làm bộ tracking đấy, hnay Vietbk nt báo nhận 10cells 3*6 a gửi đền bù lần 2 (lần 1 cậu ấy mua 10cell + và a tặng thêm 2 cell dự phòng, mà do để trong hộp nhựa mỏng và gửi oto Phươngtrang cùng mấy tấm pin, nên vào tới ĐN vỡ hết). tiện hỏi vietbk về chất lượng của mấy tấm pin a gửi hồi đầu tháng, thấy cậu ấy bảo "đang làm giàn tracking, khi xong sẽ post lên diễn đàn khoe a e". mọi người chờ đi xem nhé
Vừa mới chở thùng cells về chiều nay, mỗi lần về chỉ có 500 cells.
1/ cells poly 3x6inch, gồm 6 hộp, mỗi hộp 43 cells, tổng cộng là 258 cells. anh vducthang lấy 3 hộp 129 cells

2/ cells poly loại 3.4w/cell, 2 line được 300 cells

3/ Cells mono 6x6inch 4.2w/cell, 3 line được 200 cells

Còn đây là dây nhỏ, dây lớn, bút

Hải quan nó làm tèo của mình hết mấy cells mo no.....tiếc quá

Hy vọng đáp ứng được cho những anh em thích "em yêu khoa học"
@nong_dan_phuong
Trước đó thấy Bạn phương bảo cell của MỸ, giờ mới thấy thương hiệu của cell. ML Solar ko phải là nhà sản xuất cells, nó là tên của 1 gian hàng thương mại trên ebay. chủ của gian hàng tên Mr. Jeff Long,

Cá nhân mình nghĩ người bán ở MỸ là đúng rồi còn nói cells này của MỸ có lẽ chưa chính xác
@nong_dan_phuong Trước hẹn Bác mấy chục cells nhưng để e luyện tay nghề đã không bị vỡ cell phí lắm😁 .
_ Nhìn đẹp quá, có cell nào vỡ cho mình một mẫu sờ chơi, hi hi
@doannhatphong Bác Phong thân mến

Nhìn dàn pin DIY của bác, tôi thấy rất ấn tượng. Hi vọng Tie-Grid của tôi làm sẽ đáp ứng được mong muốn của bác.
Đang tập trung vào chuyên môn nên chưa trao đổi được nhiều với bác, khi nào xong tôi sẽ gửi bác hình ảnh chi tiết.
Tất cả mọi thứ đang được khẩn trương gấp rút tiến hành, mong bác đợi tôi thêm chút thời gian nữa. Mong rằng không làm bác thất vọng😁
@vietpowersolutions.com _ Cảm ơn bác quá khen, về bộ grid tie bác cứ làm và kiểm tra kỹ là được, không cần gấp đâu, khoảng 13/11 này em đi công tác 27/11 mới về lúc đó bác giao cũng được.
Đây là biên nhận gửi hàng cho anh Phương (@phuongbong) sáng nay nhé
Chỉ dặn để bác cận thận thui, nhận diện đủ các rủi ro sẽ giúp bác có biện pháp phòng chống tốt hơn. Cái này gọi là QMS thì phải. Em ra ngoài này công tác, lạ nước lạ cái, ko có a e nào phụ bác đc.

Cũng dặn thêm a e nào solar DIY thì nên làm kính mỏng thôi, dày quá nặng và ra nắng dễ bị nứt lắm (nóng quá, khi vào khung nhôm hệ số dãn nở khác nhau, dẫn đến tự nứt, e đã thấy 3tấm pin diy bị như vậy rồi. Nhớ đeo dây an toàn cho mình và tấm pin bác nhé😁

Chuyên:
- Solar panel, Solar controller, Pure sine wave Solar inverter, Solar Grid tie inverter.
- Tuabine Gió, Hệ thống điện gió kết hợp năng lượng mặt trời. Đồng hồ đo công suất...
Miễn phí chuyển hàng đi toàn quốc!
@nangluongbenvung.com Cám ơn bác, em cũng hơi chủ quan về vấn đề này. Về việc khung nhôm và kính thì cũng không lo vì dán bằng cilicon cũng co dãn được và hình như kim loại thì dãn nở nhiều hơn kính nên khi nắng nóng chắc ko sao. Giữa cell và kính có lớp keo Eva mềm cũng co dãn được. Về mặt kính dầy tự vỡ như khi mình giót nước sôi vào cốc em nghĩ ko sao vì mặt trên hứng nắng em làm kính cường lực nghe nói chịu được chênh lệch nhiệt độ môi trường thoải mái và khi vỡ cũng an toàn, có mặt dưới em làm kính thường cho tiết kiệm nhưng không bị hứng nắng nên khả năng vỡ vì dãn nở không cao. Chắc đợt tới em nên giảm xuống 4mm vừa rẻ lại an toàn cho cell hơn
@dangoai2004 Bác dùng kính 4 ly thôi, còn kính để trên nóc nhà nắng không bể đâu mà bác sợ, vì nhiệt độ ngoài trời tăng lên từ từ chứ không giống như ta đổ nước sôi vào trong ly nước nhiệt độ tăng đột ngột
phuong nong dan : Cell mono thông số ra sao vậy bác.
Hàng của anh nào vào nhận nhé, mình đã gửi sáng nay
1/ Anh Thắng: vducthang:
2/ Anh Phương: phuongbong:
3/ Anh Quang: quang_bentre

Cảm ơn anh em.
@nonamenolie Cảm ơn bác! chỗ em cũng nắng rất đẹp! ước mơ của bác sao giống em quá! thời tiết như thế này rất tốt cho thu năng lượng bác ah! vì cường độ ánh sáng tốt mà nhiệt độ lại thấp! sản lượng điện sinh ra sẽ rất cao! tiếc quá!
@vducthang Chúc bác Thắng may mắn và thành công trong vụ repair
Thiết nghĩ với những gì anh em đã gặp và chia sẻ nó là một hành trang thật đáng giá quyết định sự tồn tại của sản phẩm với tiêu chí ( made in tự tôi )😁
Cảm ơn anh em rất nhiều .......
Chúc toàn thể anh em trong diễn đàn sức khoẻ , hạnh phúc , thành công trong lĩnh vự DIY !!!!
@nonamenolie Sắp tới về hàng 70w mono đó công ơi, lúc đó lấy nhớ ủng hộ mình nhé! ;)

Chuyên:
- Solar panel, Solar controller, Pure sine wave Solar inverter, Solar Grid tie inverter.
- Tuabine Gió, Hệ thống điện gió kết hợp năng lượng mặt trời. Đồng hồ đo công suất...
@vducthang Lô này bác Thắng làm cẩn thận vào nhé, chúc bác đưa được tất cả các cells này lên mái nhà.

P/s: bác bóc trước nhớ ghi lại kinh nghiệm để hướng dẫn em nhé. Em có nguy cơ phải bóc tới 6 tấm ra thay mỗi kính trên
Ninh Bình Nắng, toàn nắng!

Tranh thủ sơn cái VAWT khoe với các bác tí, mời các bác ngự lãm 😁

Sent from my SK17i using Tinhte.vn
@nonamenolie Bác làm trông pro đấy, cứ như hàng nhà máy sản xuất
Em bây giờ chỉ mong do Eva khò non thôi, chứ do kính thì buồn lắm. Tự nhiên biếu không 20% công suất của 6 tấm cho ông bán kính
@ndat.tt Lâu quá không gặp anh Bi, đóng thùng làm lò hấp, máy khò, đồng hồ đo nhiệt........một đống thiết bị mà giờ chưa thấy tấm pin anh đâu ????:D
@phuongbong Mình cũng đồng ý với ý kiến của bác nếu thay EVA bằng cilicon. Thực tế các video DIY PIN cũng có nhiều người làm như cách của bác, chi phí rẻ hơn dùng EVA nhiều. Tuy nhiên nếu bơm cilicon vào các cạnh cell thì ko giải quyết hết vấn đề cells có chạm vào kính hay không vì bản thân cell rất mỏng, nhiệt độ cao rất dễ cong vênh. Về mặt chi phí thì đương nhiên tiết kiệm rồi, nên tùy từng mỗi người cân nhắc quan điểm đầu tư sao cho hiệu quả. Riêng cá nhân mình nghĩ nếu chẳng may vỡ 1 hoặc 2 cells thì lại rất mất công và tính ra còn đắt hơn, chưa kể các ưu điểm khác như chống ẩm, oxy hóa chắc chắn tốt hơn
Tiếc. Mai e bận đi làm nên ko giao lưu cùng các bác đc, hnay dc off việc cq thì các bác lại ko off. Hẹn các bác khi khác vậy

Chuyên:
@nangluongbenvung.com CN mà bác vẫn phải đi làm à?
@dangoai2004 Sáng mai 8h30 bác qua 419 Giải Phóng cafe sáng rồi mới hàn xì chứ bác?.
@dangoai2004 Vâng. Ngành của em nó vậy. Ca kíp, nhân sự phải trực "chiến" 24/24h

Chuyên:
@Ngô Đại Mai em qua cafe trước
nhà mình có ai làm vụ keo eva này trước khi topic này ra đời k ? Bác nào có share kinh nghiệm cho ae với, đọc file của ndat.tt thấy risk quá,
@ nangluongbenvung
_ Bác có nhập kính NLMT chuyên dụng không? giá cả ra sao vậy bác.
Anh em Hà Nội hôm nay off nhớ làm vài kiểu ảnh share lên topic để mọi người biết mặt nhau nhé.
@nong_dan_phuong Ơ em nhìn 2 cái hình thì cuộn EVA vẫn to bằng nhau, bác bán lãi thật đấy :p

Để em kiểm tra xem bác có cắt nhầm cho em thêm 10m dài không, nếu có thì em ... cám ơn vì bác đã khuyến mại. Nếu không phải thì cũng cám ơn vì bác bán rẻ cho anh em 😁
@ndat.tt Ui, keo làm kính 2 lớp không khéo lại giống cái vụ kính cường lực an toàn của em thì chỉ có cách bỏ cell đi thay cells mới thôi :p
@nong_dan_phuong k đâu bác! vì nếu bác cấp nhiệt nhanh nó sẽ bể còn từ từ thì không sao!
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
mình mới mua nhà,được chủ nhà củ tặng bộ năng lượng mặt trời, khong biết còn xài được không nữa, các bác coi hình dùm bộ inverter này xài như thế nào vậy

nó có 2 dây input đó là solar input và grid input ko biết cái nào xuất ra điện nữa các bác làm ơn chỉ giúp với,có cần phải có acquy ko vậy, nếu cần thi
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
mình mới mua nhà,được chủ nhà củ tặng bộ năng lượng mặt trời, khong biết còn xài được không nữa, các bác coi hình dùm bộ inverter này xài như thế nào vậy, nó chỉ có dàn 12 pin NLMT (CHUE7 LEO LÊN COI HIỆU GÌ BAO NHIEU WAT)và bộ này thôi

nó có 2 dây input đó là solar input và grid input ko biết cái nào xuất ra điện nữa các bác làm ơn chỉ giúp với,có cần phải có acquy ko vậy, nếu cần thi mắc vào dây nào, có cần mua thêm gì nữa ko các bác
@heomoiduc ai tặng bác "ngon" thế. e nhìn cái bảng điện này y hệt bảng chưng bày tại AST???
@heomoiduc _ Cái solar input là cái đầu vào của hệ pin mặt trời trên nóc nhà.
_ Grid input là đầu vào nối từ lưới điện vào dùng để lấy mẫu hoà lưới đồng thời chính là đầu ra điện của máy grid tie.
_ Cái này không dùng ắc qui vì nó là on grid.
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@doannhatphong NÓI VẬY CÁI NÀY LÀ HÒA LƯỚI ĐIỆN HẢ BÁC VẬY CÚP ĐIỆN LÀ KO XÀI DUOC HẢ BÁC
@heomoiduc Đúng rồi mấy điện ko chạy đc. Bộ này gắn ở đâu vậy bác, mình thấy thống y trang bảng điện để test cho khách xem của ast?

Giờ mấy khi mất điện. Nhà mình ở hn và hcm chắc 2-3 tháng mới cắt điện ửa chữa 1lần

Chuyên:
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@nangluongbenvung.com Ở LONG HẢI VŨNG TÀU

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119