Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

heomoiduc
TÍCH CỰC
11 năm
các bác làm ơn ai biết về thông số của 2 loại bình này làm ơn cho em với
_ Hôm qua em bận nhiều việc quá nhưng nghe có mấy món gà bác Phương làm, quan trọng nữa là có quà mang về ... nên mãi 11h em mới xong việc, vậy là làm một mạch từ Vũng Tàu vô TP may mà còn hốt được cú chót 😁:D:D
_ Phải công nhận buổi off thành công, miss Phương xinh thật ke ke ke :D:D:D...
big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
Các bác trong nam gặp mặt rất đầm ấm, mong chào lưu NLMT của anh em ngày càng mạnh
Hôm qua đến ngày hẹn mà có việc không đến được, hẹn cuối năm.

Quà Ms Phương thì mình có nhiều. hihi

Cảm ơn Phương đã chia sẻ những hình ảnh buổi off.
@thanhlambh Tiếc quá anh không có mặt anh Lâm ơi. Cám ơn anh đã share món quà của Phương ND cho em.
nong_dan_phuong: mình gắn tấm pin lên rồi. Kết quả tốt. Thanks!
@tuanandre2004 Bác Tuấn không sửa lại sao ? vì cái đó dính nước mưa là xài được 1 mùa thôi.

Em đem về đang tính sửa lại nhưng không biết bắt đầu từ đâu ? vì làm là phải 1 hơi chứ ngưng lại là coi như tiêu.

Mở em nó ra thì mỗi hàn cell đều bị dán keo hết rồi chưa biết tính sao nữa.
@icarus Bởi vậy Phương mới tính cho Đức trổ tài. 😃
Hôm nay ở cúp điện cả ngày, vậy mà nhà mình vẫn có tivi xem, quạt chạy vù vù, nhạc du dương........ sướng thật, phải có như thế này mới thấy hiệu quả
@nong_dan_phuong _ He he, nằm ước gì ông nhà đèn cúp điện luôn hả, 😁:D
_ Mai mốt DIY lò hấp Phương lấy điện NLMT hấp luôn là năng lượng xanh 100% đấy.
@nong_dan_phuong Trời nắng chang chang cũng sướng, cúp điện cũng sướng??? Anh em chơi NLMT bị dở hơi chăng??? Hehehe. 😁:D
@nhoxsnkehi
ở nhà mình đang sử dụng 6 tấm pin tự diy, mỗi tấm 63w bác àh, chủ yếu đốt đèn và để danh khi cúp điện , mình đang đầu tư thiết bị để nâng cấp lên 1000 đến 2000w, hàng tự làm.
của mình tính mới có 2 kw (triệt tiêu tiền gas 400k/tháng) thôi mà khủng hoảng đến gần 30t ! huống hồ gì 5 kw
nong_dan_phuong, icarus:
Về vụ cắt cell hôm qua 2 bạn có đề cập, mình có ý kiến như thế này: ngoài thị trường (trên 5s cũng có) bán loại đèn laser công suất cao, nghe thấy nó quảng cáo "chiếu là cháy", có thể đốt được gỗ, ván ... Hình như nó bán triệu mấy một cái, mình mua cái đó về tự cắt được không? Để cell trên bàn, làm một cái ray trượt cho đèn laser. Khuyến cáo là đeo mắt kính và bảo hộ lao động cẩn thận. Hehe. 😁
@tuanandre2004 Bác Tuấn ơi có hỏi ms. Phương giúp em chưa ah?

Sent from my SK17i using Tinhte.vn
@nonamenolie Sorry hôm qua quên hỏi Công ơi. Để ít hôm nữa ms. Phương đi công tác về mình hỏi cho.
@nonamenolie Không tõ Công định mua gì. Đọc bài của bác Tuấn, công định mua đèn lazer?

Mua để cắt cell thì không nên mua vì tốn kém và rất nguy hiểm. Mình tiếp xúc với nhiều máy cắt lazer rồi, rất nguy hiểm, nhỡ đâu chiếu vắt là thôi...

Nếu để cắt cell thì nên mang ra tiệm quảng cáo thuê bọ cắt chi fí ko đắt lắm, vừa chuyên nghiệp, không tốn kém tiền mua đèn mà lại an toàn.

Diy gì cũng nghĩ đến chi phí bỏ ra chứ
@nangluongbenvung.com không phải đâu bác Tùng, em chỉ nhờ bác Tuấn hỏi giúp quà khuyến mãi ngày trước em mua hàng bên TĐ người ta quên không gửi kèm quà tặng cho em (k biết có "quên" thật không nữa :mad: )

Cảm ơn bác đã quan tâm hihii...

Bác Tuấn qúa lo sao lại nghĩ e nóng tai nhỉ? Đọc lời đó e hoàn toàn bình thường và cười khỉnh. thực sự e ko có ý nghĩ sẽ giúp cậu " nhocxheki" tính toán hệ thông vì 2lý do sau:

1/ yêu cầu không khả thi, và chắc cậu này sẽ không đầu tư được hệ thống solar như vậy.

2/ mình giúp ngta tính toán hệ thống mất thgian và công sức và chắc gì đã pm giá. Mất công sức thế lại bị ngta "chửi" vậy thì giúp làm gì?

3/ Trên đời, chửi, đập những người giúp đỡ mình là người không bình thường, Gàn dở vậy thì nên để họ tự lo, tránh "mang họa vào thân"

4/ sao ai cũng nghĩ em bán hàng tq nhỉ, sao không nghĩ những công ty, những cửa hàng, những người bán hàng khác cũng bán hàng tq nhỉ? Tieudiêm, china tech và nhiều nhiều ng khác nữa.
@nong_dan_phuong Chủ thớt có quyền thì ban nick luôn cho rồi! em đã báo cáo xấu lên ban quản trị rùi đó! diễn đàn đang máu mà gặp vô văn hóa thế này thì ko chịu được!
@khanh231988 Mình là mem bình thường thôi, không có quyền ban nick, chỉ có ban quản trị mới làm được việc đó.
Mình nhắc bạn ấy rồi, có lẽ bức xúc hay gì đó, chứ bạn ấy đã vào đây, hỏi thăm và nhờ tư vấn về năng lượng xanh thì mình nghĩ không thể là người tào lao bậy bạ được.
lúc đọc nhanh trên mobile nên ... tưởng nhầm bác Tuấn chủ thớt, mình cũng đã nhận ra điều này 😁
Cảm ơn bác tuấn. vửa rồi rảnh nên e mới vào xem bài 2 ngày nay.

cũng định việt bài com rằng nhìn mấy a e bác có tướng và bộ "ria" ác nhất đấy :D

Dạo này e cũng bận nên ít comment, quả thực theo dõi chủ đề tốn khá nhièu thgian của em, có nh thời kỳ đầu óc suốt ngày tư tưởng đến solar trên chủ đề này. giờ thì đỡ hơn rùi :D

Còn những từ dung tuc chỉ làm mất đi phẩm chất cua mình
tuanandre2004
chùm râu của bác tới bj h em mới để ý nhìn giống cái lá cây trên cái avatar của bác!! chắc từ cảm hứng đó nhỉ 😃 go green
@vietyêuđiệntử Hahahaha. Bác khéo tưởng tượng nhỉ. 😁. Mình từng tuổi này chả có gì, chỉ có bộ râu "làm của" thôi. :D. Ngày xưa còn để tóc phủ vai nữa cơ. Vì chỗ mình làm là khách sạn 5sao nên cần phải chỉnh chu một chút, nó bắt mình cắt ngắn, mình ghét cạo đầu luôn. Ráng lắm mới giữ được bộ râu. Hehe. Bữa nay còn thấy đầu đinh, chứ mình cạo trọc như thầy chùa luôn đấy. Mình 1 là maximum, 2 là minimum, không thích medium. :D
@tuanandre2004 Y chang tôi ngày xưa, tóc xõa bờ vai. Bây giờ thì.... y chang bác, chẳng còn chỗ nào để cắt. Mà lại còn lơ thơ dưới ... cằm râu vài cái mới đau chứ, ko như bác .... rừng amazon. Chị em được nhờ. Tiếc là em Phương TĐ ko được hưởng phúc.Kakakakakaka:D
@vietpowersolutions.com _ Chà chà, bác có phải sang Thái Lan không mà được vậy ???? !!!!!!
ka ka ka ka ka ka..................:D:D:D ;)
Dạ em mới mở ra 1 em để coi "kết cấu" bên trong em nó, hàng cũng còn tốt nhưng bị hở 1 vài em ở tất cả các tấm, em định sẽ coi kỹ em nào hở sẽ thay thế nhưng chẳn lẻ xong gắn lại như cũ thì cũng chưa ổn, mà cại lên ép keo eva thì em "sợ".

Chắc trưa mai về thí nghiệm 1 em trước, nguyên ngày chủ nhật mắc giữ con nên em cũng chưa làm gì được
@icarus Mình cũng chưa biết phải xử lý cái tấm đó thế nào nữa. Cái vụ ván ép phía sau bây giờ tính sao bác Đức, thay em nó bằng gì đây? 😁
@tuanandre2004 _ Thay nó bằng kính đi bác, còn tấm gỗ để trồng nấm ke ke ke :D.
_ Nếu bác không thay được thì đưa em, em thay xong rồi xài dùm cho ke ke ke :D.
Mời các bác tham quan thành quả nhiều ngày nay của tôi, lãng phí cả 1 buổi gặp gỡ anh em.

Solar Tie grid Inverter 24V/1500Wp 3 em ( 1 chú có khóa chặn )

View attachment 818589

SCC MPPT 24V/30A ( Tiện tay làm luôn 30A cho nó cẩn thận )😁

View attachment 818592

Phụ kiện đính kèm bao gồm :
- 6 long đền 8 bằng đồng
- 12 long đền 5 bằng đồng
- 6 cos 6/8 bằng đồng
- 6 bu lông 5 bằng đồng
- 2 đoạn ống gen co cao su cách điện đỏ đen về cắt để bọc đầu cos cho an toàn

View attachment 818607

Cách đấu nối sản phẩm

View attachment 818614

Lắp 2 long đền 5 trên dưới của đầu cos

View attachment 818615

Lắp long đền 8 vào các trạm đấu nối của SCC MPPT

View attachment 818617

Bóp đầu cos với dây tương ứng trên hướng dẫn của SCC MPPT, xỏ ống gen co sao su rồi hơ lửa, sau đó xỏ bu long đồng vào long đền 5 và đầu cos rồi dùng điếu 5 xiết vào các vị trí thương ứng trên SCC MPPT

Kết quả thực tế

Hiện nay đang có sản phẩm SCC MPPT theo chức năng của OUTBACK là đầu vào 48V - 96V, đầu ra 12V hoặc 24V. Đầu vào 24V- 45V, đầu ra 12V dùng cho các bác có nhu cầu đầu vào lớn đầu ra nhỏ.
Như vậy 1 bác đang sử dụng Inverter 12V vẫn có thể dùng pin hệ 24V hoặc 48V, nối lưới và dự phòng khác nhau điện áp đầu vào vẫn có thể hoạt động chung mà không ảnh hưởng gì tới nhau. Nói tóm lại là pha trộn thoải mái:D
@vietpowersolutions.com _ Hẹn bác lần off sau vậy.
_ Em bắt đầu thích bác và sản phẩm của bác rồi đấy, he he.
@doannhatphong Xin cáo lỗi với bac vì không giao hàng kịp cho bac hôm nay. Sáng nay tôi phải sang PMH Q7 gặp bác khách hàng. Tưởng gần hóa ra cả đi cả về hết 50KM:eek:. Tôi về tới nhà là 12g30 nên ko kịp chạy ra chành xe gửi cho bác vì chuyến cuối khởi hành lúc 1g.
Sáng mai tôi gửi chuyến sớm, mong bác thông cảm cho tôi nhé😁
Nó không vô nước đâu bác Đức ơi, nó đã nằm nghiêng trên mái nhà gần 3 năm rồi, và bị dựng ngoài mưa cũng hơn 2 tháng, nếu vô nước chắc đầy rồi😁

Có thể thay thế tấm ván ép phía sau bằng cách đổ keo mà:D

Tấm của bác Tuấn dòng còn ổn lắm, nếu không cầu kỳ thì vẫn có thể để dùng luôn, tháo ra coi chừng không có cells thay thì mệt àh😃
doannhatphong bác có thử cái đèn ngủ đó chưa, không gian tĩnh lặng mờ mờ ảo ảo chỉ có 2 người cũng sướng lắm bác ạh ......khửa khửa😁
@nong_dan_phuong _ Lúc trước thì có hai người, bây giờ có 3 người lận, cẩn thận không thì ...
_ Mình dùng thử rồi, sau khi phơi nắng một ngày vào dùng thấy cũng tạm, nhưng hơi tối không thấy rõ phải bật thêm con đèn led 1W mới thấy đưỡng ngủ ke ke .
@nong_dan_phuong mờ mờ, ảo ảo em chỉ lo: gắp cho nhau ăn cho vào mồm chả cho cứ nhét vào mũi ấy :D
@nonamenolie Bác mở đèn ngủ và gắp cho nhau ăn cái gì thế :D, đèn ngủ là chỉ để ngủ không dùng vào mục đích khác kekekeke
@nong_dan_phuong Hớ hớ... Em chỉ trích dẫn câu nói của bác thôi. Có 2 người trong không gian mờ ảo như thế không "gắp" cho nhau ăn thì còn làm j để sung sướng được nhỉ?:D:D:D

Tất nhiên đèn ngủ dùng để ngủ rồi, nhưng nó chạy bằng năng lượng sạch thì phải tận dụng hết chứ? để lãng phí quá vậy... he he.
Vutq
TÍCH CỰC
11 năm
Thứ 7 vừa rồi thấy anh em off vui quá nhưng mình kẹt đi thôi nôi nên không ghé nhà pác Phương_ND được, nên không thể trao đổi kinh nghiệm được (...và không có Quà của Ms.Phương TD 😃 ), hẹn gặp lại các pác vào đợt sau, các pác cho em hỏi một chút là nhà em ở khu Gò Vấp em đang sử dụng dàn Pin 480Wp, tuy nhiên mỗi ngày em chỉ thu hoạch qua bộ On Gird-tie của em được 2,2Kw - 2,4Kw, như vậy thì dàn Pin của em lắp đặt như vậy có bình thường không? ( hiện tại vì hướng của nhà em nó không được chính hướng Nam hay Bắc, nó nằm ở hướng đông bắc, nên em lắp đặt nó nằm phẳng trên nóc nhà, không nghiêng 12 độ ) cám ơn các bạn rất nhiều
@Vutq Ở SG tính trung bình 5h nắng thì dàn pin của bác thu được trong ngày là 480 x 5 = 2400w......cũng tốt đấy bác ạh, không vấn đề gì cả. Việc lắp đặt hướng pin thì cũng khó theo mong muốn lắm, đa phần nó phụ thuộc vào kết cấu của mái nhà và nhiều thứ khác nữa
@Vutq bác đã cất công đầu tư được 1 dàn 480wp thì nên bỏ chút thời gian làm giá đỡ và cân chỉnh hướng cho dàn pin, bác bỏ chút thời gian nhưng được nhiều cái lợi lắm bác ah.

Việc cân chỉnh hướng tấm pin có j mà bác phải phân vân nhỉ? chỉ cần dùng La bàn cân chỉnh hoặc thủ công là dùng cái đinh đóng vào ván gỗ đưa lên mái nhà sáng dánh dấu 1 điểm (bóng của cây đinh), chiều đánh dấu 1 điểm. thế là ta đã có hướng chính Đông - chính Tây rồi.

Còn góc nghiêng thì bác dùng google định vị xem vị trí lệch thế nào rồi căn chỉnh lại cho phù hợp nhé!

Chúc bác thu hoạch được nhiều thóc-lúa.
@Vutq _ Theo em thì dàn pin của bác thu hoạch như vậy là được rồi nhưng cho em hỏi thêm mái nhà bác là mái bằng hay nghiêng, công suất bác đo được là xem trên on grid hay là đo bằng đồng hồ rời vậy ?
Vutq
TÍCH CỰC
11 năm
@doannhatphong Em gắn trên nóc lầu 3 nhà em, nhà em mái bằng ( chung quanh không có nhà nào che bóng nhà em cả) Công suất mà em xem là công suất hiển thị trên bộ On Gird-Tie 1.4Kwp của AST, em không biết nó đo có chính sác không nữa. Thanks các bạn đã tư vấn giúp em
Vutq
TÍCH CỰC
11 năm
@nonamenolie Dear pác,
Lúc đầu em cũng định cân chỉnh cho nó nghiêng, nhưng thấy ne61y để nghiêng thì một đầu nó cao, một đầu thấp, em sợ đầu cao gió nó thổi bay mất nên em để nó nằng ngang luôn 😃, em định hỏi các Bạn xem như vậy có bình thừng không, nếu không bình thường thì em sẽ cân chỉnh theo kinh nghiệm các bạn đã đóng góp cho em.
Cảm ơn bạn nonamenolie rất nhiều
icarus ui, sao thằng này nó cắt cell hay vậy
@Like_Handmade _ He he, đành hẹn bác 3 tuần nữa rồi, ngày 05/12 em đi công tác 20/12 em về, anh em ráng chờ nha, làm phần cơ khí trước đi.
@Like_Handmade Các anh off mà có mỹ nhân thì thích nhỉ. 😁:D
Nên mong muốn đến buổi off khác, hôm đó mình rất tiếc. hihi
@thanhlambh Hôm đó tưởng là có anh Lâm, nên cũng hơi tiết!! định gặp anh để học hỏi về điện tử. hihi!! Hy vọng lần sau sẽ diện kiến được anh Lâm!!
@Like_Handmade Hẹn off tất niên nhé anh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019