Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cả nhà cho tôi hỏi ?????
Tôi đang phân vân rằng EVA có phải chăng chính là tấm dùng để ép platic ???
Tấm ép platic chưa qua nhiệt nó cũng mờ như tấm eva ?
Bác nào biết giúp tôi vụ này nhé
Thanks
các bác tham khảo tại đây
http://www.plasticgreen.vn/index.php/vi/recycle/eva/101-cp-thermoplastic
@phuongbong Không phải đâu bác, em seach google nó giải thích thế này, keo của bác Phương đàn hồi như cao su:

E.V.A là tên của một loại hạt nhựa được viết tắt từ tên gọi tiếng Anh là Ethylene Vinyl Acetate Copolymer, là hợp chất giữa Ethylene và Acetate. Được sản xuất bằng công đoạn áp suất sao với áp lực trên 2.500 atm.
Một trong những đặc tính nổi bật của hạt nhựa E.V.A là mối quan hệ của nó với các loại hạt nhựa khác.
Hạt nhựa có thể chia thành hai nhóm, nhóm thứ nhất được tạo nên bởi carbon và hydrogen được gọi là nhóm phân cực (polarity) như LDPE, LLDPE, HDPE, PP và nhóm còn lại là hợp chất có oxygen ngoại trừ carbon và hydrogen được gọi là nhóm không phân cực ( non- polarity) như nylon và polyester.
Thông thường, nhóm phân cực chỉ có thể trộn lẫn với nhóm phân cực và với nhóm không phân cực cũng vậy. Nhưng với hạt nhựa E.V.A thì nó có thể trộn lẫn với các loại hạt nhựa khác và có thể hòa hợp với các loại phụ gia hóa học.
Hạt nhựa E.V.A cũng là một hợp chất Ethylene và VA trong không gian, các đặc tính vật lý được quyết định theo trọng lượng phân tử, hàm lượng VA và mức độ trùng hợp.
Trọng lượng phân tử càng cao càng cải thiện được độ bền, dẻo dai, độ căng bên trong và tác động bên trong, tuy nhiên đặc tính nhựa hoặc độ bóng bề mặt có thể bị giảm.
Hàm lượng VA ít thì đặc tính tương tự như PE, nếu hàm lượng được gia tăng thì mật độ và độ đàn hồi cao su, tính linh hoạt được cải thiện khả năng tương thích với các hạt nhựa cũng như các chất làm dẽo khác.
Với hàm lượng VA thông thường từ 7 đến 60% được gọi là hạt nhựa EVA, dưới 7% được xem là chất liệu phẩm của PE và trên 60% thì không thể gọi nó mang thuộc tính của nhựa và cũng loại trừ khỏi thuộc tính của E.V.A.
Anh em nhiệt tình trả lời bác congthanhf rồi mà chẳng thấy bác ý phản hồi gì cả nhỉ.
Được biết bác là member rất nổi tiếng bên website dientuvietnam.com. Mong bác chia sẻ kinh nghiệm của mình để anh em cùng tham khảo và học hỏi nhé.
@vietpowersolutions.com Hiện tại thì với cái món solar này em vẫn còn ABC, chưa có điều kiện để đụng vào nó nên cũng chưa có gì để chia sẻ cho anh được. Mới chỉ đang soi mấy cái Pmax tracking với SUN tracker thôi. Em chỉ là dân IT bình thường, ko phải dân điện tử chuyên nghiệp. Ko được đào tạo chuyên nghiệp. Kiến thức làng nhàng có được chỉ là học mót trên google thôi, đâu có gì mà nổi hả bác.
_ Bác Phương VPS ơi, hôm nào bác giao hàng nhân tiện cho em tìm hiểu về bộ sạc MPPT với, chả là em muốn mày mò tự làm một cái cạnh tranh với bác 😁.
@doannhatphong Ối giời, welcome bác. Bác cứ mổ con sạc MPPT của tôi ra mà tham quan ( nhưng tôi không bảo hành đâu đấy:D, nguyên tắc hàng nguyên hình khuôn khổ, nguyên tem sẽ được bảo hành mà )
Thấy nhiều luồng bàn về MPPT, vô tình đọc xong thấy Có lẽ các hãng như SMA, STK, GENASUN sử dụng phương pháp fix U cố định để tìm kiếm công suất cực đại ( MPPT ) là sai mất rồi chăng ?
E mày mò trên amazon thấy dư này bác bác thử thảo luận xem về đến VN thì thiệt hại bn?. http://www.amazon.com/Untabbed-Solar-Cells-Panel-TECHNOLOGY/dp/B007K6T1S4/ref=pd_rhf_dp_p_t_1
@Ngô Đại Bác nhập về đi chia cho em một ít, em đang thiếu ... chỗ để PIN đây :D.

Bác nên hỏi thêm mục shipping về Việt nam có OK hay không và cần thêm thông tin gì về hàng hóa cứ email hỏi kỹ người bán trước khi quẹt thẻ cho chắc.
@dangoai2004 Bác nói chính xác, quan trọng là made in gì ? mà sao bác không vào web nó mua lluôn
http://www.everbrightsolar.net/diy-short-tabbed-solar-panel-kit.html
@nong_dan_phuong Theo em thì nên mua thông qua các web uy tín mà cả thế giới người ta dùng và người bán có uy tín trên đó. Vào mua trực tiếp có thể có những rủi do về hàng hóa không khiếu nại được và lộ số thẻ tín dụng do chế độ bảo mật của họ tất nhiên không bằng Amazon, ebay ...

Về thẻ tín dụng nên làm riêng thẻ Debit chỉ tiêu được tiền có trong TK ngân hàng, mở riêng một TK khi mua bao nhiêu thì chuyển tiền vào đó để lỗ số thẻ cũng ko mất tiền. Khi mua tốt nhất nên tạo tài khoản trên Paypal để trả cho an toàn hơn, hạn chế tối đa việc lộ số thẻ
@dangoai2004 Mình thì chưa mua hàng qua mạng lần nào nên cũng không có kinh nghiệm nhiều về việc này. Ở San francisco ông anh mình lấy cells từ nhà máy rồi cho dịch vụ nó lo chuyển về VN, mọi rũi ro đều ở mình, nếu đóng thùng không kỹ thì nó quăng là về đây bể hết.
Các bác cho mình hỏi , mình muốn mua thiết bị số 3 như của bác anhdalat thì mua ở đâu , mình ở hà nội . Thank cả nhà , chúc toppic của chúng ta ngày càng phát triển lớn mạnh nha
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
cái bộ NLMT của người ta mới cho gồm 12 cái có thông tin như thế này

theo các bác để sử dụng hết công xuất cho 1 bộ lưu điện dùng acquy, thì phải cần điều khiền xạc bao nhiêu vào bao nhiêu bình để 2 ngày nắng là đầy bình ạ
cho em hỏi thêm là cái pin NLMT này là mono hay là poly ạ, nhìn vào ko biết phân biệt
@heomoiduc Đúng rồi đó bác, từ pin -> điều khiển sạc -> sạc vào ắc quy -> inverter kích từ 12v, 24, 36,48v lên 220v dùng cho các thiết bị trong nhà
heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
@nong_dan_phuong vậy cứ nối dây vậy thôi à, có cần thêm mấy cái diot để cho bình ko chai ko vậy nếu có thì gắn thế nào vậy bác
@heomoiduc Có bộ điều khiển sạc rồi, điều khiển sạc có tác dụng ngắt khi ắc quy đầy, còn inverter cũng có chế độ tắt khi áp giảm đến mức nào đó để bảo vệ bình nên không cần diot gì nữa đâu.
@heomoiduc Bác đã vẽ sơ đồ như vậy rồi thì cứ như sơ đồ mà lắp thôi. k cần phải lắp thêm Dios đâu (nếu nạp dòng cao mà lắp thêm dios lằng nhằng phải gắn tản nhiệt cho nó ấy chứ...)
Thấy Phương nói đúng rồi đấy chứ! chỉ có điều đúng hơn là pin phát với công suất 1000w mà phát trong 5 giờ thì thu được: 1000w * 5h = 5000wh = 5kwh = 5 số điện = 10000d 😃
@ndat.tt cells bể giờ hết rồi anh ơi, lấy cells nguyên ra làm phí quá 😁
@ndat.tt cells bể em cho 2 bác trên diễn đàn mình hết rồi anh hihihii:D
@ndat.tt cells bể em cho 2 bác trên diễn đàn mình hết rồi anh, và anh là người thứ 3 nhận những cells bể cuối cùng về nghịch đó :D
Ok . Mình làm xong sẽ chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em . Khổ lỗi từ chiều qua tới giờ quay ra bệnh , khụt khịt , mồm mũi tranh nhau thở, hàng nhận được đành bỏ só không biết khi vận chuyển có vỡ cell nào không .
@phuongbong Em đảm bảo 100% cells của anh Phương an toàn, nếu có sự cố vỡ cells thì em nghĩ sẽ có 2 cells bị vỡ là cells em đã hàn dây bỏ vào cho anh, vì dây hàn dính vào cells nên khi xếp 2 cells biệt lập bên trên và đậy lại thì bị chênh nhau......mà em tin rằng nó cũng an toàn
Mời các bác tham quan sản phẩm mới ra lò của tôi. Hệ thống điện mặt trời sử dụng cho các loại đèn DC, quạt DC, TV DC dùng cho khu vực chưa có điện lưới. Có thể add thêm bất cứ phần nào của DC như SCC MPPT, AC/DC, DC/DC ( Hay nói tóm lại là 1 bộ UBS có chức năng sạc Solar kết hợp điện lưới . Bộ này tôi giới thiệu từ trang 80 tới 92 thì phải, không nhớ chính xác )

Cấu hình vesion 1.0 :

- SCC 12V/20A
- DC/DC 12V/20A
- Bảo vệ quá tải, thấp áp accu.
- Sử dụng với vesion 1.0 cho 1 tấm từ 20 tới 85Wp max ( Có thể nâng cấp lên 400Wp pin mặt trời nhưng phải độ lại in-put của pin mặt trời )
- Battery rời bên ngoài từ 50A trở lên.

Hình ảnh em nó đây :

@vietpowersolutions.com UPS chứ hả anh Phương :p
@icarus UPS là hệ thống cấp nguồn liên tục cho AC tải.
UBS là hệ thống cấp nguồn liên tục cho DC tải.😁
@vietpowersolutions.com Bác nói rõ hơn tí nữa về món mới này đi, em hiểu như này có được không ạ: PV==dòng thay đổi==> UBS(sac PV + acquy)==dòng ra ổn định==>DC tải.
@hoadaorung24 Mời bác vào đây tham khảo nhé : http://www.tinhte.vn/threads/746827/page-90😁
Tấm solar của bác TouchHD cũng thuộc loại hiếm luôn. Juinbox nằm lệch so với thông thường, tận 2 juinbox phân biệt chiều âm dương của tấm pin. Quá độc và lạ

Tấm này của hãng nào vậy bác ?
Các bác cho em hỏi , em muốn mua thiết bị số 3 , trang 11 như của bác anhdalat thì phải mua ở đâu hà nội vậy ( em chưa có tiền để mua pin nên trước mắt sắm cái acquy phòng khi mất điện đã ) các bác đừng cười em nhé em đang phấn đấu học theo các bác từng bước một
hi hi, em thoáng thấy bác nào đưa thông tin cháy nổ pin mặt trời và cảnh báo em là lắp tấm pin bên trên mút xốp, bác ấy rút bài lại nhanh quá mất luôn rồi:p. Em chân thành cám ơn bác đã cảnh báo hi hi.😁
Bước đầu tiên mình chưa kiếm được Timer DC và hệ thống ắc quy cũng chưa đạt tới 36V nên mình tạm sử dụng nguồn 220v
Dưới đây là sơ đồ khối của hệ thống tracker " sáng hướng đông , chiều hướng tây "
Giá thiết bị
Timer 220V -250K
Rơ le 220V - 40 K
Công tắc điện tử 220V - 150k
Đổi nguồn in 220V - Out DC 36 V - 120K
Actuator DC 36V 1500K
BácTouch HD đầu tư cả cái hộp điều khiển về chỉ đơn giản là bấm lên rồi hạ xuống thì hơi lãng phí ! vì hộp điều khiển giá cũng tương đương với cái actuator

Em xin gới thiệu cái này giá chỉ 200K - dùng sóng radio kể cả bác đang nằm ngủ hoặc đang ngoài vườn vẫn bấm vô tư , khác với cái của bác dùng hồng ngoại phải nhìn thấy nhau mới ghi điểm ..hic...hic

Điều khiển động cơ: quay thuận, quay ngược, dừng.
Ứng dụng: Điều khiển cửa cuốn lên xuống, Điều khiển cửa kéo ra kéo vào, .......

Có 3 chế độ điều khiển, thiết lập bằng cách cắm răm:
- Nếu cắm răm nối chân 1 và 2: Bấm nút lên hoặc xuống mạch tự giữ trạng thái, chỉ ngắt khi bấm nút khác.
- Nếu cắm răm nối chân 2 và 3: Bấm nút lên hoặc xuống mạch giữ trạng trong 1-2 giây rồi tự ngắt.
- Nếu không cắm răm: Mạch chỉ giữ trạng thái khi bấm và giữ nút, nhả nhút bấm là mạch ngắt.

Thông số kỹ thuật:
Nguồn điều khiển: DC12V
(không kèm sản phẩm, có thể đặt mua riêng)Công suất chịu tải: ≤ 10A/250VAC; 10A/30VDC
Tần số điều khiển: 315MHz
Kích thước hộp điều khiển: 68 * 48 * 19mm
Độ nhạy bộ thu: > 103dB

Có nhiều cách đấu nối để điều khiển động cơ:

Điều khiển đảo chiều động cơ DC

Điều khiển động cơ nguồn bất kỳ

Điều khiển động cơ 12VDC

@phuongbong Mạch này ngày trc e cũng sx đó bác phương. Của e tiêwn bộ hoen tý vì có cả nút nhấn trên boad. Đặt tới 500pcb nhưng bọn nhà máy sx boad (tại khu công nghiệp bi hf dương) khoan hỏng của e 400c. Bắt đèn ko lấy, sau cùng giữ. lại khoảng 100c, hàn bán hơn năm mới hết.

Hnào e luc lại pc post lên cho a e xem

Chuyên:
- Solar panel, Solar controller, Pure sine wave Solar inverter, Solar Grid tie inverter.
- Tuabine Gió, Hệ thống điện gió kết hợp năng lượng mặt trời. Đồng hồ đo công suất...
Miễn phí chuyển hàng đi toàn quốc!
anh phuongbong sáng nay gói hàng đã lên đường theo yêu cầu của anh.......chúc anh có thời gian trãi nghiệm thú vị 😁
sau khi nhận cell về tối qua em bắt tay vào sửa sai! thí điểm tấm hỏng ít nhất! có 3 cell vỡ trong tấm! khi đụng đến tấm vỡ định dán đè lên nhưng thấy không ổn và em cậy cell hỏng ra! đúng là 1 gà 3 thóc! để cậy được 3 cell vỡ em làm vỡ thêm 35cell hi.. em chót quét keo sau tấm cell nên dộng đến 1 cell là vỡ cả loạt! đau qua! nhưng vẫn phải làm! khi hàn cell mới thấy cell lần này của bác Phương được nhà máy đóng hộp nhưng lại bị nứt dầm mất 1 ít cell không bằng bác tự đóng gói!
@vietkp90 Bác nói đúng, lúc đầu em sơ sẩy cũng bị vỡ 1 cơ số vì lỗi không ngờ đến là xếp chồng các cells lên nhau chứ không phải do hàn. Sau có kinh nghiệm hàn hầu như không hỏng, đặc biệt 6 tấm sau không bị vỡ cells nào. Công suất không đảm bảo có thể do: hàn chưa chuẩn, cells bị bẩn hoặc có cells bị vỡ, khò EVA, kính ... Những cái này nếu có kinh nghiệm thì cũng khắc phục được. Khổ nỗi anh em chỉ hàn 1 tấm, khi có kinh nghiệm rồi thì lại không làm nữa. Riêng em nếu tính theo công suất thì chi phí tự DIY rẻ hơn nhiều so với giá PIN đã hạ đấy
@dangoai2004 Bác dangoai2004 xử xong vụ kính cường lực chưa, sắp tới bác có định nhập thêm cell mono về dùng không, nếu có thì cho em ké ít nhé 😃
@hoadaorung24 Em bận quá nên chưa xử lý và cũng chưa có kính 4mm để thử. Mà cũng may chưa xử lý vì sáng nay ngồi phân tích lại vẫn còn một lý do nữa có thể gây suy giảm. Sợ nói trước bước không qua nên em định cuối tuần này em sẽ thử thực tế và báo cáo các bác kết quả.

Về cells em phải hàn hết lô kia đã. Nếu bác muốn nhập thì có thể kết hợp mấy anh em nữa cùng mua cũng được, em sẽ tư vấn cho các bác.
Cái anh em mong chờ thì mãi chưa thấy bác cho ra mắt - giờ lại ra mắt món khác thế hả bác.
@bongkhunglong Sắp về tới tay em rồi, yên tâm nhé😁
Tùng ơi theo anh được biết " TUV" là chứng nhận của đức , sản phẩm thân thiện môi trường , nếu được cấp chắc sp của anh cũng có TUV .. còn nói về ISO là nói đến khía cạnh môi trường sx công ty ! Còn chất lượng sp nó có tiêu chuẩn riêng của nó , Và chưa chắc cty có 2 chứng nhận trên đã cho ra đời một sp tốt ....
các bác nói quá đúng! cảm ơn anh em đã động viên! cac tấm sau em rút kinh nghiệm đấu tắt! cái máu DIY ngấm vào máu từ lâu rồi biết làm sao được, càng khó lại càng thích! bác phuong _nong_ dan oi! k sao đâu! đây chỉ là báo cáo tình hình thôi! lượng cell bác cung cấp chắc sẽ đủ cho sửa chữa! em gắn keo mặt sao thành 1 phiến rồi nên k tách cell được! cứ tách cell là vỡ cell ben cạnh ngay. anh Tùng quên đơn đặt hàng của em! em đặt 2 tấm 65 nhưng k thấy! cũng may là a quên chứ không thì... hết $ mất rồi!... hi... em cố gắng sửa sai mấy tấm còn lại xem tình hình như thế nào khi nào xong em chụp quả hình để các bác xem! hi...
@ndat.tt Vâng!chắc các tấm sau se k sao bác ah! em còn 2 tấm hỏng phải sửa nữa chắc sẽ khá hơn!
@nangluongbenvung.com
@vducthang Chúc bác thành công !
Em thích nhất câu nói của bác "càng khó lại càng thích " em hoàn toàn không nhụt chí trước những gì các bác đã và đang gặp phải ...hi.hi. tất nhiên vì các bác đã phần nào tặng em một gánh hành trang tương đối tốt .
Cell của em hiện giờ vẫn cất trong két , để ngoài cậu ấm mang ra thử độ bền của cell là em tèo ...hi..hi...cả tháng lương của em đấy bác ạ...
@phuongbong vụ này cứ làm lai rai bác ah! dục tốc bất đạt!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019