Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.223
54.223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hic, mình ở Việt nam đây. Ở đây người ta sử dụng solar rất ít, nhà nào chơi solar dư thì tặng không cho điện lực😁. Đùa tí thôi, đừng chửi em nha.
Các bác hãy xem họ hàng EVN chơi xấu người dùng điện đây :http://dantri.com.vn/su-kien/dung-dien-it-cung-bi-phat-692919.htm
@cavangboi botay.com!!!:mad:
@cavangboi đọc xong thấy tào lao mía lao thiệt.......vài hôm nữa điện lực sẽ kiểm tra nhà nào sử dụng điện mặt trời sẽ bị tịch thu và phạt rất nặng
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cavangboi Cái này chỉ áp dụng với các nhà máy thôi các bác ạ. Làm vậy cũng đúng vì nếu yêu cầu điện lực lắp máy biến áp lớn, đi đường dây lớn mà sử dụng có chút xíu điện thì rất lãng phí.
kì này xưởng nhựa của bác "vipmain" có bị không nữa lo quá...!!
đúng là evn chơi "đểu" thiệt 😔
à mà bộ công thương ra cái quy định này bộ nó cũng xài nối lưới sao phạt dc bác nông dân😁
@vietyêuđiệntử cái vụ này căng thiệt à nghen.
@ vietyêuđiệntử: ở công ty nhựa nó dùng điện đốt nóng nên 1 ngày nó dùng 9 - 12MW nên giàn pin mặt trời 10KWp chỉ muối bỏ biển.
@vipmain đúng là khủng thiệt !!! 12MW bằng nhà em+với cái xửơng xài cả tháng...
http://dantri.com.vn/su-kien/dung-dien-it-cung-bi-phat-692919.htm
đúng là tào lao thật.chẳng hiểu nữa.:eek:
http://vn.news.yahoo.com/làm-tiền-cả-người-chở-thuê-184017843.html
mới đọc đươc cái tin này mà ức chế quá.sorry các bác vì ngoài luồng:mad:
tvphong76
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em vừa "gặp nhau đầu tuần" với bác Phương-VPS xong. Gọi điện thoại mãi ai cũng bận việc cuối năm nên 2 anh-em làm 03 chai "dzịu" + 01 bộ "súng-đạn" quá đã luôn.
Các bác cho em hỏi (vì em chưa có bất kỳ món đồ chơi nào liên quan đến vụ NLMT nên không biêt) là bác Phương-VPS có nói là điện từ bộ Inverter ra 220VAC đụng vào không bị giật có đúng hay không? em thấy cái vụ này ngon nên lỡ cá độ với bác ấy 2 thùng bia luôn rồi, 1 là em mời các bác và bác Phương-VPS, hai là bác ấy đãi các anh em mình 2 thùng ấy.
Các bác đã sử dụng rồi nên cho em biết với nhe.
Thanks
Tơ Lơ Mơ
ĐẠI BÀNG
11 năm
Điện nó chạy theo 1 vòng khép kín. Nếu mạch bị hở thì không có dòng điện. (*)

Sở dĩ điện nhà khi chạm tay vào dây nóng bị giật (chân trần) vì dây nguội đã được nối xuống đất. Dòng điện chạy theo vòng kín từ nguồn -> dây nóng->tayngười->chân->đất->dây nguội->trở về nguồn.

Inverter thì thường chẳng ai nối đất cả nên nếu chạm tay vào 1 đầu 220V bất kỳ cũng không bị giật vì mạch điện chưa kín. Nhưng nếu cả 2 tay cầm vào 2 đầu dây điện thì vẫn bị giật như thường.

(*)Trừ trường hợp tĩnh điện nó chạy thẳng từ vật này sang vật kia mà không có đường vòng về, nhưng chỉ trong 1 thời gian ngắn, khi 2 vật cân bằng điện tích thì không còn dòng điện chạy nữa.
@vietpowersolutions.com Vậy là anh Phong quận 7 bị lừa rồi, vì lúc này dòng điện chỉ đi qua cái nhíp, chứ không đi qua thân thể của người cầm nhíp dù có chỉ rất nhỏ thì đâu đủ 4,23mA để "gây tê".
tvphong76
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhlambh Nói nôm na là điện AC của ông EVN có một dây mình cầm vô tư không bị giật, còn dây kia thì cẩn thận. Lúc trước em đi học ở nhà trọ, sửa điện trong nhà, để an toàn em rút cái cầu chì ra, mang dép và nối dây điện bóng đèn. Làm 2 cái đứng dưới đất vô tư, đến cái thứ ba bắt thang nhôm leo lên vừa cầm cây kềm tuốt sợi đây nó làm một cái teeeeeee, em cắt đứt luôn sợi dây, hú hồn. Hóa ra là mấy ông thợ điện lắp cầu chì vô sợi dây nguội. Nói vậy để hiểu là mặc dù dây nóng nó giật nhưng nếu không có sự truyền dẫn điện thì vẫn không bị giật (ở 2 cái bóng đầu em mang dép nên không sao).

Trở lại cái Inverter, mình nghĩ điện AC 220v của ông mặt trời chắc cũng phải có sợi nóng-nguội đúng không? đụng vào nó cũng phải tê-tê không ít cũng nhiều nên em mới kiếm ít bia mời các bác 😃

Nếu bộ bộ Inverter của bác Phương-VPS thử theo kiểu chọc vô từng lỗ thì không biết có giật không nếu lỡ chọc vô cái lỗ nóng???
@vietpowersolutions.com Chúc mừng bác về mạch bảo vệ hoạt động tốt. Các bác đừng ham cá độ quá mà tăng lên 2 cái nhíp cho vào 2 cực ổ cắm nhé :p
@dangoai2004 Bác chưa hiểu ý em rồi.
ý em thế này ạ :

Cái nhíp thì có 2 chân, hai chân đó chọc vào 2 cực của ổ điện chứ không phải là chọc 2 chân của cái nhíp vào 1 trong 2 cực của ổ điện thì em chẳng nói làm gì. các bác mà thử vào mấy cái UPS thì giật teo súng luôn đấy ạ

Cá độ 1 chút cho vui và giúp diễn đàn sôi động hơn thôi chứ em khuyến cáo các bác chớ nên thử làm gì.😁
Hôm qua bác Phương VPS gọi điện rủ em ra nhậu, em định bơi lên nhưng gần quá - khoảng cách có 200Km 😁, đành hẹn bác ấy dịp khác. Cái inverter của em nếu chưa đấu ra tải thì chạm vào 1 dây không bị gì cả. Khi đấu vào dây điện trong nhà ( đã ngắt CB điện lưới ), em chạm vào 1 dây bị giật lăn tăn-thử bằng bút thử điện thì không sáng, 1 dây kia thì không sao. Em nghĩ mãi chẳng ra, cuối cùng thì ra chắc là 1 đường dây trong nhà em nó bị rò xuống đất. Nói chung trò này biết thế thôi, chứ không nên thử làm gì, nguy hiểm lắm. Thực tế có nhiều cái mình không đoán trước được nên cứ cẩn thận cho chắc ăn, điện nó không họ hàng bà con với ai cả.
@cavangboi 1 bác bị dụ òi hêhe !! giựt cái tỉnh ngủ luôn !!!:D
inverter thì ko giật! các bác thấy cách người ta đi bắt cá bằng accu thì có 2 dây cá mới "nhảy".còn khi bắt bằng điện lưới thì cứ 1 dây mà thả!!!
một cách giải thích rất dân gian. ngày xưa mới thấy thôi chứ bây giờ ai làm lính bắt chết:D
E đang dự định nhập một lô loại này về bán thử nghiệm. Các bác có ý kiến gì ko?

Loại này chỉ cần trời sáng (sáng sớm và chiều tà) là có điện, phát điện ngay cả khi trời mưa đặc biệt vào mùa đông phía Bắc. Loại này 1tấm 45w điện áp ra khá cao. Khoảng 60v

Low price + Fast + Free Shipping = Double Low Price
@nangluongbenvung.com cái này mà nối tiếp lên 310V trời mưa giật tung nòng anh nhỉ.😃
vậy tại sao không làm cho nó cầu H + bô egs002 ra thẳng điện lưới xài luôn nhỉ.chứ nối tiếp lên 600V rồi băm thành 220V AC rồi thành 12,24,48,96V DC rồi kích lên như vậy liệu có ổn không anh.
@thuan311291 310v ăn nhằm gì. Vừa rồi a nhập theo đơn đặt hàng 5bộ grid tie 1500, 2200 và 3500w input đều 450-650v. Hơn nữa các bộ grid tie cs vài chục kw input tới 1000v.

Các modul của anh, bao gồm cả modul kể trên tiêu chuẩn 1000v DC, Các connector của nó chống nước và chống dò rỉ tại 1000v DC

@nangluongbenvung.com nếu áp cao vậy chắc bảo vệ cũng tốt.nhưng sao em thấy hao phí quá anh à.nếu như áp cao như vậy sao không băm thẳng ra sóng sin rồi hoà lưới có phải hay không tội gì lại hạ thành áp DC rồi nạp rồi kích.như vậy có phải tổn hao lớn không anh.mà áp cao mà không chuyển thành DC thì cần phải có số lượng acu khủng bố đấy,
Tết này được ăn tết tại quê nhà... buồn quá điều kiện.công tác.ko.cho phép...

Hôm nay mình đi sân bay Sao vàng công tác (tên gọi dân sự là sân bay Thọ xuân). Từ 25 tháng chạp đến 10 tháng riêng Quý tị. Vậy là hết tết...

Hiện giờ.đang trên xe vô Thọ xuân Thanh hóa. Hôm nay có chuyến bay đầu tiên từ TSN HCM đến Thọ xuân Thanh Hóa

Giới thiệu chút ít về sbay quân sự Sao vàng. Sao vàng là sân bay quân sự khá chủ lực của QDNDVN, cách trung tâm Tp Thanh hóa khoảng 40km.
Đây là sân bay lớn trong chiến tranh chống USA cứu nước của chúng ta.
Là căn cứ của trung đoàn không quân tiêm kích bom 923. Với nhiệm vụ bảo vệ vùng trời HN, các tỉnh phía bắc và bắc trung bộ.
Cùng với Biên hòa, Sao vàng là sân bay có Sukhoi30, Mic21 đây là dùng máy bay tiêm kích khá hiện tại được đánh giá tốt trên thế giới.
Sao vàng / Thọ xuân có 1đường băng dài 3 ngàn 3trăm mấy chục mét (quên chi tiết rùi 😁), cất cánh và hạ cánh tại 2 đầu 13 và 31. 6 đường lăn, 1nhà ga và 1 sân đỗ. Nhà ga cách sân đỗ tàu bay khoảng 1500m. Nhân sự phục vụ hkdd đều do Nbài đảm nhiệm, Điện dóm, cứu hỏa... bảo vệ vòng ngoài đều do quân sự đảm nhiệm.

Hôm nay 5/2 đón chbay đầu tiên từ HCM.

VÀI HÌNH ẢNH VỀ HÀNH TRÌNH CỦA MÌNH.

@nangluongbenvung.com thế là anh tùng năm nay ăn tết tại quê em à.:D.từ nhà em lên thọ xuân khoảng 40km
@thuan311291 Vậy e ở T.h à. Thế hnào vào Thọ xuân chơi, hết chuyến bay đi chơi, cho anh miếng bánh chưng, hưởng chút hương vị tết Thajh hóa. He

@nangluongbenvung.com em quê thanh hoá mà.tết em lên triệu sơn chơi rồi tiện thể qua chỗ anh chơi luôn.^^
big mouse
TÍCH CỰC
11 năm
@nangluongbenvung.com Cứ đường mòn HCM mà đi nhanf hạ mà gần. Mồng 4 tết mời A rượu A ra choi với chú, A đi chơi cạnh sbsv đấy.
mấy bữa nay diễn đàn buồn quá! kém sôi động! có lẽ do ảnh hưởng không khí tết! em mong thật lâu nữa mới đến tết! cứ kiểu hơn 300 ngày lại tết rồi thì.... bóc ngắn cắn dài.
To bác Lâm: em mới thay toàn bộ dây dẫn từ solar xuống SCC và từ SCC xuống ắc quy bằng dây 16mm của hàn quốc (bác Đại mua cho em) còn từ ắc quy dẫn vào APC dùng dây 26mm (cũng bác Đại mua cho em). Em nó đây ah:
@fanclubcongnghe Tám bình trong hình là được đấu nối tiếp nhau, thì điện áp danh định là 96V, khi ắc quy gần no hoặc no thì áp khoảng 110V.

Tóm lại một dải ắc quy trong UPS là 96V/7.5Ah.
@thanhlambh Thế mình muốn đấu 8 bình đó thành 36v đc ko khi đó đc bao nhiêu amper
@fanclubcongnghe bác lại chơi kiểu toán cao cấp này thì khó cho ae qua. bác biết chắc chắn là không có lời giải rồi. hỏi làm jì nữa.
minh hon
TÍCH CỰC
8 năm
@fanclubcongnghe Bác mua thêm 1 bình
Nhưng giá chát quá Honda 1kVA =1000USD .
PV như vậy làm luôn kit của Grundfos cho nhanh.
Khấu hao 9 năm thì tính điện 4k/kWh hả bác.
@Trans Group giá vậy là còn đắt hơn bây giờ đó!!! hiện giờ các nước EU khác nó bán quy ra tiền vn =19k(vnd)/Wp thôi,nêu như mua nhìu thì tiền ship qua ++ lặt vặt giá vẫn ngang ngang hàng TQ tại vn;)
@Trans Group pin thui à😁 mà mình thấy bây giờ pin rẻ hơn năm trước.
à mà bác nói vậy là + luôn mấy cái đó à 😕! rẻ chán vậy trời.
phucan
CAO CẤP
11 năm
[

Xin thua voi ban mot thuc te dang buon o Vietnam la EVN san xuat dien voi gia cao ngat nguong day! Chuyen rat bi hai la ti trong thuy dien o Vietnam tuong doi lon nhung tinh toan gia thanh phat dien cua Ong co noi EVN lai cong qua nhieu chi phi gian tiep (may Ong Vua EVN goi la phi quan ly de tra luong va thuong cho cac lanh dao cua EVN) cung nhu chi phi dau tu thiet bi va xay dung co ban duoc nang niu len tam voc "gia thanh Chau Au voi chat luong TQ"..?!? Vi vay moi co chuyen nam nao cung than lam an khong co lai va doi tang gia dien thuong xuyen...

Chung toi da thuc hien mot so du an su dung NLMT (solar panel + solar hot water) tu nam 1992 den nay da co mot so du an da thu hoi duoc chi phi dau tu.

Mot so du an nang luong gio va mat troi da duoc chung toi lap du an dau tu voi gia ban dien cho EVN la 8 USD Cent/kWH va thoi gian thu hoi von la 18 nam. Tuy nhien EVN lai mua voi gia re beo va khong chap nhan mua het toan bo cong suat phat cua nha may... Viec nay cung da xay ra voi cac nha may dien cua Tap doan Dau khi, tap doan Than & Khoang San VN...[/quote]

Ở đây tôi chỉ muốn nói chi phí thực sự để có ra 1 KWh điện, trên góc thuần túy kỹ thuật và kinh tế bạn ạ Còn những việc khác để thành giá mà tôi, bạn phải trả cho EVN, và tỉ lệ của nó so với chi phí thực hay các chiêu trò khác đi nữa thuộc lĩnh vực tranh cải chưa có hồi kết thì ...thôi
không bàn nữa
Tôi nêu ý kiến và thông tin mình biết để chia xẻ thông tin với nhau thôi kẻo rồi có người cho rằng sắm máy phát tự SX điện rẽ hơn EVN thì ...
Hơn nữa tôi tin rằng anh em ở đây chẳng ai đầu tư, DIY hệ thống NLMT để có lợi về tiền điện hàng tháng đâu.
Hich! em mạn phép bác chủ thớt! đề nghị bác Trans Group đánh chữ tiếng việt có dấu nhé! đọc bài viết của bác khó quá! dịch mãi mới xong! có lẽ cả diễn đàn có mỗi bác soạn chữ thế này, chứng tỏ bác là chuyên gia tin nhắn! hi...
@vducthang Anh Thắng nói đúng...
@Trans Group Ipad có sẵn keyboard tiếng Việt mà bác, bác làm theo hướng dẫn của em nhé :

Setting ---> general ---> keyboard ----> international keyboards ----> add new keyboard ... ---> chọn Vietnamese

Bác đánh tiếng Việt đê, chứ thế này ae kg muốn đọc đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019