Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật uổng công Phương hì hục đóng hàng cả đêm , giờ này anh vẫn chưa thấy hàng nó đâu !
@phuongbong Bác cứ bình tĩnh, hàng jó phati có thgian trung chuyển. E thì hay gửi tại trung tâm đầu não của ems nên hàng đi siêu tốc. Đôi khi bạn bè bay nó còn đi tốc độc thàn tốc 3h từ hn <-> sg, 5 -7 h với chiều Seul/tokyo - HN/SG 🆒

Chuyên:
- Solar panel, Solar controller, Pure sine wave Solar inverter, Solar Grid tie inverter.
- Tuabine Gió, Hệ thống điện gió kết hợp năng lượng mặt trời. Đồng hồ đo công suất...
Miễn phí chuyển hàng đi toàn quốc!
@nangluongbenvung.com Cửa hàng của chú đến đâu rồi ? sắp khai trương chưa ???? cố gắng hoàn thiện sớm anh em đỡ vất vả ...
@phuongbong Chưa bác ạ. Tìm đc cái ưng ý khó lắm. Bác biết chỗ nào mặt bằng giá hợp lý, ko cần lớn, thoáng đãng gần Ba đình cho e biết với?
Touch HD
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chào bà con, Sài Gòn nắng tốt, doanh thu năng lượng khá cao; đặc biệt hiệu suất tăng khoảng 40% sau khi giàn pin có lắp tracking. Xài nhiều năng lượng xanh, bảo vệ môi trường, bà xã khoái, làm phấn khởi, tậu thêm pin và phải thinking làm lại khung giàn. Ngày Chủ Nhật, tranh thủ chia sẻ hình ảnh với các bạn.
Giàn pin cơ bản đã xong, và sẽ lắp thêm 2 tấm pin còn lại

... do còn lúng túng thao tác chèn hình, tui sẽ share thêm sau. Chúc bà con luôn vui khỏe với năng lượng tái tạo.
@Touch HD Làm rất tốt, nhìn khiếp phết.gió bão có sao ko bác?

Bác nên chia đều 2 tấm to sang 2 bên or cho 2 tấm to vào giữa để trọng tâm đc cân bằng
Touch HD
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nangluongbenvung.com Thks. Với ý thức sử dụng năng lượng sạch và xanh đúng nghĩa nhất, sự an toàn luôn được quan tâm hàng đầu; tui đã thực hiện đánh giá và nhận diện các rủi ro, mối nguy trong quá trình lắp dựng, sử dụng, bảo trì khung giàn pin này như: gió lốc, mưa bão, sét đánh, ngã cao, vật rơi,...và có biện pháp thích hợp để giảm thiểu nguy cơ xảy ra sự cố, tai nạn như leo trèo té ngã, sụp đổ giàn xuống dây điện khu vực, nhà mình, nhà hàng xóm, gây thiệt hại cho người và tài sản, ...; cũng như có thể chỉnh tay để cho giàn pin nằm ngang để giảm cản gió tối đa khi mưa to.
Tui bớt lo lắng khi giàn pin đã trải qua vài cơn giông, lên kiểm tra lại kết cấu giàn thì thấy không hề gì...
Trọng lượng giữa tấm pin lớn nhỏ không chênh lệch nhiều đâu bạn ạh, tui bố trí như vậy để dễ đấu nối dây.

Dây dợ còn luộm thuộm, sẽ tie lại cho gọn gàng hơn.
Have a nice weekend.
@Touch HD Tạm ổn với quá trình nhận diện, đánh giá và gỉam thiểu rủi ro của bác. 😁

Treo cao vậy quả là đáng khâm phục, mồ hôi phải thấm đẫm vài chục cái áo. Nhìn Actuator của bác cũng thuộc hàng heavy, bổ sung các mối nguy từ các đầu nối và gió tạt cột xoáy nhé! Chúc solar tracking của bác "hiên ngang" trước gió bão!

Chuyên:
- Solar panel, Solar controller, Pure sine wave Solar inverter, Solar Grid tie inverter.
- Tuabine Gió, Hệ thống điện gió kết hợp năng lượng mặt trời. Đồng hồ đo công suất...
Miễn phí chuyển hàng đi toàn quốc!
@Touch HD Thật ngưỡng mộ bác. Tôi tin là bác đã tốn rất nhiều công sức để làm hệ thống tracking này.
Tùng nói có lý đấy bác. Biết rằng trọng lượng các tấm lớn nhỏ không lệch nhau là mấy, nhưng chịu lực tại trung điểm của một đường thẳng thì phải chú ý tới quy tắc của đòn bẩy. Bác đặt lệch như vậy sẽ rất có hại cho giàn cột chống chịu lực chính của bác. Vì trọng lượng càng xa tâm chịu lực thì lực tác động lên cột và điểm chịu lực rất lớn, về lâu về dài sẽ bất lợi đấy bác ạ.
Hi vọng rằng thời gian tới đây bác sẽ lắp 2 tấm lớn tương đương phía đối diện còn trống để lực được chia đều và cân bằng, bác tăng thêm năng lượng xanh phục vụ nhu cầu sử dụng cho gia đình.
Vài chia sẻ với bác, nếu không vừa ý thì bác bỏ quá cho tôi nhé.
Touch HD: bác chia sẻ cách làm tracker nhé. Anh em ở đây lăn tăn cái vụ này mãi.
Chúc mừng bác.
Touch HD
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuanandre2004 Mình tham khảo cách làm tracker trên các trang web nước ngoài, đã được anh em dđ giới thiệu mà và hỏi anh gu gồ nữa. Khi đã hiểu nguyên lý, mình quyết tâm thực hiện cho bằng được.
Hầu hết trên các trang mạng đều cho thấy bố trí giàn pin tracking là dạng hình vuông, lắp dựng trên mặt đất trống trải. Với bố trí kiểu này là hợp lý nhất, kết cấu khỏe nhất, tốn vật liệu ít nhất, dễ lắp đặt và bảo trì. Nhưng vì giàn của mình lắp trên mái nhà, để giảm độ cao cột chống, tăng mức độ an toàn và để pin đón nắng nhiều nhất ở góc nghiêng, không bị che khuất bởi nhà hàng xóm; cho nên, tấm pin được bố trí hàng ngang sau khi tính tính toán toán.
Nhưng tìm mua thanh đẩy điện thì không dễ chút nào. Lang thang mãi tìm thấy cái này ở diễn đàn antten chảo, tham khảo http://diendanvetinh.com.vn/t1966-topic ; http://www.sadoun.com/Sat/Products/S/HARL-3624-TD-24-Moteck-Actuator.htm ; http://www.ebay.co.uk/sch/sis.html?_itemId=390161968375&_nkw=SUPER JACK HARL 3610 10IN MOTOR ACTUATOR SATELLITE DISH ; http://www.briery.com/solar/solar_tracker.html
anh em dđ vệ tinh có giới thiệu với mình người bán linear actuator là Tuấn Tú, (?) đường Tân Khai, P.4, Q.11, HCM (khổ nổi mình vừa mất cái Galaxy S2, mất luôn số điện thoại chú em này, anh em chịu khó tìm trên diễn đàn này nhé), giá khá chát nhé 2.5tr, hàng mới 100%, có bộ điều khiển, và 1 cái remote. Xem hình cái actuator khi mình mới rinh về từ cửa hàng của chú này, đang tháo nắp xem cách đấu dây:

Khi mua, chú này hỏi mình mua cái này để làm gì zậy? cái này dành cho anh em anten chảo mà! Mình giải thích, chú ta cứ lắc lư cái đầu!!!?... tóm lại, thông tin về năng lượng mặt trời cần phải phổ biến sâu rộng hơn nữa....!!!
Mình sẽ gửi hình ảnh mô tả quá trình làm tracker. Chào bạn.
hệ thông trachking bác tự làm hay mua nguyên bộ vậy chỉ e với hiệu suất tăng cao quá nghĩ mà thèm bác ạ:p
Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@Ngô Đại Cám ơn bác. Phần vài giây cho Moto quay nếu dùng cái sensor quang và kết hợp với cái time thời gian thực nữa là chính xác tuyệt đối. Em hiểu như vậy có đúng không các bác.
@dangoai2004 Ồ thêm phần này thì tuyệt đối nhưng mà thêm bo mạch chỉ thị cho moto đâu có đơn giản mua đơn chiếc thì đắt. Giá mà có sự trợ gúp của EVN thì tốt biết mấy 😁. Bác dân FPT lại hỏi em dân vôi vữa, bác cứ hỏi BT, cốt thép đi em trả lời bác thấu đáo.
@Ngô Đại Cái món này em mù tịt thật mà, hỏi để biết nguyên lý sau này nhà có điều kiện thì làm thử. Em ko biết cái gì cứ hỏi cho chắc, chả việc gì phải dấu dốt cả :p Em nghĩ có tín hiệu từ sensor quang định vị rồi thì làm thêm mạch cũng rẻ và dễ hơn cái mạch timer.

Cái món bê tông cốt thép hy vọng sau này sẽ nhờ bác, nhưng bác toàn làm đại công trình mà nhà em toàn việc quét vôi, đục tường, trát trít ... thì cũng khó :D

P/s: mang tiếng làm ở đấy, hôm vừa rồi công ty bắt thi excel còn trượt phải thi lại đấy bác
@dangoai2004 em thích câu này của bác, quan điểm của em cũng vậy "thà chịu ngu 1 lúc còn hơn ngu cả đời"
Sáng nay cùng bác Ngô Đại và Hoa đào bê 1 tấm chưa khò Eva lên gác thử. Kết luận cuối cùng là do tấm kính cường lực làm giảm hiệu suất khoảng 20%. Thử với tấm Eva chưa khò đục như nước gạo làm giảm hiệu suất còn thấp hơn kính. Nhìn mắt thường thì kính rất trong, không rõ họ cho cái gì vào làm suy giảm nhiều thế. Bây giờ phải xử lý 6 tấm PIN đã làm hơi mệt đây. Có bác nào ở HN biết chỗ cắt kính tư vấn giúp mình nhé, mệt quá
kính theo mình thấy có loại dợn dợn nữa khi :
bưng tấm kính nhỏ quét qua lại để quan sát
lắp rồi, khi đi qua lại sẽ nhìn thấy vật sau kiếng k đúng hình (hiện tượng dợn dợn),
cái vụ này thiệt tình mình chưa biết cách ngừa,
@nguyenthephong Mình cũng chủ quan, không biết họ bỏ thêm cái gì vào kính nữa mới như vậy. Nhìn mắt thường trong suốt không phân biệt được, nếu làm cửa trong xây dựng thì rất tốt nhưng làm PIN thì ko được. Lần sau cắt thử 1 tấm trước, thử được mới cắt tiếp
Em nhất trí với bác là cái gì cần liên quan đến độ bền và hiệu suất thì nên làm. Vụ của em hôm nay thử khẳng định do kính cường lực rồi, chắc mua phải loại làm với mục đích trong xây dựng khác với mình cần dùng.

@ Bác Nangluongbenvung: Mình DIY đầy đủ chắc chắn giá rẻ hơn giá bạn đang bán, tuy nhiên bớt được cái gì vẫn bớt và cái gì cần thì phải có. Vừa được thỏa mãn sở thích và tiết kiệm chi phí thì còn gì bằng
@doannhatphong Thanks bác. Đấy là nhà máy "chuẩn" thôi, nhưng cơ bản là khác hệ quy chiếu nên khó so sánh. Như ti vi CRT ngày xưa hàng nhà máy xịn dùng mấy năm hầu hết bị rỗ chân mối hàn, vác ra hàn lại 1 lần dùng đến lúc vứt đi cũng chẳng bị rỗ lại thì biết ai hàn ngon hơn. Hy vọng cái món này cũng thế bác Phong nhỉ :D
@dangoai2004 _ He he, bác chỉ được cái nói đúng :D.
@nangluongbenvung.com E xin lỗi cả nhà chứ em ghét nhất mấy ông bán hàng lên comment đắt đắt rẻ rẻ. Tốt xấu bền hay ko bền. Cái đó tự người tiêu dùng biết ạ
Bác thích bàn chuyện bán hàng lập topic khác mà bàn.
Bác mở trang 1 ra xem có phải topic này đậm chất DIY ko.
Thấy người ta gặp tai nạn DIY thì xúm vào ném đá. Xin mời bác phắn cho A em tập chung vào chuyên môn. Làm sao để DIY cho đẹp.
@hoathep
Vâng có thể sản phẩm của chúng ta có thể sẽ kém hơn sp của nhà máy tôi vẫn cứ thích ( assembly tự tui )
Với tui chỉ cần độ bền bằng 1/2 của nhà máy là OK rùi !
các bác thử nghĩ xem 10 năm sau liệu chúng ta còn sử dụng loại pin hiện tại nữa không ? loại pin màng mỏng , nhẹ , gọn và hiệu suất cao sẽ dần thay thế ...
_ Chúc mừng anh kiếm được đồ chế, em sẽ theo dõi anh để học hỏi.
_ Em đã nghĩ ra và làm được cảm biến còn vụ actuator thì chưa có kinh phí, hôm nào có kinh phí + rảnh anh chỉ chổ em mua actuator nha.
@doannhatphong
Cái actuator nó đây bác ơi , loại 18 inch ( 1,6tr ) loại 24inch ( 3,2Tr ) mèo bé bắt chuột con , mua thêm timer + 2 cái công tắc hành trình cho cháu nó đẩy " sáng hướng đông chiều lật hướng tây " bập bênh vậy là ổn rồi ...hic..hic
http://dientuvienthong.com.vn/Actuator-18-inch-SUPERJACK-902660.html
Touch HD
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuongbong Vậy là có thêm nơi bán rồi.
Không cần thêm công tắc hành trình đâu. Bản thân nó có 1 công tắc hạn chế hành trình trên và 1 cho hạn chế hành trình dưới rồi. Chỉ lưu ý các bác 1 điều, phải hết sức cẩn thận trong khi cân chỉnh bánh cam đóng ngắt công tắc hành trình của thanh đẩy điện, vì nếu cắt điện không kịp có thể sơ ý bị kẹp đứt tay đấy. Lực đẩy và kéo của nó rất mạnh. Sắt hộp 80x40x1.5mm còn bị nó đẩy móp [​IMG]và bẻ cong đấy nhé. Và nhớ không thọc ngón tay vào lổ chốt thanh đẩy, nó mà khởi động và xoắn một phát là tiêu luôn ngón tay...! đây là bài học kinh nghiệm...luôn có người sẳn sàng hổ trợ ngắt điện kịp thời...
Touch HD
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dangoai2004 - Chính xác. Bạn hay lắm. Nguyên tắc làm việc của limit switch giống như cửa cuốn. Ngắt và đảo chiều nguồn điện cấp cho motuer. Chỉ cần 2 dây cấp nguồn + - . 2 dây còn lại là lấy tín hiệu từ sensor định vị trí của actuator đưa về màn hình chỉ thị của bộ điều khiển.
- Thật ra sensor này là một đĩa nam châm quay tròn thông qua hệ thống bánh răng khi motuer quay, một cái cảm ứng xung từ đưa tín hiệu về bộ đếm (gần giống nguyên lý đánh lửa điện tử xe máy). Nó quay từ 0 vòng - 4000 vòng tương ứng với vị trí thanh đẩy ngắn nhất và dài nhất, và xác định vị trí bất kỳ trong suốt hành trình; khi ấn nút thì bộ nhớ lưu vị trí này. Tuy nhiên, đúng như khuyến cáo của nhà sản xuất: cái sensor này rất dễ hư do sock điện. Và cái của mình thì cũng bị tèo rồi chỉ sau khi sử dụng vài ngày. Thực sự không có nó cũng không sao, vì nó chỉ hữu ích khi dùng cho atten chảo để nhớ và chọn phương vị của từng vệ tinh phát sóng truyền hình. Dùng cho solar tracker thì không cần thiết. Chúc bạn vui khỏe.
Sáng nay đi café với bác Ngô Đại sau đó chạy về nhà mình. Sau khi xem mình hàn mẫu 1 cell, bác Ngô Đại bắt tay vào hàn thử. Quan sát cách bác kẻ bút, lấy thiếc, nhựa thông và kéo mỏ hàn thấy bác rất khéo tay. Quả đúng vậy, bác đã hàn xong khá nhanh và thành công ngay cell đầu tiên. Tuy rằng chưa được ưng ý về mặt hình thức nhưng kiểm tra thấy rất chắc chắn. Nếu hàn thêm vài cell nữa chắc chắn bác sẽ hàn tốt hơn mình vì bản thân mình khá vụng về.

Sau khi hàn và nhòm ngó và thảo luận những thứ liên quan đến DIY như cell, Eva, … và cả thành phẩm nữa, hai anh em bê 1 tấm chưa khò EVA lên gác thử tìm nguyên nhân bị suy giảm 20% CS khi ốp kính. Kết quả như mình đã nói rồi, lỗi do kính. Thật buồn cho mình vì sẽ phải xử lý 6 tấm đã làm rồi, nhưng dù sao cũng nhẹ người vì tìm ra nguyên nhân. Thời tiết Hà nội hôm nay mây mù âm u, nhiều lúc không nhìn thấy mặt trời nhưng tấm PIN DIY có lúc vẫn vượt quá 50% CS max nên tạm hài lòng về kết quả DIY.

Sau đó bác Hoa đào cũng đến chơi và cũng hàn thử 1 cell. Lúc đầu nhìn tay hơi lóng ngóng nhưng được cái là người thuận tay chiêu nên cũng khéo tay. Loay hoay hàn hàn vuốt vuốt một lúc rồi đưa cell hàn cho mọi người kiểm tra. Thật bất ngờ, kết quả thậm trí còn đẹp hơn cả bác Ngô Đại, vuốt dọc dây hàn thì không thấy gợn. Sau vụ hàn xì này em nghĩ chắc ai cũng có thể tự DIY được, chỉ cần cẩn thận một chút thôi là được.

Buôn chuyện một lúc nhìn lên đã quá ngọ, ba anh em kéo nhau ra quán bia ngồi bàn đủ thứ chuyện trên trời dưới biển. Mấy tháng nay em lúc rảnh làm ngồi hì hục hàn cell khá vất vả, tự sướng với kết quả của mình nên khi gặp các bạn hiền cùng thú đam mê, cộng với rượu vào lời ra nên cướp diễn đàn, nói tranh hết cả của bác Ngô Đại và Hoa Đào. Lúc về rồi mới thấy xấu hổ, em hứa lần sau sẽ không như thế nữa ahj.[/quote]

Chúc mừng các bác đã có buổi offline thật vui
Em cũng nhận được thông tin từ các bác nhưng tiếc quá đêm qua em phải làm đêm sáng nay 9h30 mới mở được mắt
Diễn đàn càng lúc càng đông vui, quy tụ hào kiệt bấy lâu nay ẩn danh. Mong rằng các bác chia sẻ kinh nghiệm nhiều hơn nữa để diễn đàn càng ngày càng phát triển.
Bác Vietps ui, em là Ngọc, hôm trước em có call bác hỏi về bộ mini solar của bác ấy. cuối tháng bác có ở hà nội ko?, em ở quảng bình ra xem với. Hiện e đang nhờ bạn ở mobifone xem mua thanh lý acquy. Còn tấm pin thì hè em mua sau.
@xuanngoc85 Chào mừng bác tham gia diễn đàn.
Tháng này tôi bận nhiều việc quá nên chưa có kế hoạch đi HN. Hàng hóa thì có sẵn ngoài đó. Bác cần gì cứ ghé qua tham quan. Bề bộn lắm mong bác đừng chê cười nhé.
Em mon mem tìm hiểu về Solar. Có cái MPPT. Xem mấy cái đồ thị diễn giải thì nó là điểm Pmax. Điểm Pmax này là tích của U và I. U có thể chưa max nhưng tại điểm đó cho Pmax và ngược lại. Vậy ko hiểu sao các bác lại tracking với 1 điểm U là cố định. Với điều kiện ngoại cảnh thay đổi thì U và I thay đổi, thì P max phải được tracking lại để cho P max, chứ nếu ghim giá trị tracking là U để dò Imax sẽ là ko tối ưu. E xem datasheet của LM5118 thì nó ko hề có điểm dò giá trị đầu vào.
@congthanhf Câu hỏi này của bác theo ý kiến chủ quan cá nhân của tôi là như thế này :
- Có lẽ bác đang bị thu hút sự chú ý vào đồ thị của pin mà quên bẵng đi mất chức năng của pin mặt trời phục vụ vấn đề gì.
- Nếu bác đo thực tế sẽ thấy khi ở dòng cực đại sẽ tương ứng với áp cực đại, từ đó ta có công suất cực đại-Pmax. Như vậy khi U tăng thì I tăng và ngược lại, nhưng với pin mặt trời có 1 đặc điểm khá thú vị là khi U tăng vượt qua điểm Vmpp thì I sẽ giảm tương ứng ( giới hạn bởi công suất của tấm pin ). Ở Voc thì I = 0, ở Isc thì V = 0. Nhưng trên điều kiện thực tế thì thời điểm đạt cùng lúc Vmp và Imp của tấm pin chiếm rất ít thời gian hoạt động của tấm pin trong ngày. Vì vậy các hãng làm SCC MPPT ( Solar Charger Controller ) luôn tìm điểm trung bình tốt nhất của V và I của tấm pin để đối chiếu và quy định cho điện áp Fix đầu vào cho SCC MPPT. U của pin mặt trời luôn rất tốt, dù chỉ là ánh sáng đèn đường chiếu vào thì đã có U nhưng I thì gần như = 0. Từ 6 giờ sáng tới 5 giờ chiều U của pin mặt trời luôn ở mức cao, chỉ có I là thay đổi theo hướng, góc của pin mặt trời.
@congthanhf Tracking theo U là chỉ là một trong rất nhiều phương pháp MPPT bác ạ. Thực tế các bộ MPPT có rất nhiều loại, mỗi loại lại dùng giải thuật khác nhau, trong đó em thấy loại dùng giải thuật "hill-climbing" tạm dịch " leo núi " là có tính tương thích rộng và thông minh hơn các giải thuật khác mặc dù giải thuật này tương đối chậm và gây ra dao động ở Pmax. Giải thuật "leo núi" nôm na là như sau:
- Cho bộ điều khiển hoạt động với I nhỏ nhất, xác định P= U* I.
- Tiếp tục tăng I, xác định Pnew= U* I. Nếu giá trị Pnew>P, tiếp tục tăng I, ngược lại giảm I.
- Lặp lại bước 2 liên tục.
Con grid-tie 500W của em nó dùng giải thuật này, mỗi khi mở lên nhìn rất rõ I tăng chậm đến giá trị tối đa, sao đó dao động quanh giá trị I max nếu nắng tốt.
@cavangboi Em thấy con Solar controller của em cũng vậy, lúc mới đấu vào thấy dòng chỉ 0.3 A sau một lúc mới thấy tăng dần
Anh nói chính xác đấy, và anh đọc kỹ lại xem có bao nhiêu người cho là lấy áp U cố định. 😁:D:D

MPPT nó luôn lấy U và I sao cho Pmax đạt cao nhất rồi convert áp theo ắc quy.
Nghịch ngợm gắn led lên đế đèn. Nhưng độ sáng kém quá. Chắc chỉ sài khi mất điện thôi các bác ạ
@hoathep _ Bữa hôm em có mua một thanh led ở chợ Nhận tảo rất sáng (sáng trắng), nhưng anhs áng của nó hình như hơi bị ngả tím, vợ em hồi đầu khen đẹp sau bảo nhức đầu và nhức mắt nữa, em không dám bật lên nữa.
_ Không biết có anh nào trên diễn đàn bị như vậy không? có cách nào giải quyết không?
_ Em đang định mua một thanh led sáng vàng ấm pha vào thử xem sao nhưng chưa có thời gian, chơi mấy con led này tốn quá 😁 .
@doannhatphong Có một loại LED hình chữ nhật (không vuông) ban ngày anh nhìn nó rất sáng, nhưng ban đêm thì tím lắm và khó chịu, anh không nên sử dụng loại này cho thấp sáng.
Biên nhận chuyển hàng của mấy anh đây ạh, em gửi hôm thứ 7

1 Anh Phương phuongbong

2/ Anh Quang quang_bentre
3/ Anh Thắng vducthang

Còn đây em post lại biên nhận chuyển hàng cho anh Phương (@phuongbong) hôm thứ 6
Còn đây là món hàng gồm
110 cells mono 4.2w/ cell
110m dây nhỏ
6m dây lớn
1 bút
3.5m keo eva
của anh nào vào nhận nhé

Cảm ơn mọi người.
hông phải của tui :oops:
ước gì của tui :rolleyes:
phong trào DIY tiến triển rầm rộ quá. chắc chỉ vài năm nữa solar phủ kín mái nhà việt rồi! chỉ tiếc là em chưa bắt tay vào làm được(chưa có nhà riêng) nên sang năm em sẽ triển khai. Chậm mà chắc 😁 (cảm ơn các bác ngodai, vducthang, phuongbong, phuong_nong_dan ....) đã khai phá trước nhé!
@nonamenolie Hi vọng sang năm mình cũng có cái chỗ chui ra chui vào riêng cho gia đình nhỏ của mình. Khi đó tha hồ DIY.
6 tấm thì em phơi nắng mất 5 tấm để thử xem CS có tăng lên ko rồi. Đành thử theo cách các bác hướng dẫn và kiếm thêm cái bay cạo tường của thợ sơn nhà để tách keo ra khỏi kính. Làm thử trước tấm nào có keo dính vào kính ít xem có vỡ cell nhiều không, nếu vỡ nhiều thì đành chấp nhận để nguyên như vậy
@ndat.tt Anh Bi cứ như thêm dầu vào lữa, mà công nhận tụi ngước ngoài nó làm đẹp thiệt, nhìn nó làm chất lượng không thua gì hàng của hãng, anh em cố lên. Em tham khảo bên diễn đàn đó cũng nhiều, công nhận thằng oztules nó làm tấm nào ra tấm đó
Nếu hút đến cuối cùng hết không khí rồi quấn kín lại đưa vào hấp liệu có ổn không? em thấy sao nó làm cái túi hút chân không bằng túi nilong, như thế thì khi nó thổi nhiệt vào chảy cái túi đó rồi sao? em đã bị như vậy rồi nè, món gì em cũng thử nhưng không được gì. anh thấy em làm giống nó không 😁
Kết quả

Không giống ai hết:D
@ndat.tt Em thấy nó dùng 2 sợi 1000W (tổng 2000W) và thổi gió vào. Ngoài ra nó để lớp bông thủy tinh cách nhiệt kín cả 6 phía nên giữ được nhiệt tốt.

Cái khò của bác Phương cũng cỡ 2000W về cơ bản là nhiệt giống nhau, tuy nhiên nếu để max CS khò vào thì gió to lắm, chỗ nào gió thổi vào thì sẽ quá nóng chắc chắn keo chảy thành nước luôn, thậm trí còn nứt vỡ kính trong khi chỗ ở xa thì không đủ nhiệt để chảy keo do không có lớp bông thủy tinh cách nhiệt để giữ nhiệt độ cho thùng.

Vì lý do đó nên em mới tính nếu vẫn dùng thùng đó thì nên lấy 3 sợi 600W căng ngang thùng, nếu không đủ nhiệt thì bổ xung thêm dần dần
Cảm ơn phương nha !
Anh nhận được cả 2 rùi , hình như họ biết mình sẽ có 2 hộp nên họ gom hàng thì phải ..hic..hic
@phuongbong Ok anh Phương, vậy là hàng đã đến đủ với mọi người rồi.
Cố sửa mà hiệu suất về 0 mà mất công thì buồn lắm. Thôi em làm mấy tấm mới, lúc nào hết nạc thì mang khúc xương đó ra gặm thử vậy
Đúng rồi các bác nó đã tích hợp 2 công tắc .
Chiều nay tôi khoái quá bỏ cả làm .hic.hic...đến số 14/358/2 Bùi Xương Trạch múc luôn các bác ạ .
Giá thực của nó là 1,5tr loại 18 inch , trọng tải max 250 Kg , biên độ 450mm
Đây là hình ảnh của nó
@green power 1000kg hàng cũ của Japan , actuator của Mr Tuấn có hành trình hơi ngắn nhưng mình có thể kaizen được .
Loại trên dùng điện AC nên nó thay đổi chiều bằng cách thay đổi đầu tụ .
@phuongbong Mấy cái actuator lúc trước em có ý định làm nên kiếm về 4 cái, sao không làm theo kiểu cactuator nữa nên cho bác Hải dangoai2004, 4 cái cho bác làm dự án của bác ây. Giờ hình chưa thấy làm, em có nhìn con của bác đó khỏe nhưng dùng điện áp cao 100v không phù hợp, con của em là của đức chạy chỉ 12/24vdc, 3 ampe nhưng lực thì khỏe mà nó tự tắt khi hết hành trình an toàn, mấy bác chế không nghĩ đến vấn đề này là nan giải nhất nhé vì tính đến độ bền mưa nắng ngoài trời nhé, một lúc nào cái hành trình nó hỏng thì vấn đề gì sẩy ra đây?

Sent from my SM-G900H using Tinhte.vn mobile app
@hngthanh Độ bền actuator mình nghĩ chắc là ổn ! vì actuator của mình được thiết kế phục vụ ngoài trời , loại DC 36 volt - max 500kg - hành trình 75cm giá 1,3tr không bao gồm hộp remot . ai có nhu cầu mua mới thì tìm tới các cửa hàng bán thiết bị parabol là có .
Nói tới độ bền và khi hỏng hóc !!!!!!!!!!!
Hành trình tốt sẽ automatic .
Hành trình hỏng chắc " manual control " 😁:D:D kéo bằng dây thừng hihi...
@giaphathn các bác thử lấy cái mạch dò điện áp để điều chỉnh cái động cơ sevo trong ổn áp tự động sửa lại để làm mạch tracker pin có được không .em thấy cái mạch đó cũng hay đấy .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019